bể 2m dùng kính 8ly dc ko?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi pina, 16/4/07.

1. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em tính đặt 1 cái hồ 2mx60x70,đáy 10 thành 8,ko biết như thế có ổn ko?

chứ làm 10ly hết tiền nhìu wá em chiu ko nổi :(

2. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix hix,em chỉ sợ lại lên đây kêu cứu em bể hồ nữa chắc em ra cầu sài gòn lun wá

3. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ Pi
    bao giờ đủ tiền mua kính 10mm rồi hãy làm . làm kính 12mm mài thủy thì an tâm hơn .
    kích thước bể 205cm*81*81 đẹp hơn nếu bạn có điều kiện tài chính tốt
    :D

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nói được thì vẫn được pina à,H2O từng thấy cái bể 2m2 cao 70cm kính 8li rồi,hồ vẫn chịu đựng tốt,hihihi.:-S
    Nhưng nói thật,may rủi vô cùng,nếu chân đế không vững,hồ rung 1 cái thôi:angry: ....hay lỡ có em bé nào chơi giỡn va vào nó 1 cái thì sao nhỉ,quá ư là sợ.
    H2O tự hỏi :sao bạn coi nhẹ tính an toàn thế.
    Nếu điều kiện tài chính không cho phép, sao bạn không làm bể nhỏ thôi:độ an toàn cao hơn,chi phí cho bể nhỏ cũng thấp hơn nhiều,bể lớn sẽ rất cực cho người mới đấy.Nếu bạn muốn chơi bể lớn,xin hãy thật cẩn thận và:
    H2O thấy kính 8li và 10li chênh nhau không nhiều chi phí lắm.

5. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix,em có cái hồ 1m2 muh nó bể rùi
    em nui cá ngân long muh,mún làm hồ to hết cỡ để tụi nó sống thoải mái
    hồ trên dùng kính 8ly giá thì khoảng 1tr2
    còn dùng kính 10ly tính ra 2tr5
    em là SV,hix,1tr3 chênh nhau lớn lắm

6. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ạc ạc, gì mà kinh vậy? Theo như mình biết kính 8ly và kính 10ly chỉ chênh nhau khoảng 30% tiền thôi... Bạn nên hỏi lại đi... Vì mình vừa làm xong cái hồ 8ly 1,4m*0,4m*0,7m, người ta nói lên 10 ly thì chỉ thêm 200k nữa thôi mà... Nhưng người thợ đảm bảo cho mình kính 8ly là okie roài. :)

7. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nếu tài chính chưa tốt nên thu hẹp hồ lại: 1,2m dùng kính 8mm, 1,5m dùng kính 10mm, 2m dên dùng kính 12mm trở lên mới an toàn.

8. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hồ 2m x 0.6m x 0.7m không thể làm kính 8ly.kính 10ly cũng không an toàn.Chỉ có 12ly trở lên mới chịu nổi.
    làm 10 ly thì được nhưng chỉ cho nước khoảng 40cm.cho nước đầy mặt hồ nhìn ngang thấy cong ra là sợ ngay.không có điều kiện thì thôi,đừng ráng mà thêm nguy hiểm.em muốn mua hồ cũ 1.8m x 0.7m x0.8 m kính 12ly còn rất mới,đẹp thì a giới thiệu.giá 2tr.có luôn chân & 2 bơm AP4500 + hộp lọc 5 ngăn.
    Hồ này a muốn mua mà chưa có chỗ để.nên chưa lấy.

9. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng rồi đó bác ơi, nếu bác chưa đủ tiền thì nên làm hồ nhỏ xuống còn không thì bác cố gắng một lần cho nó chót lọt luôn, bởi mình cũng từng tiết kiệm như bác và đã học được một bài học xứng đáng(xém bị rạch lủng bụng vì cái hồ 1m cao 50cm kính 5 ly và cho nước lên tới 48cm lận, mới tới gần một cái chạm nhẹ nó vỡ cái bùm mặt kiếng trước biến thành ba mạnh ngả xuống vào người, đỡ là khoảng cách vừa đúng tầm nên mới chị bị rạch một đường nhẹ nơi người thôi chứ đứng gần một tí nửa chắc đi bệnh viện wa, nghề chơi nay tùy cái tiết kiệm thôi bác ơi, sau đó mình đặt lại hồ 8ly luôn cho chắc), nếu bản thân mình bị thương thì không nói gì, chỉ sợ mấy đứa nhỏ nó lại coi cá bị thương thì bó tay, ko biết đẻ đâu ra lẹ đền cho người ta hichihc. đây là bài hoc xương máu của mình, mình chỉ góp ý cho bác thôi, lời khuyên chân thành. Chúc bác sớm có hồ mới an toàn.

10. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chịu thì chắc chắn chịu được, vấn đề là chịu được bao nhiêu lâu ???

Vì ko được an toàn: Khi va đập mạnh, hoặc trong khi thay nước, trồng cây vịn tay vào thành ... cũng là nguyên nhân để nó vỡ.

Mà vỡ thì hậu quả của nó khôn lường.

Tất cả hãy vì sự an toàn của bản thân và người thân.

Theo mình nên chọn kính 12mm.
    Chú ý có nhiều loại kính cùng dộ dầy nhưng chất lượng rất khác nhau.

11. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix hix nghe mấy a nói ghê wa' thui để em dành làm hồ 12ly luôn
    @ anh TPA: thks anh muh em ko đủ tiền T.T,chắc để dành lâu mới đủ

12. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thế này nhá, tôi nói sơ qua, bạn pina dùng nó để làm chuẩn .

Trọng lượng của nước có tỉ trọng là 1g/ml, vì thế trọng lượng của 1 lít nước =1kg.
    Với kích thước bạn pina dự tính, thì bể sẽ có thể tích ~840 lít nước hay tương đương với 840kg . Đây là một khối lượng không nhỏ, có trọng lượng khoảng gấp 1.5X chiếc xe hơi nhỏ .:laughing:

Vì thế bạn nên cẩn thận . Độ dày của bể thường tùy thuộc vào chiều cao của bể, vì khi chiều cao của bể càng cao, thì sức ép của nước trên các cạnh thành và đáy của các vết nối càng cao . Nếu không cẩn thận thì sức ép của nước cộng thêm tác động như vùng vẩy mạnh của cá (nhất là cá rồng khi chúng đã lớn), sẽ rất dể làm vở các thành kiếng , nhất là ở các vết nối ở các cạnh thành .

Sau đây là 4 điểm mà bạn pina cần lưu ý :

1. Nếu chiều cao của bể chỉ từ 50cm trở xuống, kiếng nên dầy 6 phân, và cứ mổi lần tăng chiều cao thêm 10 cm thì độ dầy phải tăng thêm 2 phân . Thí dụ
    Chiều cao 50cm trở xuống ----> độ dầy phải bằng 6 phân
    Chiều cao 60cm ----------------> độ dầy phải bằng 8 phân
    Chiều cao 70cm ----------------> độ dầy phải bằng 10 phân (theo thông tin của pina)

2. Miếng kiếng dùng để chằng theo chiều dài 2 bên (trước và sau) phải có khoảng 90% kích thước của chiều dài của bể , và chiều ngang là khoảng 5% của chiều ngang (và phải có cùng độ dầy= 10 phân)
    ie . Nếu chiều dài bể của pina là 2m, thì 2 miếng kiếng để chằng theo chiều dài của bể phải là 1.8m chiều dài và 10cm chiều ngang (1.8mX0.1m) .

3. Miếng kiếng chiều để chằng theo chiều ngang nên chia đều ra 4 phần, mổi phần là 50cm, để tạo nên vị thế của 4 hình vuông. Kích thước của 4 miếng chằng ngang là ~ 60cmX3cm .

4. Thường thì độ dầy của đáy nên ít nhất là bằng với độ đày của các miếng kiếng khác là 10 phân, với điều kiện kể để kê bể phải hoàn toàn là mặt phẳng , vì mặt phẳng sẽ giúp cho bể chịu đựng được sức ép của nước từ trên xuống . Nếu kệ chỉ là 4 thành, với diện tích chung quanh rổng, thì độ dày của đáy nên dầy hơn .

