BC Đang ấp bay mất 1 con rồi huhu HELP ME.

Thảo luận trong 'Chim Bồ câu (pigeons)' bắt đầu bởi levietanh, 3/2/13.

1. levietanh

levietanh Member

Thích đã nhận:
    0
    2 con BC đang ấp, bửa nay là ngày thứ 10 rồi , 2 con cũng quen nhà rồi, mình nuôi trong nhà sau. BỬa nay thuê người dọn dẹp nhà cửa, zậy mà bả đi như bay làm BC hoẢng wá bay mất dép , còn lại có con mái đang ấp cứ phóng ra phóng zô kím chồng. Mình có lên lầu nhà hàng xóm thì thấy nó bay vòng tròn trên nóc nhà mình rồi bay( bửa nay gió mạnh), từ trên nhìn xuống ko thấy đc cái chuồng BC tẠi mình để trong nhà. Ai Đọc đc topic này làm ơn chỉ mình cách để dụ con BC trỐng trở về . NẾu nó đi luôn thì mình mua con trống khác bỏ zô nó có chịu ấp hộ không , hoặc nó có chịu cùng với con mái nuôi con không. 1 mình con mái thì ấp có nở không.

2. udisara

udisara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    - Nếu bạn mua con trống khác về nó 0 ấp đâu bạn ạ
    - Muốn dụ con kia thì thả con mái ra, dải thức ăn ra sân cho bọn nó ăn, đừng có lên chuồng nhiều làm nó sợ, 1 ngày lên 1 lần cho ăn thôi, nó thấy vắng người bọn nó phát sóng ngắn cho nhau sẽ tự gọi nhau về thôi. Có thể nó chưa về ngay nhưng nếu 0 bị sao thì vài ngày nó sẽ mò về thôi.

Nhà mình có 1 đôi khi mới mua về thì nó đẻ, nhưng lạ chuồng nó bỏ 0 ấp, đến lần 2 nó đẻ cũng chưa ấp vì lạ chuồng và vì ban đêm có mèo nên nó sợ, đến khi con trống bị bệnh đia ỉa chết thì con mái bỏ đi, nhưng sau đó vài ngày thấy nó mò về ăn thức ăn vương vãi ở sân và nó có dẫn theo 1 con trống pho đỏ có lông chân dáng khá đẹp :D

p/s: nhà mình nuôi trên sân thượng, có mái tôn che, nên chim khó quan sát thấy chuồng nhưng mà nó quen rồi khắc biết cách bay vào

levietanh thích bài này.
  3. levietanh

levietanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn, để mình chờ vài ngày coi sao. HỎm rài tính làm thêm 1 chuồng cho nó ở thoải mái mà chưa kịp làm , mất rồi mới lôi ra làm , đúng là mất bồ câu mới lo làm chuồng.MÀ ko bik sóng ngắn có xuyên wa từờng , tôn đc ko nhĩ? vật lí 12 có dạy rồi mà wên rồi. MÀ con mái đag ấp mình cũng ko nhốt mà nó chỉ nhảy xuống ăn uống wa loa rồi ấp tiếp chứ ko chịu đi kím ck .

4. levietanh

levietanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn, để mình chờ vài ngày coi sao. HỎm rài tính làm thêm 1 chuồng cho nó ở thoải mái mà chưa kịp làm , mất rồi mới lôi ra làm , đúng là mất bồ câu mới lo làm chuồng.MÀ ko bik sóng ngắn có xuyên wa từờng , tôn đc ko nhĩ? vật lí 12 có dạy rồi mà wên rồi.

5. levietanh

levietanh Member

Thích đã nhận:
    0
    CẢm ơi bạn mình sẽ chờ vài ngày coi sao . Con mÁi mê ấp wá nó ko chịu đi kím ck. MÀ nếu con đó đi luôn thì mình nên bỏ con trống khác vào lúc nào là thik hợp nhất ?

