Bể cá đĩa mới setup 2 ngày - STILL NO DISC !!!

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi IZZ, 14/8/07.

1. IZZ

IZZ Member

Thích đã nhận:
    4
    Mạn phép các bác admin được post bài vào đây, bể này trong tuần sẽ được bổ sung cập nhật cá đĩa.
    Vì mới setup bể được có 2 ngày nên rất mong các bác góp ý, chê càng nhiều càng tốt để học hỏi kinh nghiệm tiến tới hành trình nuôi cá đĩa gian nan mà đầy cảm hứng. Gần 20 năm rồi mới lại làm bể nuôi cá, mong các bác cứ mạnh tay:
    1- Toàn cảnh:
    2- Giữa bể
    3- Góc trái - Mấy em phượng hoàng này cà nhau liên tục, đánh nhau như cá rô ~X(
    4- Chú này là die đầu tiên của bể này, có thể coi là vật tế :laughing: - Đố các bác biết con gì
    5- Góc phải - Con này có phải là chuột không các bác, nó lười lắm chỉ chạy quanh không thấy dọn dẹp gì cả.
    6- Lại góc trái - Vẫn mấy chú phượng hoàng hay chành chọe lẫn nhau để chiếm lãnh thổ.
    7- Đây là ghế IZZ hay mang ra ngắm bể - :blushing:

2. minhon2007

minhon2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bể đẹp quá bác IZZ ơi, cho hỏi mấy cục đá đó làm bằng gì vậy? bằng nhựa hay bằng đá bác nhỉ?

3. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đá thật đó anh ạ !!!
    To IzZ : chúc mừng anh..bể nuôi cá đĩa thế là đc rùi nhưng có sợ thừa sáng quá ko ạ???..em nghĩ chỉ cần xài 1 bóng trắng hoặc là 1 trắng 1 hồng là đc rùi ...khi nào thả cá anh nhớ post tiếp hình lên nhá :D

4. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    hồ cá của anh trông " bảnh trọe " thật ! thấy mà phát thèm , em nghỉ hồ anh chắc 1m2 quá.Nhìn ngôi nhà khang trang thế đố con cá nào mà dám chê đó ( trừ cá Voi ra :D)

5. bachelor2k3

bachelor2k3 New Member

Thích đã nhận:
    0
    @IZZ: a ở Hà Nội à? tiếc wá. E định hỏi chỗ mua đá giống a.Nhìn kun lắm.Có bác nào ở Xì Gòn chỉ dùm e chỗ mua đá giống vậy hok? E gà wá.Tks...

6. archpiano

archpiano Member

Thích đã nhận:
    0
    bể nhìn thì đẹp nhưng nuôi đĩa rất mất công Em cũng làm trang trí nhưng khi nuôi mới thất rấ nhiều bất tiện Em rút ra một câu "chơi hồ thì không chơi cá và ngược lại" tất nhiên phâi nuôi dĩa lâu mới cảm nhận được nhất là lúc bọn chúng bị bệnh

7. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    bể đẹp quá, nhưng trải cát rồi bạn lại chèn thêm lớp sỏi như vậy không hay đâu, có thể đẹp, lắng cặn bẩn nhưng khi cho cá ăn giun thì thôi rồi..... cẩn thận nhé bạn

8. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    IZZ thân mến,
    Cá đĩa không hợp ánh sáng mạnh đâu. Cứ thừa sáng sẽ lên tiêu đấy. Do đó bạn nên thay đèn độ sáng vừa thôi hoặc tạo thêm khoảng râm cho bể hoặc chuyển mấy cây rong đó thành ráy ấy, vừa bền vừa chịu được thiếu sáng. Bạn có thể tham khảo thêm kinh nghiệm của bác TQT!

9. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Đúng là sáng quá nếu thử lấy cái gì đó che bớt một khoảng bạn sẽ thấy mấy chú cá đĩa chỉ đứng chỗ đó thôi, sợ lúc thả cá rồi anh tắt đèn chúng mới dạo chơi.
    Tungvpbank: mình bị giun như bạn nói ở một góc bể. Làm thế nào nhỉ bạn ơi?? mặc kệ nó thì chuyện gì xảy ra tiếp theo??

10. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Mạnh tay đây.
    Thứ 1, bạn có thể "dẹp" cái background màu mè ấy đi và thế bằng 1 cái màu đen.
    Thứ 2, ít người nào chơi cá dĩa lại tra trí bằng đá tảng như thế. Thường thì ng ta trang trí bể bằng lũa hoặc ko gì cả khi nuôi cá dĩa.
    Thứ 3, bể nuôi cá dĩa vẫn được. Nhưng chỉ nuôi cá loại dĩa có màu xanh, ko nuôi màu đỏ được vì ánh sáng mạnh dễ làm chúng lên tiêu.
    Thứ 4, nếu bạn ko nhanh chóng buộc đám dương xỉ quá đẹp trong bể vào lũa thì sớm muộn gì chúng cũng "die".
    Thứ 5, xin vui lòng nhấc cái ống sục oxi ra khỏi bể và tắt luôn cái máy. Vì làm như thế sẽ làm cho pH trong bể tăng cao.
    Thứ 6, sắp xếp đá trong bể quá rải rác như thế sẽ phái bố cục bể.
    Thứ 7, nuôi cá dĩa trong bể thủy sinh rất cực vì cá dĩa thả nhớt rất nhiều và gây ảnh hưởng đến sự quang hợp của cây. Ngoài việc ấy,nếu thực sự muốn nuôi cá dĩa hãy sắm thêm vài em chạch da rắn (trong như con giun nhưng là cá), hay botia clown (chạch hề) để sau này chúng còn ăn thức ăn thừa do cá dĩa làm rơi xuống nền. Hãy nuôi thêm 1 con bóng vàng nữa nghen.
    Bi nhiêu đó đủ mạnh tay chưa nhỉ? Nếu chưa đủ, để suy nghĩ thêm cho mạnh tay hơn nữa nghen :laughing:

11. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ngoái những gì HDLH đã đề cập thì ......mình thấy hồ bạn sẽ khó nuôi cá dĩa lắm lắm: nền bạn chứa vỏ sò vụn về lâu dài sẽ làm tăng ph--> die. Còn bố cục hồ như thế thì quá đẹp rùi ko phải chỉnh sữa mấy ngoài mấy cái vỏ sò đáng ghét sẽ làm hại cá của bạn ^_^ chúc bạn mau có bầy cá đẹp

12. JayCy

JayCy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bể cá nhìn ghiền wa hix khoái nuôi cá lém mà hem có tiền