Bể bị rêu

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi beckham46, 2/12/07.

1. beckham46

beckham46 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác
    Bể của em khoảng 1 tháng nay bắt đầu bị rêu, nó có những đốm màu xanh bám chặt trên thành kính không cọ được. Mà trước đây không thấy bị. Các bác cho em hỏi có phải do thời tiết không ạ, vì em chẳng thay đổi gì so với trước cả, từ đèn, nước, lọc v.v..Các bác cho em biết luôn với làm sao diẹt được rêu ạ.
    Cảm ơn các bác

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bể của Bác nào mà không có tý rêu nào mới là lạ, bể của bạn cũng vậy, chủ yếu là biết khác phục nó như thế nào thôi. Bể nhà minmhf bị rêu bám thành kính thì thường mình lấy lưỡi dao cạo râu để là nó bong ra.
    Bạn làm thử xem nhé.

3. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    thẻ ATM, thước đo góc bằng nhựa là tất cả những gì bạn cần để làm sạch thành hồ, tuy nhiên, sự xuất hiện với mức độ vừa phải cũng là minh chứng cho chất lượng nước đã ổn định, bạn cứ yên tâm.;

4. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Bạn mua vài chú ốto bỏ vào chúng lau sạch hết.........................

5. beckham46

beckham46 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác, nhưng mấy tháng trước mình không thấy có, thấy các bạn trên này nói là do ánh sáng, nhưng có lẽ do thời tiết thật

6. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nó bị cái gì thì khó mà biết được, nếu nói là do ánh sáng, nhiệt độ hay môi trường ổn định thì tại sao những hồ lớn không thấy bị mà hồ 50cm, 60cm lại thường bị, vệ sinh nó thời gian sau cũng xuất hiện lại nhưng có hồ chẳng bao giờ thấy nó mà hồ đó cũng khá ổn định, có khi trong hồ bẩn cũng có tảo xanh, cách tốt nhất là chịu khó cạo thôi, Tảo xanh tuy khó cạo nhưng nó lây lan không nhanh bằng Tảo nâu, Tảo nâu thấy nó mà không cạo thì thời gian ngắn sau phải cạo cả hồ, nói chung thấy nó vừa xuất hiện là làm vệ sinh liền chứ để nó lây lan thì làm mệt lắm. Thân