Nếu pina tuân thủ theo 4 điều kiện trên, thì dùng kiếng với độ dầy là 10 phân thì okay, bằng không, thì bắt buộc phải tăng độ dày lên là 12 phân . Lúc đặc bể, nên nói tiêu chuẩn rõ ràng như thế với thợ . Chúc may mắn

13. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chắc em dành dụm đến tết wa' :D
    trước có 1 anh nói bán cho em cáu hồ 1m6x70x70 12ly giá 1tr6,em dành dc 1tr hơn thì ảnh bán cho người khác,buồn buồn đi mua cặp loa hết sạch,giờ để dành lại T.T

14. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ kích cỡ đó bạn làm như vậy là quá tốt rồi quan trọng là cách vô nước của bạn là phải vô từ từ đừng dùng xô hoặc vòi nước quá mạnh như vậy hồn bạn sẽ bị tức và làm bể hồ.Mình có 2 cái hồ dài 2m4 cao 5tấc rộng 6 tấc vẫn làm bằng kiềng 8ly nhưng vẫn xài tốt đấy.Chắc các bạn kotin đâu vì khổ kiếng bây giờ tối đa chỉ có 2m05 thôi đúng ko nào.

15. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    có ai bảo ko tin là ko dùng được đâu? Dùng được nhưng thiếu an toàn!!!

16. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nói ko tin ở đây là cái hồ dài 2m4 đó bạn à////////////////////////////

17. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehe, tôi xin lổi, tiếng Việt của tôi dùng trong mấy đơn vị đo này quả là quờ quạng . Tôi posted xong , bây giờ vào đọc thì thấy hình như đã dùng sai tên gọi của dơn vị .
    Hình như độ dày , tôi đọc lại mấy bạn dùng là "ly" phải không ạ ??? Ý tôi khi dùng chử "phân" tôi muốn ám chỉ độ dầy theo mm

Thí dụ chiều cao của bể pina là 70cm -------> độ dầy của kiếng phải bằng tối thiểu là10mm, chứ không phải 10 phân như đã posted ở trên . Và đây là ý tôi muốn nói . Đúng là quờ quang, tôi không rành tiếng Việt trong lãnh vực này , mà bày đặc xử dụng nó, nên hóa ra nói trât . Xin lổi các bạn nha . Trong bài đã posted trong thread này, chổ nào tôi dùng chữ phân, thì xin đổi lại giùm là "mm" . Mà có phải 1 ly =1mm không ạ ???

18. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Bạn có thể làm hồ 2m vớ kính 8mm, nhưng chiều cao là 60cm, chiều sâu là 50cm, nhất thiết là phải đặt trên mặt bàn phẳng, và chỉ nên đổ nước cao tối đa là 50cm, nhà ông chú mình đang xài hồ với kích thước như trên đã 3 năm vẫn OK.

19. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình nghĩ bạn pina nên cân nhắc kĩ
    mình từng làm hồ 1m2 80 50 rùi ai cũng khuyên làm kính 8 đến 10 li nhưng mình vẫn chơi đại vì kính 5 li lỡ mua rùi (đáy thì 10li nha 80x1m2) mình ra tiệm nói ai cũng kiu bể hồ chắc mình làm xong chỉ nẹp trên thì 3 tiếng sau keo silicone đứt như dây thun nó tét đáy làm lâu nhà mún chết hihi 500 lít chứ ít gì
    sau đó mình quyết định chữa bằng cách làm gân và nẹp dưới lun mình làm nẹp bằng kính 8 ly viền theo chu vi bên trong hồ ,trên thì vẫn kính 5 ly bình thương đề đựng hộp lọc giống người ta
    lần chữa hồ này mình vẫn liều vì kg làm nẹp bắc ngang wa đáy hồ (chỉ viền chung quanh)vì thấy xấu wá
    đồ nước vào do chờ lâu wá nên đi lên coi ti vi nước tràn wa hồ lun sỡ mún chết nhưn g kg sao hô vẫn chắc chắn cho đến tận hôm nay mình nui la hán thò tay vào dzỗn với nó wậy nước ầm ầm mà cũng kg sao
    mình nghĩ nếu kg thữ nghiệm sẽ khó biết đc thành công hay kg
    kết wả là mìh làm hồ đó chỉ mất khoảng 800k tiê1t kiệm hơn ngoài tiệm nhìu
    chúc bạn thành công

20. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix cái hồ 1m2 kính 5ly của mình bể rùi đó,mình cũng để nước tràn hồ và 2 tiếng sau nó bể
    @ anh moneyless: đúng là 1 ly = 1mm đó anh