Bể cá của mình!!!!

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi nhuhungnguyen, 24/10/08.

1. nhuhungnguyen

nhuhungnguyen Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây là bể cá mới của mình, được khoảng 2 tuần, anh em cho í kiến :)
    Mình có một đàn Thorichtys ellioti (kô biết tiếng Việt gọi là gì) kô biết nuôi thế nào để nó phát triển tốt nhất.
    Ảnh đây

Còn đây là bể cá
    Kích thước 121 x 46 x 62 cm
    Thể tích 260 lít

Lọc nước Fluval 303 15 Watt
    công suất 840 Lit/ Giờ
    Thể tích lọc nước 3,7 Lít

Còn đây là ảnh bể

Rất mong nhận được nhiều lời đóng góp của anh em :)

Last edited by a moderator: 23/2/10
    Minh_huong and muoivankhatmau like this.
  2. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bể cá của bác như thế là cũng được rồi bác ạ nhưng sỏi rải hơi ít. bày bố và trang trí vẫn còn đơn điệu

3. dungdaubac

dungdaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bể cá của bác hình như vẫn còn thiếu cái gì đấy bác ạ. Hơi đơn điệu, cây hình như bác dùng cây nhựa, gu của mình không thích đồ nhựa (có lẽ khác gu của bác) nên ... . Mấy khúc gỗ mà có rêu bám vào (giống thủy sinh) thì quá tuyệt.

4. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bác vào trang www.ratemyfishtank.com, sẽ có rất nhiều mẫu hồ bác có thể bắt chước.^^ mà chemnizt là ở đâu vậy ta

5. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đàn cá nhỏ là giống gì thế nhỉ ? Nhìn cũng hay hay !

6. le hong ha

le hong ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chemnitz là một thành phố ở đông Đức đấy, chắc người mình quen với cái tên Karl Marx Stadt hơn, sau ki chính quyền đông Đức đổ thì đổi theo tên cũ bỏ tên Các Mác đi.
    Đằng sau nên dán cái phông 3d vào là ngon lành ngay, cá mua ở đâu vậy, Baumark hay Zơohandlung. Cây dương xỉ duới lũa không phải là cây thủy sinh đâu.

7. nhuhungnguyen

nhuhungnguyen Member

Thích đã nhận:
    2
    @ dungdaubac, embuonemkhoc : mình cũng biết là bể đơn điệu quá, nhưng mà bây giờ cò không tiến cho nên update bể từ từ thôi, cám ơn đã góp í. Muốn ấn cám ơn nhưng mà chả biết ấn ở đâu cả, các bác thông cảm nhé:-S.

@baotan267: trang này hay nhỉ, cám ơn bác nhé.

@ i1it29 : đàn cá nay mình kô biết tên tiếng Việt là gì, đang nhờ các pro chỉ dẫn cách chăm sóc thế nào, nghe nói bọn này to ra cũng khoang 20-25 cm, sau này nó to ra chắc phải mua bể khác quá.

@ le hong ha: bạn có vẻ hiểu rõ CHemnitz nhỉ, bạn ở đâu thế, nếu gần gần biết đâu có cơ hội giao lưu bàn chuyện cá cảnh :). Cá mình mua ở Berlin, của privat thôi, cá đẻ nhiều quá kô có bể nuôi nên họ bán rẻ cho mình

8. nmhung

nmhung New Member

Thích đã nhận:
    1

Hồng Ngọc: còn gọi là cá Kim Cương đỏ; chúng là loài cichlid kích thước nhỏ sống trong các nhánh sông ở Tây Phi. Cá Hồng Ngọc có thân màu hồng và các đốm trắng lấp lánh rất đẹp; đặc biệt gốc đuôi của chúng rất to. Tui chỉ có thể chắc chắn rằng cá Hồng Ngọc ở đây thuộc về chi Hemichromis mà thôi vì có vài loài giống nhau, rất khó phân biệt (đương nhiên, các nhà ngư loại học chắc chắn là làm được, NadMad cũng vậy vì NadMad mới chi 15.000 đ mua một cặp về nghiên cứu mà; chắc sau này thành "chiên da" về cichlid châu Phi wá).

Trích http://www.diendancacanh.com/forum/showthread.php?p=1

Vậy là bạn biết cá mình tên gì rồi ha. Tôi cũng có 1 con ở nhà đây. Bạn nào muốn mua cá rẻ thì mình chỉ cho: Biết đường Thành Thái chứ? Ngã 4 Tô Hiến Thành - Thành Thái, đoạn mới mở, đối diện mấy quán nhậu có 2 cửa hàng cá cảnh, có 1 tiệm đang bán 1 bầy cá con, cỡ bằng 2 ngón tay, giá rẻ như bèo: 5k/con. Nhanh tay kẻo hết. Cá còn nhỏ nên khó phân biệt trống mái. Hên xui thôi à!

