Bẫy trích cồ

Thảo luận trong 'CHIM TRÍCH CỒ' bắt đầu bởi minh hung.ngo, 17/5/15.

1. minh hung.ngo

minh hung.ngo Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Mình có nuôi 3 con trích cồ...2 trống,1 mái..có 2 con là 1 cặp,chim đã 3 mùa rồi...Trước giờ mình chỉ nuôi cuốc mồi nên ko biết trích cồ có làm mồi dc ko vì ngoài bắc ko thấy ai chơi trích cồ mồi...vậy bác nào biết xin chỉ giúp mình với ạ...trích mồi nên dùng con trống hay mái..bẫy bằng lụp hay giò ạ..ngoài mình khó cắm dc giò vì toàn bãi lau sậy...mong các bác chỉ giúp ạ.thanks

thientin dhtn thích bài này.
  2. truonghack

truonghack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    pác chỉ mình cách nhìn trống mái đi pác, mồi thì tỳ con gáy nhiều hay ít mới làm mồi đc, nhà mình cũng nuôi 1 cặp nhưng ko bít trống mái thế nào, cũng gần giáp năm.

motngaybinhyen thích bài này.
  3. minh hung.ngo

minh hung.ngo Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Trống thì to và màu sắc thấy sặc sỡ hơn con mái..còn về việc bẫy mình còn đang mơ hồ lắm..thấy 1 số ae trong nam dùng mồi+ quây lưới hoặc mồi+giò. Còn bẫy bằng lụp dc hay ko mình chưa dám chắc...thấy 1 số tài liệu bảo mái mồi hay hơn trống bác ạ

4. truonghack

truonghack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    uhf mình cũng nghe mấy ông chú nói là mái có duyên hơn trống, với lại mình thấy chắc tại con mái kêu to tiếng hơn con mái nữa, mình cũng dựa vào đặc điểm này để phân biệt trống mái, với cái nữa là khi có người lạ đi vào thì thường là con trống nó sẽ nhổng 2 cánh phùng lên để đá còn con mái chỉ kêu thôi hà.