bể bị rêu hại, mong mọi người giúp đỡ

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi hhson_gt, 20/10/11.

1. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    Bể em mới setup được 5 ngày
    hiện nay lá cây đang bị rêu bám, em không biết loại rêu này là loại nào, và cách trị ra sao, mong các bác chỉ dùm em với

Uploaded with ImageShack.us

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Thay nước thường xuyên là hết à bạn ơi, lúc mới set up với nền trộn thì hồ nào cũng bị như thế cả, chụi khó ngày nào cũng thay nước là sẻ hết, chúc bạn có hồ đẹp. Đừng nản nha bạn.

hhson_gt thích bài này.
  3. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    cảm ơn bạn. mỗi lần thay 30% phải không, có cần tắt đèn không hay 4h bật - 4h tắt-...
    bây giờ nền của mình bị rêu tóc bám, không biết bác nào ở Hà Nội có Yamato hay ko? bể mới có bống vàng thôi
    bác nào biết chỗ bán tép diệt rêu ko? Mình ở Hà Nội

4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Tép diệt rêu thì rc hay tép suối đều ok cả, tép suối bác có thể ra chợ sáng sớm mua cái loại còn tươi nguyên ấy, đem về lọc những con còn sống ra thả vô hồ tầm 2 ngày (tùy độ lớn hồ) là lại đẹp đẽ ngay ấy mà (nhớ ko cho ăn nhá bác)
    Tuy nhiên bọn này đẻ như gà ấy bắt hết ra được thì hơi khó:D
    Rêu tóc thì có lẽ chả bọn nào khoái cả bác ạ, nhổ bằng tay kết hợp thay nước thôi
    Bể mới có 5 ngày thì bác phải chịu khó thay nước vào, thay cách nhật 30%, tầm 2 tuần sau thì 1 tuần thay 2 lần 20%, thay nước nhiều quá hệ vi sinh ko có điều kiện ổn định để phát triển lại càng rêu hơn
    Đèn cứ 4 bật 4 tắt, tắt đèn thì phải tắt trong thời gian dài (cỡ 1 tuần) mới có kết quả, mà bể mới, tắt dài thế khéo cây nó đi mất :D

hhson_gt thích bài này.
  5. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Cây thế kia thì tép nào cứu nổi, xem lại bể thôi, vi sinh chưa ổn, môi trường bể chưa ổn định, các cây bị đen cắt hết đi, ra mua 1 loạt vảy ốc cắm nhiều vào, thả thêm ít mún đỏ để cải tạo môi trường

hhson_gt thích bài này.
  6. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    cảm ơn các bác góp ý, em sẽ tích cự vệ sinh bể, 2 ngày thay nước 1 lần. rêu tóc em dùng bàn chải lấy ra, cũng đỡ nhiều lắm. Chiều em ra làm ít mún về thả vào hồ. mà chỗ em kiếm tép khó quá bác ạ, ra chợ toàn tôm với mấy con tép riu chết, hix
    hiện tượng cây đen lá đã đỡ, hiện tại em đang cắm vẩy ốc xanh, chồi non bắt đầu nhú. có vẻ ổn ạ
    @p/s huydatau: hệ vi sinh thì xử lý thế nào vậy bác?

7. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Vi sinh hình thành dần dần, phải có thời gian nếu muốn hình thành và phát triển vi sinh ngay thì mua mấy loại vi sinh thả vào nhưng tác dụng mình ko nắm rõ
    Đơn giản để hình thành hệ sinh thái bể bạn nên thả cá vào số lượng vừa phải, chất thải và thức ăn thừa của cá chính là thức ăn cho vi sinh vật phất triển :)

hhson_gt thích bài này.
  8. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    vâng, vậy là em đã hiểu "dục tốc bất đạt" hjhj
    thanks các bác, vừa làm vừa học thật là tuyệt!

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:07 PM ----------

à, hôm nay em đã thử thả ít tôm nhỏ xíu vào, nhưng chả hiểu sao, từ sáng đến giờ chết gần hết. hay nó bị shock nước ạ?

9. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    hôm qua em đi mua được 1 cặp chuột ô tô. cuối cùng thì vấn đề rêu nâu bám đã được giải quyết. rêu tóc em dùng bàn chải lấy, cũng giảm rất nhiều, tranh thủ tập luyện sức khỏe luôn :))

10. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Tránh shock nước cho các động vật mới thả bác cần ngâm cả túi bóng cá tép mới mua vào trong hồ, lâu lâu lại múc ít nước trong túi bỏ ra, thay thế bằng một ít nước trong hồ, sau khoảng 30p bác mở túi lùa cá tép ra là ok thôi
    Chơi thủy sinh không thể vội được bác ạ, vội là hỏng

hhson_gt thích bài này.
  11. trangoctuan

trangoctuan Banned

Thích đã nhận:
    65
    Bạn dùng oto là chuẩn men rồi. Nếu cần bổ sung thêm mấy em bút chỉ nhỏ tuổi nữa là OK

hhson_gt thích bài này.
  12. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    Mình ở Hà Nội nhưng ko kiếm được bút chì, lên GVM cũng không có. mình dùng tạm BỐNG vàng và 2 em ô tô. thấy rêu đỡ hẳn.
    chỉ còn rêu tóc chịu khó lấy bằng tay thôi

13. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Rêu tóc dai lắm bạn ạ nó mà mọc dày mình lấy tay bứt còn khó . Hình như các loại cá ăn rêu tóc không hiệu quả vì rêu tóc mọc quá nhanh . Chắc chịu khó thủ công thôi . Cùng lắm là oxi già thì diệt được tận gốc nhưng mà nguy hiểm cho cây cá .

hhson_gt thích bài này.
  14. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    bạn biết chỗ nào ở Hà Nội bán BÚT CHÌ ko? chì cho mình với, mình đi HHT, chợ Mơ mà ko thấy có!

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:05 PM ----------

rêu tóc thì lấy cái bàn chải nhỏ, khoắng 1 lúc là hết. tay lại to ra, rèn luyện sức khỏe :d. Dùng hóa chất là bước đường cùng thôi

15. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    HHT và chợ Mơ rất dễ bị lừa nếu bạn ko rành phân biệt bút chì với các loại khác giống ngoại hình nhưng không ăn rêu
    Như đã trả lời bạn ở topic bên kia, có thể mua ở 57 Giang Văn Minh hoặc 60 Tràng Thi cho đảm bảo

hhson_gt thích bài này.
  16. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Bút chì bạn lên 229 Giải phóng (tầng 2 nhé) tầng 1 là nhà bán thuốc, hiện tại đang có nhiều bút chì.

17. dmmu

dmmu Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Bút chì đúng là có mút rêu, nhưng thật sự thấy tình hình bể của bạn thì chắc không ăn thua đâu.
    Bạn đừng tiếc mấy cái cây bị rêu, cách tốt nhất là bỏ hết đi thôi, mua cây mới cắm lại vào.
    Tiền bạn mua cây mới, chắc chắn sẽ rẻ hơn công sức, thời gian bạn bỏ ra xử lý mây cái cây bị rêu mà kết quả không biết sẽ đến đâu.
    Bạn mua 1 lọ vi sinh về, mỗi lần thay nước thì bổ sung vi sinh cho bể, nước bể sẽ nhanh ổn định hơn -> đỡ rêu hại.
    Chúc bạn thành công!

hhson_gt thích bài này.
  18. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    tình trạng rêu đã hết nhẵn sau 1 khóa trị liệu = ô xi già. Rút được KN, muốn trị tận gốc và sạch bong dùng ô xi già, kiểm soát được liều lượng. Riêng rêu tóc, nhiều quá thì dùng hóa chất, còn ko thì bể ổn định nó sẽ tự hết. Giờ bể mình đang ươm cây cho chuyển toàn bộ sang lá nước. Đầu tháng 12 chuyển cắt cắm chỉnh lại chơi tết. ^o^