Bể bị vàng và đục nước sau 1 tuần rất trong!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi MrDeVince, 17/11/08.

1. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Sau khi được mọi người tư vấn thì mình đã trồng thêm một vài cây mới, thêm đèn, hiện là 3 bóng Jebo 90cm, trân châu nhật vẫn bõ bình thường. Chỉ là lúc trồng cây để hơi cao nên nó bò buồn cười lắm. Hình update 1 tuần. Tuy nhiên là bể có dấu hiệu nước bị đục và vàng. Mình có chụp hình mong anh chị em có kinh nghiệm như bác codai, a trường thịnh (cái này bonbon bị lộ một số chỗ nên e sợ bị rã phân), anh AQH, chị GC hay bác nào giúp đỡ.

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

Em nó của ngày hôm qua còn trong trẻo, còn đây là e nó của ngày hôm nay. E đã xem vấn đề thay nước, 1/2 bể nhưng ko có tác dụng. Lọc thì vẫn như mọi ngày chạy 24/24. Dùng cái Ap1200 mua tại Lý Vũ dành cho lọc tràn. Một hông bể để lọc, hông kia để ống xả nước để đảm bảo tuần hoàn cho bể.

Bể đục, cá có hiện tượng bị nấm (chấm trắng trên mình neon, phượng hoàng).

Hình của e nó đây. Mong các bác giúp đỡ! :crying:

Em đã bỏ thêm muối (1/2 thìa cafe) nhưng chưa thấy trong. Em nghĩ có thay nước thì cũng ko có trong được. Từ hiện tương này e suy ra một vài nguyên nhân sau không biết các bác thấy thế nào

- Xì phân (bon bon bị hở trên mặt sỏi)
    - Lũa ra (cái này e mua ở TM, thấy nói không bị ra)
    - Rêu (vì e mở đèn hiện tại là 12h 1 ngày liên tục)
    - Cặn của thức ăn cá (tuy nhiên cái này thì e nghĩ ko thể xảy ra vì 4 e cá chuột nhà e ăn liên tục không thể có nhiều để đục vàng thế này)
    - Nguồn nước (nước cty e nước giếng nhưng đã qua một bể lọc ở trên tầng thường)

Mong các bác chỉ giáo về vụ này giúp e, vì e đọc hết diễn đàn rồi mà chưa tìm ra cách giải quyết.

2. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Dạo này diễn đàn mọi người vào đông quá nhưng không còn thấy trả lời nhiều nữa. Các bác có vẻ là bận đầu tuần nên ít khi online trả lời được. Sau khi tham khảo một vòng hết tất cả các phần liên quan đến nước trong bể thủy sinh thì mình đã tiến hành theo cách như sau:

- Mua chai vi sinh của Đức (loại này chai màu trắng vàng, của Đức hướng dẫn sử dụng = tiếng anh nhưng có cả tiếng Trung). Mình đã đổ vào lọc và vào bể rồi.
    - Đã lấy sục, sục khí để tạo 02 cho vi sinh phát triển.
    - Co2 giảm xuống còn tầm 1 giây/1 giọt.
    - Đèn vẫn 3 bóng kebo 90 mở liên tục 10 tiếng.
    - Cây mọc vẫn rất tốt, trân châu nhật bò nhìn thấy rõ. Tuy nhiên nước có cặn li ti trôi lung tung trong nước.
    - Lọc tràn chỉ hút được phần bụi ở trên, còn ở dưới thì bó tay, nó cứ trôi lơ lửng trông rất ngứa mắt.
    - Đo độ ph thì hơi bị dính kiềm chút 7.5 --> khi sục khí thì có hiện tượng bọt bong bóng nhỏ nổi thành chùm trên mặt nước.
    - Bông lọc đã chuyển sang màu nâu rồi. Lớp dưới cùng là nham thạch.
    - Nền Bonbon và lớp trên là sỏi nhỏ 2,3mm. Chỉ có 1 vài chỗ do mình kéo cây trồng lại thì phân nền bị kéo lên nhưng ko đáng kể, mà phân nền nổi lên từ lúc nước trong. Nên mình không nghĩ là do xì phân nền.
    - Nước từ khi cho vi sinh sáng nay (18/11) sẽ kiểm chứng và không thay nước.

