Bẫy lại lửa mới sổng (gấp gấp)

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 17/4/11.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Cho em hỏi có cách nào bẫy lại lửa mới sổng ko. Hồi sáng đang cho nó tắm, thằng mất dạy nào nó khinh nguyên cái lồng chim dời đi chỗ khác, đếch đóng cửa lồng. Em vừa chạy ra thì ko kịp nữa, nó bay mất rồi . Còn mấy thằng nhóc nhóc mất dạy thì vừa chạy vừa cừoi ha hả. Mẹ kiếp, em bắt dc thằng nào là cho nó nhập viện liền X-(. Nếu là lửa bổi mới về dc 2 tuần thì tỉ lệ way về là bao nhiêu. thank. Bài này có mấy câu bậy bạ xin mod đừng xóa

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    xin chia buồn cùng bạn,nếu là lửa bổi thì tỉ lệ quay về rất thấp cho sù là ;lửa đã có mùa nuôi lâu cũng chưa chắc đã quay về,vì lửa ko giống mi vì mi sống theo cặp nếu sẫy mái hay trống thì mình lấy trống hay mái bẫy lại được còn lửa là loài sống theo lãnh thổ rất cao,vì trong mùa sinh sản trống mái mới sống với nhau sao đó thì 2 đứa 2 phuơng trời bạn ah

tinhyeudamme_bh thích bài này.
  3. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    lửa bạn quay về với tỉ lệ là 0/nghìn. mao mốt đăng tin đừng dùng lời văn khó nghe vậy nữa. chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính mà bạn. đừng nóng quá! có vài lời nhận xét mong bỏ qua

tinhyeudamme_bh thích bài này.
  4. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Cái này thì coi bộ hơi bị khó rồi. Nhưng bạn vẫn thấy em nó còn ở trong vườn quanh nhà không? Nếu có thì lấy con lữa khác (con này phải hót nha) để xuống dưới đất và phủ áo lồng lại. Tìm cái bẫy giả hoặc lồng bẫy cũng được, tìm 2 cái nắp nhỏ bỏ sâu vào rồi đặt lên trên cần bẫy. Sau đó để dưới đất kế bên cái lồng lửa đang phủ áo lồng (bạn nên lấy thêm ít cành nhánh cây để kế bên lồng bẩy (để em nó dễ nhảy xuống lồng bẩy và dễ thấy sâu). Chúc bạn may mắn. Thân.

Last edited: 20/4/11
  5. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    Tôi có một điều đã trải qua, xin được chia sẻ như sau:

Đã nhiều lần khi thả chim khuyên, tôi đều treo lồng sau đó mở cửa lồng để chim bay nhưng vẫn để nguyên lồng cả ngày đêm và cuối ngày kiểm tra thức ăn nếu hết thì bổ xung (vi trong mấy lần đầu, thấy các em đều quanh quẩn gần nhà, bám vào các lồng khác kiếm thức ăn), chim thả trong mấy ngày đầu đều vào lồng ăn, có vài em còn ngủ qua đêm, nên tôi nảy ra ý định cất chim vào trong nhà như vẫn làm với tất cả các em khác (lý do là để ngoài trới, kể cả ở ban công ban đem không an toàn khi có gió to, chuột, trộm…), một hai lần làm được nhưng cũng nhiều lần khi định đóng cửa lồng thì chim bay ra ngoài trước, trực giác mách bảo tôi xoay hướng lồng vào phía trong nhà thì ổn hơn, và tôi đã làm như thế, kết quả là khi đi từ trong nhà ra, chim không thể chủ động lao về phía mình nên đã có kết quả (tất nhiên khi chim đã quen với môi trường bên ngoài thì sẽ không quay lại và tôi yên tâm với việc chúng trở lại thiên nhiên an toàn).
    Và vào cuối năm ngoái có một lần người nhà làm sổng một chú chòe lửa mà tôi tâm đắc nhất (sau khi đưa qua lồng tắm, quên đóng cửa lồng tắm và mang lồng nhất đi vệ sinh), khi đó tôi ở cơ quan, chỉ biết hướng dẫn người nhà theo dõi, đến khi tôi về đến nhà thì nỗi buồn ập đến, khi được biết chú em đã bay đi đâu mất, tôi đã đi tìm khu vực xung quanh nhà mà không thấy bóng dáng chú chim đâu. Trở lại cơ quan tôi chỉ biết nuôi hy vọng mỏng manh là làm điều tương tự như đã làm với các em khuyên, là đặt chiếc lồng trống không của em nó vào vị trí thường ngày (ở ban công), hướng cửa lồng vào trong nhà và dặn người nhà để ý chẳng may em nó nhớ nhà hay đói về ăn. Thần may mắn đã đến với tôi, sự việc đã xẩy ra như hy vọng trước đó, tôi đã có một cú điện thoại mà đã làm tôi vui mừng khôn xiết.
    Có thể đấy là may mắn mà thôi, nhưng tôi cũng muốn chia sẻ để biết đâu nó có thể tạo niềm vui cho ai đó như tôi. Xin cảm ơn các bạn
    (Tái bút: Em nó tôi đã nuôi được khoảng 5~6 tháng, vẫn còn nhát, khi mang lồng vẫn còn nhảy nhiều, trong nhà vẫn còn vài em nữa)

6. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Đúng như bạn nói đó chính là điều may mắn của bạn và chỉ duy nhất điều đó đến với bạn. Thông thường thì không được 50% chứ đừng nói là 100% may mắn như pedroledoan đâu. Mình có 1 em đuôi 23, nuôi thuần hơn 1 năm nhưng khi sảy ra thì em nó không hề nói 1 lời tạm biệt luôn. Không biết nói gì hơn ngoài 1 câu " BẠN LÀ NGƯỜI CỰC KỲ MAY MẮN". Chúc mừng bạn. Thân