Bể cá biển của Honky Tonk!

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Honky Tonk, 4/1/12.

1. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Bể mới set up, đúng mùa biển động nên không có nhiều lựa chọn. Cố gắng thu xếp từ những thứ nhặt nhạnh được. ;0)

2. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Nemo đỏ đẹp quá bác, rêu nâu nhiều quá........................

Last edited: 4/1/12
    Honky Tonk thích bài này.
  3. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Hic, công nhận chụp đẹp, mà mình thấy có vẻ ko thực lắm, màu sắc có lẽ hơi quá, ko biết bro có chỉnh màu hay do màu máy chụp nó vậy, như màu đỏ hơi nhiều, con sọ đó mình nghĩ màu nâu mà chụp lên đỏ lét, giống sọ đỏ ghê :D

4. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Cảm ơn các bác đã quan tâm! Màu sắc thì do màu bóng đèn và do mình đặt cân bằng trắng của máy ảnh lúc chụp thôi! Anw, thì không khác biệt với màu sắc thật ở ngoài. Bóng xanh mình bố trí phía sau, bóng hồng và đỏ phía trước nên khi chụp phần sau sẽ có chiều sâu và lên ánh xanh các góc và hốc tối nhìn bí ẩn hơn, phía trước thì màu sáng rực và tông ấm, tương phản với gam lạnh đằng sau. Mình mới từ cá rồng sang chơi cá biển nên vẫn mày mò và tìm hiểu. Cơ bản khi sang chơi cá biển thì thỏa mãn được thị giác và mình nghĩ những con cá hay quỳ rẻ tiền cũng đẹp lên dưới ống kính hơn nên cực thích thú!

5. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    bể đẹp đá xếp đẹp quá. Bác kiếm được mấy con SH mầu hay nhỉ. e kiếm mà chẳng biết chỗ nào cả

6. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Trên cơ sở không phải cứ đắt tiền là đẹp, nên mình cố gắng nghiên cứu sao cho rẻ nhất, tiện nhất mà vẫn thỏa mãn nhu cầu cá nhân.
    Kích thước bể chính: 1,5m x 0,6m x 0,7m.
    Kích thước bể lọc: 1,2m x 0,3m x 0,4m.
    Đá sống: 1 triệu. (50kg, 20k/1kg).
    Nước biển: 1 triệu (vẫn còn thừa vài kg muối, dùng không hết).
    Skimmer, vật liệu lọc, máy bơm: 1 triệu (nếu chơi cá không thì chả cần skimmer).
    Đèn tận dụng đèn Osram, Nec cũ, thêm bóng xanh, tím.
    Cá và quỳ thì rẻ rồi nhé, trung bình 150k/1 con quỳ, cá hề, nemo khoảng 80k/1 con, chơi quỳ thì như chơi hoa, héo thì thay. Cơ bản mùa này thì vô tư, khéo chơi vài tháng nó chả chết cho ý chứ! ;0)
    Quỳ và cá thì mình bắt của Lâm - Nemo thôi, bác vào Gian hàng biển thấy ngay mà.
    Tham khảo thêm cửa hàng của Quân - Hoàng Hoa Thám, AG - Nguyễn Trường Tộ, Hòa - Minh Khai, 79 Kim Mã, cá biển thì ra Hàng Đậu (có 2 cửa hàng cạnh nhau). Xem cân đối vừa túi tiền thì múc, đắt quá thì bye. Tầm này biển động nên chả có cái gì mà chọn, mà mua, có thì giá cả đắt đỏ và không đẹp nên nhặt nhạnh thôi.
    Theo mình thì bể đẹp ở trong cách bài trí và cách chơi, không hẳn cứ hoành tráng, đắt tiền là đẹp. Cá nhân thấy thỏa mãn là ok rồi! Tất nhiên mình mới chơi nên còn học hỏi, tìm tòi nhiều, chắc chắn sẽ có nhiều thay đổi theo thời gian!

7. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Honky Tonk này nghĩ giống mình lúc trước nè, mới đầu thì chỉ bao nhiêu vậy thôi nhưng càng chơi sẽ càng thích và thích rồi thì sẽ chuyên sâu hơn và chuyên sâu thêm thì sẽ có thay đổi và khi đã thay đổi thì.............. giống như được Voi thì lại đòi Hai Bà Trưng vậy mà, hehehe chúc bác vui trong thú chơi tao nhã này.

8. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Vầng! Thì thú chơi mà! Mình cũng thích từ từ rồi nâng cấp dần lên, chứ đùng 1 phát hoành tráng ngay thì lại chán nhanh! ;0)
    Còn phải học hỏi từ các bác nhiều nhiều!

9. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Bỏ ra mấy chục mua con cá rồng thì phên ngay, chứ đổ hết vào cá biển một phát ngay thì mất sướng, nên cứ chọn phương án chậm chắc. ;0)

10. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Em kết nhất con xương mầu tím của bác!

Không chậm chắc được đâu! Em cũng đầu tư dần dần vì không có điều kiện nhưng cuối cùng cũng phải gom góp đầu tư cho đủ thiết bị cần thiết theo dung tích bể! Nhưng trước đó em trả giá hơi nhiều do đầu tư không đủ. Xe máy thì có đủ 2 bánh to bằng nhau mới chạy được chứ! =)) Có những thiết bị không thể thiếu, phải đồng bộ và tương ứng với dung lượng bể. Mỗi skimmer chỉ đảm đương được 1 dung tích nhất định, có ghi trong quy cách skimmer đó! Em thấy nhiều bác lúc đầu cũng đầu tư những cái gì cho là cần thiết, nhưng một hồi cũng đầu tư đủ 1 loạt các thiết bị, chẳng thiếu thứ gì =)).

Nghe tả bác tả cả vật liệu lọc và skimmer như thế thì chắc phải thay skimmer, thêm lò khử NO3 sớm thôi. Em dự là bác sẽ phầu tư ít nhất 5 đến 8 triệu cho cái skimmer, còn cái lò khử NO3 thì có nhiều cách làm, đắt rẻ khác nhau. Đèn đóm với những con san hô đã có thì như thế là tạm ổn rồi, tổng công suất khoảng 200W đến 300W là ổn, chả cứ T5 hay MH đâu
    Không muốn nâng cấp, đầu tư thêm thì chịu khó nuôi ít cá, thay nước thường xuyên.

Last edited: 4/1/12
  11. Phamhuydu

Phamhuydu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Em đoán , bể bác chắc mới được hai tháng vì đá sống còn nhiều râu nâu, coraline chưa phát triển mấy , vậy thì chưa xong chu trình nito
    Hà hà , đường còn dài lắm đấy

12. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Nói cái này ra thì chắc bro bảo e trù ẻo, nhưng ko nói ko được, e chỉ dám chúc bác giữ bể 2 tháng nữa để có cái chơi Tết, còn sau đó thì e ko dám nói, e xin hết.

---------- Post added at 03:20 PM ---------- Previous post was at 03:13 PM ----------

Lúc đầu e cũng tưởng tím thật, nhưng hình như là do đèn với chụp đúng ko chủ thớt ? Hình như con này là thân xanh đầu phớt hồng dưới bóng tím thì nó ra thế

13. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Chả phải mình beggerUK nghĩ vậy đâu, nhưng chắc từ giờ đến lúc đó chủ thớt sẽ "dần dần" đầu tư mà! Nên đầu tư gì thì em nói ở trên roài!
    Khi em treo bể mới cũng bị anh em ném đá dư thía, nhưng em đã kịp thời thay NAC7 (mượn) bằng HERO180, giờ còn nhiều lựa chọn hơn cho protein skimmer, sau đó em còn xin được cái lò khử NO3 bằng lưu huỳnh sống của 1 đại ca, thế em mới bước qua lời "nguyền" =)), sau đó bỏ tiếp lò đó thay bằng lò chạy bio pellet và tăng cường thêm bẫy rong và lò khử PO4, nhưng trước khi tăng cường đã phải trả giá đắt bằng việc mất mầu 1 loạt em san hô quý!