Màu nước ngả vàng nhìn rất khó chịu, không biết còn nguyên nhân nào nữa không vậy mọi người? Rất mong nhận được thảo luận để mình còn có chút kinh nghiệm để viết bài tổng hợp cho mọi người.

-

3. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Sao bạn bỏ muối vào zậy hehehe diễn đàn chưa ai chỉ chiêu này cả.

4. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Thực ra thì cái này là do một người bạn của DeVince chỉ. Nhà họ cũng nuôi 2 bể 1m2x40x50. Mỗi khi nước hơi gợn đục thì hỏ bỏ chút muối vào hồ. Muối bỏ vào hồ cũng là cách để chữa cá nấm, vì hiện cá mình bị nấm mà. Tuy nhiên liều lượng để chữa cá nấm thì rất nhiều, mình cho có 1/2 thìa cafe thì ko có ảnh hưởng. Chỉ là túng quá làm liều.

hiện tại thì chỉ đi theo hướng đổ vi sinh của Đức vào, bật sủi và chờ vài ngày xem kết quả thôi.

Chán quá! Có ai có ý kiến gì về vụ này không ạ?

5. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Trước mắt pahri chờ kết quả theo phương án này sau mới tiến hành các biện pháp khác được, loại trư dần nguyên nhân mơi khắc phục hết.

6. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Theo mình nghĩ có thể có 2 lý do làm nước có màu vàng :
    1/ nham thạch trong lọc chưa rửa sạch .
    2/ nền bonbon trải sỏi phía trên chưa đủ dày .
    còn bạn muốn cây thở thì tăng co2 lên 2-3 giọt /s cây thở ầm ầm ngay, vệc tri nấm cho cá phải dùng thuốc không dùng muối hại cho cây. để loại độc tố có thể cho than hoạt tính vào túi bỏ vô lọc ( cái này không cần dùng thường xuyên ).

7. taidaubmt

taidaubmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    bonbon lúc đầu mới setup có màu hơi vàng đó bạn không có gì dâu

8. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3

Vâng, cảm ơn anh, em cũng tiến hành từng bước, có kết quả sẽ báo với mọi người.

Nham thạch trong lọc thì chưa đến 2kg, có bẩn cũng ko ra hết màu được bạn ạ. Vì phần lọc của mình nước khá trong. :)
    Nền Bon bon theo một vài bể của a Trường Thịnh setup thì ko cẩn trải sỏi ở trên cũng không có ra màu hay xì phân. Cái này được kiểm chứng rồi.

Muốn cây thở tăng Co2 thì mình chưa có thấy :) Cây chỉ thở khi thay nước trừ một vài loại như Ricca thì cây thở rõ rệt :)

Hiện mình đang theo hướng tăng vi sinh cho cây. Nếu có gì thì mình sẽ báo cáo cho cả nhà biết.

Anyways, thanks bạn vì những góp ý để bài viết được đầy đủ hơn.

9. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đính chính một chút : Loại bonbon vàng là bắt buộc phủ sạn nhỏ lên trên khoảng 2-3 cm !
    Các loại bonbon thế hệ mới hơn màu nâu và nâu đen mới không cần phủ sỏi và có độ bền hạt khá cao , sau gần một năm ở bể Thăng trầm vẫn chưa thấy vụn thành bụi ! Hiện mình là người thử nghiệm đầu tiên và có đánh giá như vậy !

10. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Hic, bó tay rồi, hiện tại thì bể của e có trải sỏi nhưng một vài chỗ do kéo cây trồng lại nên nó bị trồi phân lên. Đâu đó khoảng 3,4 chỗ, vậy đây có thể là nguyên nhân. Còn lại sỏi nhỏ cũng đã phủ đủ 2,3 cm rồi.

Thanks a nhiều, mai mua 1 ít sỏi về dải mới được ^^

11. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bị trồi chút đỉnh cũng không đến nổi nào đâu , đừng lo lắng nhiều ! Hihi .

12. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Đúng là người tâm huyết với Bon bon và những sản phẩm phục vụ cộng đồng, nói tới bon bon là thấy topic nào bác trường thịnh cũng rất tâm huyết và giúp đỡ tới cùng.

Tất nhiên là e biết không sao rồi, hì, bị một chút thôi, nó ko thể xì ra cả bể vậy được. Chỉ có thể là lũa, hay vi sinh à hoặc 1 vài lý do nào đó ko phải phân nền nhưng e vẫn muốn ghé qua mảng này để topic tốt hơn, vì bản thân e cũng luôn tìm hiểu các topic trong 4rum này nên rất rất cảm ơn và thấy thật bổ ích cho người mới.

