bể 1m2, cao 70, sâu 50, kính 5 ly, cần mọi người tư vấn.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi fcdt02, 7/7/07.

1. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Mọi người ơi cho tớ hỏi tý. Tớ được cho một cái bể dài 1m2, cao 70, sâu 50 nhưng kính chỉ 5ly thôi. Vậy có dùng làm bể thuỷ sinh được ko vậy. Hik, tớ thích lắm nhưng mà hơi run vì nhỡ nó toạc ra một cái thì chết. Liệu tớ chỉ làm nền rồi chơi lũa thôi, ko chơi đá, đặt bể trên mặt phẳng cố định thì có an toàn ko vậy các bạn? Làm ơn tư vấn giúp tớ nhé,liệu tớ có cần mang đi hàn thêm một cái đáy nữa cho đảm bảo ko nhỉ?

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bể này có cao 50 còn không an toàn nữa đó bạn ơi,thôi tốt nhất đừng sử dụng nhé.Làm thêm 1 đáy thì nguy cơ nứt mặt kiếng bên vẫn còn mà.

3. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    khỏi đặt, chỉ đổ nước thôi bạn đã phải chào cái bể rồi, làm mỏng quá đi, đừng cố chỉnh nữa theo mình làm lại đi

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đáy có chắc tới đâu thì thành hồ này cũng quá nguy hiểm, mấy vụ bể hồ mình biết đều là xé kính thành hồ không à...Nếu bạn chưa mang hồ về thì cứ để nó ở nhà chủ cũ nha...Với kích thước hồ này ít nhất đáy phải 10 ly, thành 8 ly....

5. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Phù may quá, cảm ơn mọi người rất nhiều. Thôi tớ ko dám mang về nữa đâu. Đi đặt cái mới cho lành vậy, chứ ngồi cạnh cái bể đấy có khi ko dám thở mạnh mất.
    à mọi người ơi, cho tớ hỏi tý nữa, tớ muốn làm cái bể 1m2 thì các chiều còn lại như thế nào là phù hợp cho bể thuỷ sinh nhỉ??? tớ làm kính 8ly hết đc ko vậy?

6. violet1411

violet1411 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em thấy hồ 1m2 x70 x 50 là chuẩn rui. thành thì 8ly nhưng đáy thì phải 10 ly

7. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo ý mình bạn đặt hồ d120 x r50 x c60 là đẹp rồi. Hồ "Đồi cọ" của mình kích thước y như vậy, kính đáy 10 ly, thành 8 ly là an toàn.

8. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Thực ra là tớ muốn làm rộng khoảng 60 để đặt đc nhiều bóng đèn cho cây nó đỏ ý mà. Còn chiều cao 60 là từ đáy đến mặt nước hay là chiều cao toàn bộ bể luôn vậy Akira. Bể " Đồi cọ " của bạn đẹp lắm.

9. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Với kích thước bề rộng 50 cm thì bạn có thể đặt 02 máng đôi => 4 bóng rồi.
    Hay là làm hồ kích thước d120 x r60 x c65 kính 10 ly?

10. chanhtrucman

chanhtrucman Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ơi,hồ nhà tui d1m,r0.36,c0.4 mà kiến cũng có 5li thôi,hồi trước dùng đề nui cá kim long,nay định chuyển qua thủy sinh không biết có được không mấy quynh

11. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Cũng hơi lo.Nhưng anh chơi cẩn thận 1 tý chắc vẫn chơi được...............

12. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ của bạn sao rộng có 36 cm vậy???? kiếng 5ly hem đc đâu bạn ui, nếu bạn muốn 1 ngày nào đóa nhà bạn nc mêng mông thì bạn dùng kính 5ly. Hồ từ 1m trở lên kính 8 ly trở lên là tối thiểu, đáy 10 mới chắc ăn.
    Bạn cứ nhẩm tính thử xem tổng khối lượng hồ của bạn là bao nhiêu Kg ko <200kg. Ví dụ nhỏ nha: hồ d60 x r30 x c40 cm thui nền sơ sơ là khoảng 35-40 kg chưa có nc đóa.
    Túm lại nếu đã chơi TS thì tiết kiệm HỒ ko đc đâu bạn ơi, tốn tiền làm lại cái khác còn hơn nữa

13. huunguyen

huunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bạn nào mới chơi cần xem kỹ một phần cứng hoàn chỉnh thì cứ liên lạc với huunguyen nhé , thân mời .......

