Bể cá biển đầu tiền- Nhờ bác anh chị tư vấn dùm.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi nvket, 12/12/12.

1. nvket

nvket New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các anh chị,

Em đã tàu ngầm diễn đàn này vài tuần nay, đọc nhiều bài viết của các anh chị và cũng có một số thông tin quý báu của các anh chị về hồ cá biển.
    Ban đầu, em định khoán trọng gói cho cửa hàng nhưng sau khi em tìm hiểu trên này thì dc biết là ko nên khoán toàn bộ cho cửa hàng hihi. (Em cũng chia sẽ là cửa hàng em định làm cũng tư vấn ko chuẩn cho em, họ nói chỉ cần bộ lọc là dc, ko cần thêm thiết bị gì khác nữa) hichic, cũng may là em chưa làm :)

Giờ em dịnh làm thế này: Hồ 180x80x60 (DxCxR) dùng cho cá và san hô luôn (e thích màu sắc sặc sỡ)
    Em tính mua một số thiết bị sau

1. Protein Skimmer
    2. Máy bơm nước từ lọc vào bể chính.
    3. Máy tạo luồng.
    4. Máy lạnh (em ko biết có thực sự cần nữa)

Xin các anh chị tư vấn mua thiết bị thế nào và tên của thiết bị, e sẽ mang cái list ra cửa hàng khuân về :). Và xin tư vấn cho em cần thiết bị nào nữa ah.

Em dc biết là mình nên làm lọc ngoài, qua diễn đàn thi e hiểu là nên làm lọc ngoài, 3 ngăn, ngăn đầu tiên chứa skimmer, còn ngăn 2 thế nào ah? ngăn 3 thì bơm nước lên hồ chính. Như vậy thì kích thước hồ lọc bn ah?

Xin dc sự tư vấn và chia sẻ của các anh chị để em có 1 hồ tốt với chi phí vừa phải :)
    Em cũng ko có dư dả tài chính lắm, tầm 15tr có đủ không ah?

PS: Anh chị em nào ở HCM thì cho em giao lưu với?

2. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    15tr chắc không nổi đâu bạn ah. Với 15tr chỉ nuôi cá thì ok
    Mình chỉ dự định làm 1 cái hồ 60x60x60 thui mà gần 10tr rồi. Đầy đủ đồ để có thể cho LPS sinh sống lâu dài. Còn nếu nuôi vài tháng mà thay cái mới thì nhiêu đó tiền sẽ dư, nhưng không khuyến khích như vậy.
    Mình thất bại 2 lần rồi. Đam mê lắm nhưng điều kiện có hạn, đầu tư không đến mức cần thiết nên cuối cùng chỉ biết qua nhà các ae trong Sài Gòn ngắm ké thui.
    Theo mình thì: thiết bị + kinh nghiệm + đam mê= thành công. Thiếu cái nào cũng mệt.
    Vài lời khuyên chân thành.

Coral_Reef thích bài này.
  3. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    15tr theo mình nghĩ nuôi cá thì ok còn 15tr để cho bể san hô mềm thì hơi khó.thôi thì mình cứ liệt kê cho bạn cái ban đầu trong bảng sai đến đâu thì các tiền bối chỉnh sửa
    bể thì theo mình nên hạ xuống 60cm hoặc 65cm cho đèn kéo xuống cho dễ
    bể 180*60*60~3tr5
    chân 180*70*60 sắt~2tr5tr inox~4tr gỗ~6tr,8tr
    bộ lọc càng to càng tốt như thế thì đỡ đươc bio vì mềm no3 không yêu cầu cao lắm 150*40*55~2tr
    skimmer ban đầu bạn chưa có tiền thì cứ mua tạm skim còi còi sau này có tiền đầu tư sau.skimmer :bubble magus nac 7 2tr5 hoặc ae-ch 3tr5
    bơm dùng bơm tầm 5000-6000l/h atman ~1tr life tech~500k
    máy tạo luồng sunsun 6 cái 6000l/h ~900k
    đèn 2 máng đôi odyssea 150cm~2tr6
    máy lạnh :máy lạnh sì gùn 1hp~3tr5-4tr ,hailae 500a~7tr
    lò rowa :ae fr40~750k ,boyu~400k

Coral_Reef thích bài này.
  4. nvket

nvket New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các anh chị đã tư vấn. Em xem lại tình hình thực tế, chắc phải đấu tư thêm tiền nhỉ? Chứ sau này nâng cấp còn tốn tiền hơn.
    Cơ bản là em cũng có tủ gỗ rồi và hồ luôn.

5. nvket

nvket New Member

Thích đã nhận:
    0
  6. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Đúng là con PS là tối quan trọng bro ạk!Con đó thì e chưa thấy ai chơi ở VN,nhưng tầm giá đó thì bro có thể đánh con này:
    http://canuocman.com/chitiet.php?id=377 (hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa ko quản cáo;) ),Còn về vấn đề kỹ thuật và quá trình set hồ sao cho đúng bài bản thi bro nên tìm hiểu thêm trên dđ or có thể liên lạc trực tiếp qua inbox để hỏi sẽ hỗ trợ hết mình cho bro!
    P/s:Sorry bác Quân vì mượn link web của bác nhé :p

Last edited: 19/3/13
  7. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Hồ của bro cũng gần bằng hồ mình,nếu cộng thêm lọc thì tầm 700l.Thường lời khuyên khi mua P/S ít nhất công xuất gấp rưỡi hoặc gấp đôi tổng thể tích hồ
    và hơn nữa khi nân cấp hồ thì mình đỡ phải nân cấp S/P...Còn ko có ý định nân cấp nữa thi bro có thể tham khảo con này: http://canuocman.com/chitiet.php?id=350 .Còn con AE CM theo mình biết thì nó hơn hẵn về chất và lượng bro ạk....
    ----hệ thống báo inbox của bro lỗi ko gửi đc cho bro nên mình pót dzô đây luôn....Sẵn để a/e chém thêm hehe...

ca bien xinh and nvket like this.