Bầy yến mới ra của DBinh

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi duongbinh, 11/8/10.

1. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Lâu nay mình bận công việc nên ko giao lưu với các bạn được, hôm nay rảnh đưa hình mấy em yến nhà mình mới đổ ra, bữa nay chúng 6 tháng hót rơm rả lắm. Anh em nhận xét giùm nha.
    [​IMG][​IMG]

Bạn nào rảnh ghé mình giao lưu uống cafe, trao đổi kinh nghiệm nha. Vui là chính mà. Rất vui khi giao lưu.Thân

tho_canary, teopy, bacuking and 5 others like this.
  2. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hay hay.tuy hơi mờ nhưng cũng ủng hộ anh bạn.nếu có bán hú em.hồi bữa có ông cậu đi Củ Chi hỏi thằng bán chim con Bạch Yến.nó kêu 160k rẻ quá trời không biết trống mái.mà biết trễ quá không mua được.tiếc nùi nụi.

3. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Chụp mờ quá bác ạ, nhìn ko rõ. Hình như chỉ có 1 em mái?

4. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Pro ghê...Hình mờ thế mà vẫn nhận dạng được trống mái:p

5. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Anh thấy có 4 con, mà bác này lại không cho ăn màu nên em nào màu nhạt hơn các em khác sẽ là mái, không biết đoán có đúng hay không haha. Thầy bói xem voi í mà

6. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    hình hơi mờ 1 chút........chúc bác có đàn chim non khỏe mạnh

7. kyesang

kyesang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Thưa các bác, em mới nuôi chim thôi nhưng có chút ý kiến.
    Việc các bác đọc sách vở + kinh nghiệm cũng chỉ được một phần thôi.
    Chim mới nở, thì khó có thể căn cứ vào màu sắc hay tu to tu nhỏ mà đoán mò lắm.
    Đây là kinh nghiệm bản thân của em chia sẻ cho mấy bác. Có đôi lần chim nhà xuất chuồng, mấy bác thợ đến bắt phán này phán nọ, cuối cùng trả tiền trống rồi bắt chim mái đấy :)

8. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Bắt nhầm là chuyện bt, có những con chim mái đẹp hơn đực và ngược lại mà bác. Câu này "Việc các bác đọc sách vở + kinh nghiệm cũng chỉ được một phần thôi." với câu này của bác: "Đây là kinh nghiệm bản thân của em chia sẻ cho mấy bác" có vẻ mâu thuẫn nhỉ?

9. kyesang

Thích đã nhận:
    26
    Xin mời đọc hết câu hết chữ nhé !!!

Tất cả các tài liệu được xuất bản hay dịch lài từ ngôn ngữ khác đều rất quý. Nhưng các bác hãy chú ý ở trong đó thường có câu "kinh nghiệm của bản thân" hoặc "kinh nghiệm cho thấy" ....Đó là sự chia sẻ trên cơ sở "dùng dần khắc biết" :)

P/S: sorry bác chủ topic, nếu có gì sai mấy bác chém nhẹ tay.

10. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Bác xem lại câu bác viết nhé, thôi để em phân tích cho dễ thấy
    "Việc các bác đọc sách vở + kinh nghiệm cũng chỉ được một phần thôi." từ câu này của bác cho thấy kinh nghiệm chỉ là 1 phần thôi đúng ko ạ? và kinh nghiệm cũng chưa chắc đã đúng!
    Câu tiếp theo của bác:
    "Đây là kinh nghiệm bản thân của em chia sẻ cho mấy bác" => kinh nghiệm của bác là chuẩn? Vậy thì kinh nghiệm trong cả 2 câu là 1 hay là 2 nghĩa ạ?

Còn tiếp theo em xin nói 1 chút tất cả các tài liệu dịch về nguồn gốc cũng chính là từ kinh nghiệm của người nuôi đúc rút ra sau nhiều năm và thử nghiệm trên nhiều cá thể, chứ không phải sách vở với kinh nghiệm là 2 hướng. Vậy thì thử nghĩ xem 1 người nuôi yến ở VN cùng lắm cũng nuôi được khoảng 30 năm và số cá thể qua tay cũng không quá được 1000 con, vậy liệu có bằng bên tây không ạ? Thời gian nuôi và số lượng cá thể cũng hơn hẳn, vậy thì để đạt được kinh nghiệm trong sách liệu phải mất bao lâu? Thế nên theo em nghĩ sách là nghiên cứu khoa học có thể áp dụng cho mọi trường hợp.

Dĩ nhiên về đến Vn thì đều phải xem kinh nghiệm, theo em cái này mới đúng là kinh nghiệm, ví dụ ảnh hưởng của thời tiết khí hậu thổ nhưỡng, chế độ ăn mà người nuôi có những thay đổi thích hợp.
    Em chỉ đưa ra vài ý kiến tranh luận, giúp diễn đàn ngày càng phong phú.

11. kyesang

Thích đã nhận:
    26
    Một lần nữa yêu cầu đọc lại hết câu hết chữ:

" Đây là kinh nghiệm bản thân của em chia sẻ cho mấy bác. Có đôi lần chim nhà xuất chuồng, mấy bác thợ đến bắt phán này phán nọ, cuối cùng trả tiền trống rồi bắt chim mái đấy " Câu này có nghĩa là:

Kinh nghiệm của tôi cho thấy rằng, các chuyên gia đi bắt chim rồi đổ lại mối khác kiếm lời chút đỉnh cũng còn có lúc nhầm. Đã hiểu chưa? cái mà tôi gọi kinh nghiệm ở trên không có liên quan gì đến canary nhé Pro.

12. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    bác ơi...e nói nhỏ nhé....đây là dd giành riêng cho canary...bác vào đây ko nói về canary thì bác nói về chim gì ? bác ko chú ý nội quy là bị mod ban nick đó nghe.......

---------- Post added at 09:50 AM ---------- Previous post was at 09:49 AM ----------

bác ơi...e nói nhỏ nhé....đây là dd giành riêng cho canary...bác vào đây ko nói về canary thì bác nói về chim gì ? bác ko chú ý nội quy là bị mod ban nick đó nghe.......

13. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Chim đẹp đó bạn mới chơi mà nuôi được như vậy là tốt rồi chúc bạn thành công hơn nữa .thân

duongbinh thích bài này.
  14. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Em nuôi cũng lâu rồi từ 1998, nhưng chủ yếu là nuôi chơi và tự mầy mò mà. Rất mong được mọi người chỉ bảo thêm. Thân

15. tklys

tklys Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    e thấy ý kiến của bác này là chuẩn nhất.mong ae tham gia dd cố gắng kìm nén chút gì đó của bản thân để xây dựng cho dd thêm đông vui và có thêm bổ ích cho mọi người.

16. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Dàn chim nhà bác đẹp thật. Em năm nay mới bắt đầu tập tành nuôi Yến và đã có được 7 em non đầu tay. :):):) Chúc bác ngày càng có nhiều chim con đẹp hơn nữa nhé.

17. homedeco.ck

homedeco.ck Active Member

Thích đã nhận:
    9
    hình bác chụp hơi mờ,bọn nhóc này nuôi từ trứng hả bạn,nhìn đều đều

18. CHIM.CANH.BSM

CHIM.CANH.BSM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Like cho Bác chủ với bầy yến nhé, chúc Bác có nhiều hơn nữa để A/E chiêm ngưỡng