muoivankhatmau thích bài này.
  9. nmhung

nmhung New Member

Thích đã nhận:
    1
    Kim cương

Hồng Ngọc: còn gọi là cá Kim Cương đỏ; chúng là loài cichlid kích thước nhỏ sống trong các nhánh sông ở Tây Phi. Cá Hồng Ngọc có thân màu hồng và các đốm trắng lấp lánh rất đẹp; đặc biệt gốc đuôi của chúng rất to. Tui chỉ có thể chắc chắn rằng cá Hồng Ngọc ở đây thuộc về chi Hemichromis mà thôi vì có vài loài giống nhau, rất khó phân biệt (đương nhiên, các nhà ngư loại học chắc chắn là làm được, NadMad cũng vậy vì NadMad mới chi 15.000 đ mua một cặp về nghiên cứu mà; chắc sau này thành "chiên da" về cichlid châu Phi wá).

Vậy là bạn biết cá mình tên gì rồi ha. Bạn nào muốn mua cá rẻ mình chỉ cho. Hôm qua mình mới mua 1 em 4cm có 5k ở đường Thành Thái, đoạn Thành Thái - Tô Hiến Thành, đối diện với mấy quán nhậu. Ở đó có 2 tiệm cá, bạn qua tiệm thứ 2, họ đang bán 1 bầy đó, không bán 2 con giống. Cá nhỏ nên khó phân biệt trống - mái, hên xui thôi à. Dạo trước ở Nguyễn Thông cũng có bán con lớn, 25k/con nhưng hết hàng rồi. Thường con trống thì to và đậm màu hơn con mái. Bạn nào kinh nghiệm sẽ biết thôi. Bạn nào muốn thử thì nhanh tay kẻo hết nhá. Xong nhớ reply để chia sẻ kinh nghiệm heng.
    Brian.​

10. nhuhungnguyen

nhuhungnguyen Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình như không phải đâu bạn ơi, con Kim Cương Đỏ này thì mình biết, bạn mình cũng có mấy con, nhưng con của mình đang có thì hình như ở VN kô có thì phải. Mình nuôi được 4 tháng rồi mà con nào cũng chỉ được khoảng 5 cm, con to nhất thì được 7 cm là cùng nên mình muốn hỏi các bác ai có kinh nghiệm nuôi loài này kô thì chỉ cho mình với. Dù sao cũng cám ơn bạn nhé nmhung (kô biết ấn cám ơn chỗ nào cả, thông cảm nhe :D). Mình up lại hình em nó

11. HồngDiệp

HồngDiệp Banned

Thích đã nhận:
    3
    mình thấy bể của bạn cũng đẹp đó , nhưng hơi ít cây cối .trang trí cũng hơi đơn điệu#:-S

12. phuonglovefish

phuonglovefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    bể này kích thước như vậy sao dùng lọc yếu quá vậy.Dùng lọc này ,bạn dải sỏi thì chất thải của cá sẽ bị nằm yên ở đáy

13. tunngoanngoan

tunngoanngoan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây hình như là cá PH mà a :)

14. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ rất đẹp,nhìn tự nhiên và có nhiều loại cá nhìn vui mắt.
    thanks bạn

15. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Hô hô rõ ràng là cá phượng hoàng chứ còn hình như cái gì nữa. Loài này họ nhà cá rô, có tập tính bắt cặp vào mùa sinh đẻ (mùa hè), cá bố mẹ thường đẻ trứng vào các tảng đá hoặc lá thuỷ sinh to, bảo vệ trứng và đàn con mới nở. Cá này cũng có tập tính tranh giành lãnh thổ. Vào mùa sinh đẻ có thể phân biệt trống mái bằng cách nhìn vào bụng cá, bụng con đực sẽ chuyển màu đỏ.

Last edited: 6/7/10
  16. tranvuhuy

tranvuhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    bác làm thế nào bể nước trong thế ? bể em nước đục ngầu .....

17. boykolove

boykolove Member

Thích đã nhận:
    1
    con này gọi là hải hồ nuôi lớn lên sẽ rất đẹp vì con đực kì của nó sẽ dài , đặc biệt nuoi 1 2 năm bạn sẽ chán vì màu nhợt nhạt nhung bạn yen tậm wa năm thứ 3 bạn mới thấy dc giá trị của nó hehe

18. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    bạn ơi về vn đi. đồ bể cá ở đây rẻ ko như ở bên đó đâu với lại ae yêu cá nhìu nên học hỏi dc nhìu
    mình mới về mà tự làm bể thủy sinh thả cá đàn nhìn cứ như trong nhà hàng đó
    bể cá đẹp ở bên đó 10.000 euro thì ở vn chỉ khoảng 15 tr thui

19. torchicken

torchicken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    trời ơi sao kì vậy hồ nhà bác đẹp thế tư nhiên lại đi nuôi cá La Hán con

20. bopby

bopby New Member

Thích đã nhận:
    1
    bể cá của bác như thế là cũng được rồi bác ạ nhưng sỏi rải hơi ít. bày bố và trang trí vẫn còn đơn điệu