14. cavelaem

cavelaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    yên tâm ngày mai trời lại sáng mà ai mới chơi chẳng vậy các bác chưa biết thì ai dám đầu tư chơi đc biết rồi thì mới đầu tư và lúc đó đỡ mất tiền ngu nhiều

15. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Đã sửa bài viết ở phía dưới!
    12345678910

Last edited: 5/1/12
  16. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Bác nói chí phải! Nên tìm hiểu trước khi đầu tư, nhưng đầu tư thì nên đồng bộ và đầy đủ theo dung tích bể và yêu cầu thể loại cư dân. Đầu tư cọc cạch mỗi lần nâng cấp thì đồ cũ là giá học phí!
    Ví như bác chủ thớt đây làm cái bể to vật vã nhưng skimmer bé thì sau kiểu gì chả thay skimmer. Đèn có thể chưa cần nhưng skimmer cần đầu tư sớm, nhưng skimmer không lấy ra toàn bộ chất thải nên phải có các lò để kiểm soát chất độc hại và bổ sung lại phần chất bị san hô, cá hấp thu mất. Thay nước cũng là một cách duy trì môi trường ổn định. Đèn thì khi nào chơi SH cứng SPS hãy tính.

17. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Cảm ơn các bác đã quan tâm và cho lời khuyên! Thật ra trước khi chơi thử cái này cũng có qua trao đổi với Quân axetylen và biết rằng cá nước mặn nó không đơn giản và không đi tắt được, cần bài bản và có nghiên cứu nghiêm túc. Chắc gần Tết nên bên chỗ Quân bận làm bể, sau có gọi điện và qua cửa hàng thêm đôi lần mà không gặp nên cũng không múc gì ở đó được. Trải qua hơn 6 năm chơi la hán, rồng từ con rẻ tiền đến con đắt tiền thì cũng hiểu phần nào thú chơi nó không phải lúc nào cũng như mình mong muốn và mình nghĩ. Nhưng đúng là tâm lý người mới chơi nên không phải ngay tức khắc bỏ ra mua 1 con Huyết Long cả đống tiền nếu chưa nuôi thử một vài con khác, cá biển cũng vậy thôi. Thật ra thì tiền nó quý thật đấy nhưng bỏ tiền ra để cho cái sự vui thích, cái đam mê của mình thì không đo đếm được, nhiều khi cứ đi từ đầu, trải nghiệm đôi chút nó cũng là cái thú vị riêng. Thế nên ở trên mình có nói không phải cứ đầu tư hoành tráng ngay từ đầu đã là vui, là hay. Mình cũng đã xem rất nhiều các bể nước mặn ngoài thực tế cũng như trên diễn đàn, trên youtube, theo cảm nhận riêng thì bể đẹp nó không nằm ở độ hoành tráng của thiết bị mà nó nằm ở cái tinh tế trong cách chơi, bố cục, phối màu. Thời gian sẽ cho câu trả lời chuẩn nhất, mình cũng thật thà chứ không định chém gió gì cả. Được các bác đi trước cho lời khuyên thì còn gì quý bằng! Một lần nữa rất cảm ơn các bác đã nhiệt tình!

canuc thích bài này.
  18. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    chụp đẹp
    bác nghiên cứu thêm cách xếp đá cho nó sinh động them tí bác, ko có cá , quỳ thì mơi chơi xếp đá vậy

19. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Làm bể đúng mùa biển động, lại sát Tết nên chả có được nhiều lựa chọn bác ạ! Em cũng kỹ tính nhưng đúng thật quả này không kỹ được, chả có gì mà mua nữa là được cân nhắc, lựa chọn. Nên em từ cái tối thiểu cố xây lên cái vừa mắt, đá sống em mua được có vài viên tím thôi, chứ đa phần khéo chết héo vì thiếu ánh sáng cả rồi, quỳ và cá thì cũng thê thảm tương tự! ;0)

20. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Sao mình nghe anh em HN nói hàng san hô vẫn có nhiều mà, cửa hàng nemo vừa rao về san hô nữa kìa! Mùa này tuy ít hàng hơn bình thường nhưng vẫn có hàng đẹp và cũng ko đến nỗi thiếu, ở Tp HCM hàng đẹp nhiều lắm, ko có tiền mà mua thôi :D