6. levietanh

levietanh Member

Thích đã nhận:
    0
    BÂy giờ có chịu trứng thỉnh thoảng bỏ ấp nửa , lỡ nó bỏ trứng (có trống chỉ máu) đi luôn thì sao. NhÀ mình nuôi có 2 con đó thôi nó mà bỏ đi là đi luôn. CÒn con trống chắc làm rễ nhà nào rồi , nếu mà con mái bỏ đi thì cũng 70% là đi luôn. Huhu sỐ mình xui wá mua cặp chim non trứoc bị ngta ăn thịt rồi nên mới mua chim già, bây giờ lại bị bay mất.BÍ WÁ Đi!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:17 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:14 AM ----------

KhÔng bik sau này nên thả cho nó đi dụ trai về hây đi cưới ck mới cho nó nửa.

7. levietanh

levietanh Member

Thích đã nhận:
    0
    HÔm nay nó bỏ ấp rồi , mình thò tay lấy trứng ra luôn rồi, nó bay ra khỏi chuồng đc chừng 1p rồi cũng cắm đầu bay luôn , hy vọng nó sẽ đi zụ trai về. MÀ bao nhiu ngày thì mình bik chắc rằng bị mất luôn con BC.

Last edited: 5/2/13
  8. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Nhà mình nuôi thì mình thấy con mái nó đi dụ trống về, còn con chống mình sợ thả ra nó sẽ theo con mái nhà khác đó

Thôi đôi này coi như bỏ đi lấy kinh nghiệm, bạn mua đôi khác mới biết mổ về nuôi cho nó thuần, nuôi từ bé nó sẽ 0 bỏ đi đâu nếu chăm sóc tốt chuồng trại ok

9. Chen_li

Chen_li Banned

Thích đã nhận:
    36
    theo mình nghĩ nha,thì con trống đó 50% bay đi luôn 50% bay về,cái này thì hên xuôi thôi ,ko thể nói trước được bạn ơi,nếu mua con trống mới về ấp chung với con mái,chắc chắn còn trống ko ấp đâu,kêu và gù còn mãi thôi,

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:24 PM ----------

đừng buồn nha bạn tại vì mình nói thẳng thắng thôi,lời thật mất lòng

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:26 PM ----------

ban udisara oi,theo bạn nói như vậy,mình nghĩ ko chắc đâu bạn ah,có khi con mái đi luôn ko về,nói cho bạn biết,1 đi ko về lúc đó khóc hu hu hu,hồi đó mình có chơi bồ câu hỏa tiển đen và bồ câu thái nữa,bồ câu thái phân ra nhiều loại đó,tóm lại còn nhiều cái để học đó bạn ah nếu bạn đam mê bồ câu,bạn biết huấn luận thành bồ câu dú chưa,ko phải con của nó nhưng nó vững nuôi luôn,cứ đưa con cho nó là nó nút cho con ăn luôn thấy qua chưa

10. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cho mình hỏi,gần nhà mình có nuôi 1 bầy bồ câu ta...vậy nếu mình nuôi 1 hoặc 2 cặp bồ câu vậy liệu nó có bay qua đàben5en6 kia để hội tụ luôn không?

11. levietanh

levietanh Member

Thích đã nhận:
    0
    1-2 cặp đi là xiềng , bạn nhốt đến khi đẻ an toàn hơn là nở thì thả ra 1 ko gian lớn hơn có thể kiểm soát cho nó thoải mái rồi đẻ thêm chập nửa rồi thả ra.
    mình thông báo cho mí bạn bik bc mình nó đi cả 2 mà ko về . MÌnh ko còn bùn nữa tính mua con khác về nuôi.

12. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Nhà hàng xóm mà nuôi đông thức ăn ngon là nó hội tụ sang đó liền

Tốt nhất bạn nên nuôi tầm 4 đôi trở lên cho nó ấm đàn, cho ăn ngon chuồng trại sạch đẹp thì nó sẽ 0 bỏ đi

netonly thích bài này.