Anyways, vì một aquabird vững mạnh và phát triển.

13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đính chính lần nữa : mình là người sử dụng rất rất nhiều các sản phẩm nội , ngoại chứ không phải chỉ dùng Bonbon :D , Ở những vấn đề đã gặp và có hướng khắc phục được thì sẽ có ý kiến , ngoài khả năng thì chịu !

14. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    bác bắt cá ra ngâm nước muối sống, ngâm 5ph rồi thả vào lại (hồ khác)...ngày nào cũng làm...hồ có oxi liên tục...mỗi ngày đều thay 1/3 nước hồ...ngâm liên tục cá sẽ lành...

15. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Trong bể cũng không có nhiều cá lắm nên không quá lo lắng. Nhở may hao hụt thì bổ sung. Bắt cá trong bể thủy sinh ra hơi 'Lẫu Thái' đó bạn. hehehe

16. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Chính xác, hiện e nuôi tổng cổng gần 20 chú. Trong đó 8 bé neon vua, 2 chuột cafe, 2 chuột vàng (2 em này là mạng của e - Giáp tý) nên phải nuôi 2 em này cẩn thận. 1 em hồng kim, 1 em secan, 1 em gì nữa ko có biết. Mấy e này toàn từ bể cũ bắt sang, 1 em bút chì nữa. Thiệt hại đợt vừa qua là 2 em phượng hoàng, 2 em ph hoàng vàng, 1 em bút chì, 1 em neon vua.

Bắt các e đó ra mệt lắm, mình có dùng loại thuốc gói màu vàng 5k 1 liều 5g cho 200l nước. Bỏ vào có 1 liều thấy vài em đỡ, chỉ có 2 em neon vua nặng quá ko đỡ. Hehe, mặc dù biết có thể các em lây sang những e khác những thôi vẫn cứ để đó, nhìn cho vui mắt.

Thông báo hôm nay nước sau 1 ngày thêm vi sinh chai của Đức thì đã có dấu hiệu bớt đục, màu nước vẫn vàng. Ngày mai thế nào báo cáo tiếp.

17. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Thông báo với các bác là sau 2 ngày đổ nước vi sinh vào bể của e đã bớt đục đến 80%. Còn lại là nước hơi ngả màu vàng. Chờ vài ngày nữa nữa trong và xanh em sẽ chụp ảnh và đưa lên cho a e xem. Tiện bị đợt này nên e đã tổng hợp kinh nghiệm để ai gặp phải trường hợp này thì xem tại đây, cho đỡ thắc mắc nhé.

18. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Thông báo với cả nhà là hiện tại bể đã hết vàng nước và đục. ^ ^ Sau 5 ngày dùng vi sinh (từ 18/11 - 22/11). Bây giờ mới thấy là hệ vi sinh quan trọng. Chỉ tại lúc đầu thay nước quá nhiều, hơn 50% bể. Sẽ update hình của e nó trong thời gian tới.

19. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác có thể cho em bít loại vi sinh mà bác bỏ vào kô.nhãn hiệu,giá cả và dịa chỉ nơi bán .thank

20. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Sorry vì mình không chụp được ảnh gửi bạn, nhưng thông tin của nó như sau

- Tên: Nitrobacteria
    - Nước sx: Đức (datch)

Chai nhãn vàng, dung tích 250ml. Phần hướng dẫn của nó có tiếng anh và tiếng trung. :D Không thấy tiếng Đức đâu hết.

Cách sử dụng ngắn gọn như sau. 10ml cho 100l nước trong vòng 1 tuần. Sau đó lại cho tiếp đến khi nào cảm thấy hệ vi sinh ổn định. 1 nắp chai tương ứng 6ml. Nếu nước bể mới thì có thể tăng liều lượng gấp đôi.

Chú ý là khi đổ nước vào thì nên sử dụng cả sủi khí để hỗ trợ vi sinh phát triển tốt nha bạn.

- Địa điểm thì mua tại Sơn hà II tại Nguyễn Thông, giá 80k.

Mình thấy cái này dùng rất hiệu quả. Hy vọng bạn cũng thấy được điều đó.

hufahp thích bài này.