Bể 60 của em sau tròn một tháng!

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hung_luong, 28/5/12.

1. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Cây cối đã lên tốt, chỉ có điều bị dính rêu tóc không biết là xanh hay đen nữa vì nhìn từ xa thì như màu đen, nhưng vớt ra nhìn kỹ thì là màu xanh đậm.
    Toàn cảnh em nó sau mọt tháng:
    Một kiểu nữa:
    Nhìn từ bên hông bể:
    Cụm đá bên trái (đây là khu vực em thích nhìn nhất mỗi buổi chiều đi làm về):blushing:
    Cánh đồng trân châu nhật bên phải (em vừa tiến hành cắt tỉa lần 1 chiều thứ bẩy)
    Thứ bầy thay nước, cọ đá và kính cắt tỉa cây gọn gàng em tiến hành chụp ảnh để khoe với mọi người, hôm qua CN em quyết định mua thuốc đặc trị rêu của anh hoangnam55 để giết trử tận gốc rêu tóc hy vọng bể sẽ đẹp hơn còn dự thi ABV idol (he he he he chém kinh :blushing:)
    Em mới đánh lần 1 chiều qua, hôm nay về sẽ đánh lần 2, chỉ hiềm một nỗi sẽ vắng mặt ở HN mấy ngày đi nghỉ mát, đang lo bể không ai chăm sóc không biết sẽ ra sao.

2. Steal&Chip

Steal&Chip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Bể mới có 1 tháng mà đã cây cối đã hoành tráng như vậy là quá được. Nhưng bể thiếu sáng rồi, CCN đang vươn lên và xuất hiện rêu tóc. Mua mấy con bút chì loại nhỏ là giải pháp khá hợp lý cho việc tiêu diệt rêu tóc...

linhbongbong thích bài này.
  3. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Diệt rêu và cắt tỉa xong và chờ đầy đặn trở lại thì bạn phải làm cho được seri ảnh hoành tráng đó nhé .

bachikho thích bài này.
  4. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Ô hô bác nhìn tinh thật đấy, có rêu tóc , bút chì không ăn thua bác ơi, em thả 2 con bút chì, 8 con mún, chẳng ăn thua gì cả. Em chơi thuốc rồi. Mới bỏ chiều qua. Còn vấn đề ánh sáng, thì không phải thiếu đau bác. TCN nó rựng lên lè vì hom thứa bẩy em cắt tỉa nên nó thế đấy. Chứ bể em 60*36*36 em làm hai máng 60 tận 4 bóng T5 em còn sợ thừa sáng ấy chứ. Thank bác đã ghé thăm và động viên.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:06 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:03 AM ----------

Ok bác. À mà trong danh sách thành viên tham dự sinh nhật ABV khu vực thành phố HCM em không thấy có bác và bác codai là sao thế ạ. Hay hai bác trong ban tổ chức thế ạ

ngoc_tanlong and bachikho like this.
  5. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    bác cho thông số bể, lọc, đèn thế nào mà cây mọc ác thế, 1 tháng của bác bằng 1 năm của em rồi......có bí quyết gì không?

bachikho thích bài này.
  6. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Bể em 60*36*36
    Nền new ADA, nham thách lót rưới(bổ xung dinh dưỡng tan chậm, loại hạt tròn màu vàng nhạt dùng cho hoa lan ấy và cái này em nghĩ chính là nguyên nhân khiến cây lên khủng thế) cảm ơn sư phụ havoten về cái món này.
    CO2 có 3 or 4 giọt/1 giây
    Đèn 2 máng T5HO 60cm = 24W*4 bóng
    Lọc ngoài Aleas 1281 FULL nham thạch và bông lọc

7. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    rêu tóc thì chỉ có bàn chải thần chưởng, ngoáy, khều
    giải pháp tiếp theo là ô xi già, ra đi nhanh thôi bác ơi
    chờ hệ Vi sinh ổn định, rêu cũng đỡ

bachikho thích bài này.
  8. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    bể bác TCN giống bể em, góc phải thì lên mạnh còn góc trái thì thưa thớt và chậm hơn
    mà vụ Co2 của bác thế nào r ạ ??? còn bị yếu dần đều ko ạ ???

bachikho thích bài này.
  9. kimson-nguyen

kimson-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    392
    1 tháng mà TCN lên kinh quá.Bạn có thể cho thêm thông tin về loại phân trên không? nếu có hình ảnh thì quá tốt.THanks bạn

bachikho thích bài này.
  10. ilovemino

ilovemino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Bác đến hàng hoa lan nói ng ta bán cho ít phân bón lan dạng hạt loại của nhật, hạt nhỏ cỡ đầu đũa, phân đó nhả chậm trong vòng 6 tháng mới hết chất, chú ý là phân đó k phải là như các loại bt vì nó như là 1 viên thuốc đc bao bằng nang mềm

11. tuanhaiphong

Thích đã nhận:
    312
    giá cả có đắt không bác, cho phân này xuống dưới nền hay như thế nào vậy?

12. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Bể 1 tháng mà cây cối lên đẹp quá bác ạ.

13. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Cái này chắc không đắt, vì em được sư phụ havoten khuyến mại thêm một nắm bác ạh, cái này không dùng nhiều được, bể em 60 thấy sư phụ nhẩm nhẩm một lúc rồi vốc một nắm đưa cho.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:24 PM ----------

Vẫn vậy bác ạh, chắc phải đổi van khác..................................(cho đủ 50 ký tự)

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:26 PM ----------

Thú thật là em quên không chụp lại hình em nó rồi. Nhưng thấy nói các hàng hoa lan đều có bán mà.

tuanhaiphong thích bài này.
  14. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    cái hạt đấy chú Cảnh bảo giá tầm 50k một lọ bé bé (nhưng mà dùng tẹt :laughing:)
    còn về vấn đề co2, có lần e hỏi chú Cảnh thì thấy bảo là do lúc cái trộn bị tắt, nc ngấm vào mao mạch nên khí ko thoát ra đc, bi h a cho cái trộn ra khỏi bể, rồi vặn khí mạnh lên cho đẩy hết nc ở trong cái trộn ra ngoài rồi lại cho vào bể. Nếu vẫn ko đc thì a thử thiết kế thêm cái đếm giọt xem, bể của e trc Co2 cũng bị yếu dần đều xong bi h em cho thêm cái đếm giọt vào tình hình cũng cái thiện kha khá mà lại rẻ hơn thay van bn :laughing: nếu ko ăn thua thì thay van cũng chưa muộn :laughing:

15. sieu_nhan

sieu_nhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    vườn rau sạch tha hồ mà ăn lẩu nha a :D hihiihihih

16. fuji

fuji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Bạn nên tỉa bớt rau má đi, nó sắp che hết đá rồi...bể 1 tháng mà cây tốt thật.

17. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Chém kinh =))
    loại này đồng dạng với cái bón phong lan , nhưng tỷ lệ nó khác nhau đấy :D cái bón phong lan với cái hạt dùng cho sân gol giống nhau nhá , hạt mà hay cho mọi người là hạt để trong dọ dáy hay tiêu thảo gì đấy .....

18. tuanhaiphong

Thích đã nhận:
    312
    em thấy trong những chậu cây bán có những hạt phân tròn, đen...cứ tưởng là phân nền bobon của TQ...hóa ra là phân bón phong lan....hay quá tìm mua thôi

19. MinhOCC

MinhOCC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bể một tháng mà cây tốt quá. Bác Cảnh có thể giải thích giúp vì sao thừa sáng mà TCN lại ngỏng lên cao vậy không ạ?

20. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    TCN ngỏng lên vì nguyên nhân bị cắt tỉa hôm nọ đấy bác ạh. Hôm đó em chém hơi nhiệt.

MinhOCC thích bài này.