14. pntech

pntech Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu muốn tiết kiệm Mình thấy cũng đc. Vì Mình cũng đang có hồ TS kích thước y chang của Bạn vậy. Tuy nhiên hơi mắc công 1chút (nhg rẻ tiền lắm).
    1. Đáy hồ bạn ra chỗ tiệm kiếng lấy kiếng người ta cắt còn dư khoảng 1 hay 2 tấc gì đó có chiều dài bằng với chiều rộng hồ bạn dán cho thêm cho lớp đáy.
    2. Phần ngoài: _ Dưới chân hồ, nếu kỹ thì bạn cắt 1 thẻ kiếng khoảng 3cm dán xung quanh bốn mặt hồ (Hồ của M thì kg có dán).
    _ Trên miệng hồ, Bạn cắt kiếng màu (Nâu, hay đen, có mài cạnh thì rất đẹp nhg hơi mắc tiền) dán xung quanh miệng hồ. Vừa làm đẹp mà còn tăng lực chịu cho thành hồ nữa.
    3. Phần trong: _ Trên miệng hồ bạn cắt 1 thẻ kiếng 3cm dán xung quanh miệng hồ. Cắt 2 thẻ 5cm x 50cm Bạn dán theo chiều ngang trên miệng hồ (nhớ chia đều ra làm 3 khoảng; dùng kiếng trong để kg bị che ánh sáng)
    4. Tất cả kiếng bạn dùng 5ly cũng được. Hồ của M sau khi hoàn thành chỉ cho thợ có 50k.
    5. Nhớ là sau khi dán xong phải để khoảng 1, 2 tiếng cho keo ổn định mới cho nước vào ngâm.
    6. Đừng tham lam để đá nhiều quá. Với lại kích thước hồ như vậy để nhiều đá cũng kg đẹp lắm.
    Bạn yên tâm hồ của Mình rất OK. Kg gì phải lo cả.

15. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng vậy đối với 4 góc của hồ nếu bạn muốn đẹp mà chắc chắn bạn có thể ra ngoài tiệm nhôm kính mua loại nhôm có canh L ( vuông mỗi chiều 3cm ) bạn cũng có thể dùng sơn phản quang sơn vào cho nổi ( sơn mặt ngoài thôi. Rồi sau đó lấy silico dán 4 tấm kính đó dọc theo bốn góc vuông cạnh hồ vừa chống dc cái gì đó đập vào cạnh hồ mà lại bắt mắt.
    Quan trọng ở đây bạn gia cố thêm chân và đáy cho thật vững và để chắc an ko nên cho nhiều đá sỏi, vì nếu tính lượng nước ko thôi 420 lít rồi đó. ( Tính ra xấp xỷ 420 kg hic hic ... khiếp nhỉ chưa kể mấy thứ linh tinh khác).

Vậy đấy bác liệu mà chơi nhé.
    Chúc may mắn.

16. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ra ngoài mua cái mới đi bạn ơi
    còn nếu chơi thử thì đừng để trong nhà nguy hiểm lắm

17. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bể như thế không nên xài bạn ạ , 120*70*50 mà kính 5 ly là vô cùng nguy hiểm nhất là khi nhà bạn có trẻ kon , vì trẻ kon thix đập tay vào thành hồ :eek: :eek: :eek: . Ra ngoài làm lại cái mới đi bạn , mà chỉ nên cao khoảng 60 thui

18. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bữa mình có 1 cái hồ 1m2x40x50,lúc thay nước vô ý đề nước ngập đầy hồ,mình vội tháo nước còn khoảng 35cm thui nhưng đến tối thì hồ bị bục
    hồ mình thành 5 đáy 8

19. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    cho mình hỏi có bạn nào biết làm bể bằng kính cường lực ở đâu ko,loại kính dùng để làm bể kích thước lớn ý,ai biết thì cho mình thông số của loại kính đó nhé,độ dày của kính,giá thành,mình cảm ơn