Bể ali

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Caytown, 22/6/11.

1. Caytown

Caytown Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    [​IMG]Sau một thời gian không có duyên với cá vàng, nản chí em để không bể gần 1 tháng không nuôi gì cả. Tình cờ vào diễn đàn cá rồng, thấy các bác ấy nuôi đầu bò và ali rất đẹp, sẵn đi công tác Hòa Bình, em xách về gần chục cân đá nên quyết tâm làm một bể ali (một phần cũng vì ali rẻ hơn đầu bò nhiều, đợi lúc nào nhiều xèng thì mua đầu bò vậy=P~=P~=P~).
    Đầu tiên là setup đá và rải cát, do em lười nên không rửa cát kỹ lắm, đổ vào bể chả nhìn thấy đá đâu[​IMG]
    [​IMG][​IMG]
    Đang loay hoay chưa biết làm sao cho nước trong trở lại thì ông bạn gọi đi uống bia, thôi đành cắm lọc để đấy cái đã:applause::applause::applause:
    chiều đi chơi về thấy nước đã trong hơn, thế là ngon rồi#:-S , thôi em đi ngủ đã, mai post tiếp. ah mà các bác cho em hỏi em xếp đá thế đã được chưa (em có nhờ tư vấn của một chú nghệ sỹ bên nhà) các bác chém thoải mái cho em tiến bộ nhé
    góc trái:
    Góc phải:
    Toàn cảnh:

Last edited: 22/6/11
    muoivankhatmau and TungHS like this.
  2. TungHS

TungHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác thả cá đi, post lên e xem với, e khoái bọn ali đầu bò lắm đây, cũng đang tính làm bể. bác cho thông số hệ thống lọc của bác đi

Caytown thích bài này.
  3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đá bạn xếp đẹp lắm! Ali nó thích nhiều hang hốc, có nền cát cho nó đào bới thì tốt rồi....

Caytown thích bài này.
  4. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Thông số bể của em là 90x40x50, còn bộ lọc thì cùi lắm, em dùng bộ lọc tràn đặt trên nhưng do hơi bé nên lọc không tốt lắm, chủ yếu là có cát nền nên nước nhanh trong, bụi bẩn lắng lại dưới đáy, chịu khó hut đáy hằng ngày là được. Em cũng đang định làm lọc hovanten nhưng lười quá. Bể của em mới thả cá được một hôm, em thả 5 chú ali (2 tím, 3 vàng) nhưng các chú có vẻ đang nhát, chui hết vào hang nên không chụp được nhiều ảnh, em sẽ up ảnh sau. Cám ơn các bác đã vào xem và góp ý.

5. ngophuongthao

ngophuongthao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,232
    muoivankhatmau, dunghien_ and Caytown like this.
  6. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bác xếp đá đẹp quá! bể này chơi iwagumi thôi rồi :laughing: bác thả cá đi đang sốt ruột nhìn bể bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:15 PM ----------

bể của bác này trông như bể cá biển đẹp quá :D...

Caytown thích bài này.
  7. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Xin lỗi đã làm các bác phải chờ, vì bận quá nên hôm nay em mới up hình tiếp được. Tình hình là dân số trong bể của em bây giờ là 12 chú, trong đó có 5 chú size gần 2 ngón, còn lại toàn mi nhon cả.
    các chú trắng
    các anh xanh
    em sọc dưa
    em vàng
    em này không biết là giống gì nhưng rất gấu, cà khịa với cả các anh lớn
    anh hùng núp
    tình thương mến thương
    đôi bạn cùng tiến
    đặc biệt có 2 anh này, màu tím, size gần 2 ngón nhưng rất nhát, suốt ngày đào cát xong chui vào hang ở ẩn, thỉnh thoảng mới ló mặt ra nhìn.
    Bể em nước không trong lắm, em đang định làm lọc ngoài nhưng lười quá. Mà em thấy các cao thủ bên box cá rồng bảo nuôi ali nước phải có độ PH>8 thì màu mới đẹp, em định bỏ san hô vào bộ lọc có được không các bác nhỉ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:55 PM ----------

Bể của bác nhìn đơn giản mà rất đẹp, ban đầu em cũng định setup một bể dùng đá tròn như thế này, nhưng sau tìm được đá khác nên làm như bây giờ luôn. Bộ lọc của bác như thế nào mà nước trong thế, bác có thể chia sẻ được không ah?

muoivankhatmau and dunghien_ like this.
  8. TungHS

TungHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    nếu bạn có luồng nước chảy mạnh 1 chút thì mình nghĩ ali sẽ chăm bơi hơn. nuôi ali thì nuôi đông sẽ rất đẹp nhưng lọc phải đáp ứng được vì chúng ăn lắm, chất lượng nước mau xuống, chúc cá bạn khỏe mạnh, mau lớn
    P/s: trên AG ở 74 đang có ali vàng to tầm 2 ngón 120k/1 đôi đó bạn, nhìn kết quá mà chưa có bể :(

9. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn bác đã cho em lời khuyên, sau mấy ngày nuôi thì em thấy nuôi ali còn đỡ hơn nuôi cá vàng vì nói chung là bọn này ị cũng ít (hay tại em nuôi ít cá quá:-S:-S), một tuần em thay nước 20% + hút đáy 1 lần. Nói túm lại là em thấy nhàn hơn nuôi cá vàng lần trước của em nhiều, mong là bọn chúng sống khỏe, không bệnh tật gì là em mãn nguyện rồi:blushing:.
    Đôi xanh kia e mua ở 50? HHT cũng đã 150k/đôi rồi, đôi tím bé hơn một tý thì 90k/đôi, còn lại là 40k/đôi. Để hôm sau em lên AG xem thế nào. Cám ơn các bác đã đọc bài và xem hình bể cá cùi của em:applause::applause::applause:

dunghien_ thích bài này.
  10. TungHS

TungHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bạn thả thêm đi :D ali phải đông vui mới thích. Như mấy bể của mấy thằng khoai tây đó bạn he he

11. vutrukhoa

vutrukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    bạn chủ thớt ơi cho mình hỏi bạn dùng bộ lọc gì cho hồ ali của bạn vậy cai ống màu xanh lá cây là mình tự mua về gắn vào hả bạn @@ minh là nguoi mới chơi cá dang định setup 1 hồ ali to nếu rãi cát trắng thì những chất bẩn như phân rác thức ăn làm sao de hút lên dc hết ?

12. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Chắc là phải từ từ thôi bác ah, vì bây giờ em thấy cũng nhiều rồi đấy chứ, dần dần rồi em sẽ bổ sung thêm khi gặp cá đẹp

13. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Mình dùng bộ lọc tràn trên, nói chung là lọc tràn cua mình bé nên lọc nước cũng không trong lắm, còn cái ống đấy là ống nước mua ngoài hàng về gắn vào. Còn phân rác thức ăn thừa thì hàng ngày chịu khó hút đáy là được bạn ah (với mình thì làm như thế vì mình cũng mới nuôi cá mà). Hoặc nếu có tiền thì mua luôn cái lọc xịn về mà dùng cho sướng:laughing:

14. vutrukhoa

Thích đã nhận:
    23
    Vậy bạn cho mình hỏi cái nua hút đáy mình làm như thế nào , ở ngoài cửa hàng người ta có bán ko bạn?

15. darkghost_XIII

darkghost_XIII Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    E góp ý chút :
    2 con này cùng 1 loài đó bác, con phía dưới đang đổi màu, đổi màu xong đảm bảo đẹp :x
    E cũng nuôi tụi này,e cá của bác chắc khoảng 3-4 tháng tuổi. Bác cũng nên đầu tư lọc thêm 1 chút nữa thì tốt hơn. pH thì bác để 9 là ổn.
    @ngophuongthao: e nghĩ bác nên thay sỏi bằng cát

Caytown thích bài này.
  16. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Cái đấy là cái bơm tay hút nước đó bạn, hàng cá nào cũng có bán. Nhưng nếu bạn chưa làm bể thì có thể nói ý tưởng cho thợ làm bể kính, họ sẽ làm hệ thống lọc tốt cho bạn, đỡ phải nhọc công sau này. Chúc bạn sớm có bể cá đẹp!

17. vutrukhoa

Thích đã nhận:
    23
    Cám ơn bạn nha mình sẽ tìm hiểu thêm nửa rồi mới làm bể ^^

18. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Sáng nay em có việc đi qua AG, tạt vào xem thử có em ali nào đẹp không. Ở AG đang có 1 đàn ali vàng cỡ gần 2 ngón 100k/đôi nhưng em đã có 3 chú vàng rồi nên thôi. Nhìn ngó một lúc thì thấy có một đàn ali bằng đầu đũa 20k/đôi, em xúc 5 chú vì thấy có 2 chú màu cũng không hẳn là vàng, cũng không hẳn là xanh, nhìn là lạ:confused:.
    Đến hôm nay dân số của bể là 17 em, đầy đủ các màu, có cái clip các bác xem tạm nhé:
    [video=youtube;Jf-b-TFBicw]http://www.youtube.com/watch?v=Jf-b-TFBicw[/video]

Last edited: 29/6/11
    Mr_guns thích bài này.
  19. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Em biết bác này rồi nhé, bác này có bể đầu bò đẹp nhất cuộc thi ảnh bên trang cá rồng, cũng vì đã được xem những bức ảnh tuyệt vời của bể bác nên em mới học đòi đấy ah, cám ơn bác đã ghé xem và góp ý cho bể của em! mà không biết đến khi nào em mới có điều kiện làm một cái bể hoành tráng như của bác đây:crying::crying::crying: Thôi em bằng lòng với mấy em ali của em vậy....[-(

20. vinhali

vinhali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nuôi ali cũng đẹp mà ,có điều kiện thì nâng cấp từ từ ,bác mới nuôi cá mà nuôi cho đã rùi nuôi cá khác.