bể cá dĩa xuất hiện sâu lạ..help

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hiep, 30/6/07.

1. hiep

hiep Guest

sáng nay khi ngồi cho cá ăn em mới phát hiện trên thành bể có rất nhiều những con sâu nhỏ dài cỡ 2mm mầu trắng đục.Chúng bò trên thành bể và cả dưới đáy nữa.Hiện giờ em vẫn cho cá nhà em ăn chùn chỉ và thịt bò (chúng mới tập ăn thịt bò đượckhoảng 5 ngày)không biết việc xuất hiện của những con sâu đó có ảnh hưởng gì tới cá không ? Em đinh ngày mai sẽ thay 75% nước trong bể đi xem thế nào.Sáng nay em cũng đã bỏ muối vào trong bể và nhiệt độ nước là 30oC,độ ph dao động trong khoảng 6,8-7,2 anh chị nào biết thì giúp em với ........

2. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    giun sán đó bạn, thừa thức ăn , nước bẩn xuất hiện con này, ban đêm bò đầy trên kính, đến khi bâạ đèn chúng sẽ nhanh chóng chui xuống nền, thực ra cũng chẳng ảnh hưởng gì lắm nhưng yên tâm thì cứ thay nước, xát muối vào bể xử lý thôi

3. Lionhead

Lionhead Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn!
    Trước đây hồ rong của mình có bị trường hợp này. Mình thả vào hồ 1 con sêcan trong vòng 2-3 ngày thì sẽ ăn hết giun. Nhưng sêcan khá dữ hay cắn đuôi cá khác, bạn nên chú ý theo dõi.
    Thân chào

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Sê-can nó rỉa vây cá đĩa đó, thả 7 màu, mún, kiếm nó ăn mí con giun này nhanh lém......

5. hiep

hiep Guest

mình sẽ thử cám ơn bạn nhé hy vong sẽ hết chứ để như thế trông kinh dị lắm

6. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đã từng bị giống như vậy và mình bỏ cá bảy màu vào, rất hiệu quả...nhưng để chấm dứt hẳn tình trạng này thì nhất định môi trường nước phải được cải thiện mới được! chúc bạn thành công! thân chào.

7. hiep

hiep Guest

mình đã thay nước trong bể (75%) 2 ngày nay cá ăn rất ít,ngày mình cho ăn 2 bữa,(sáng và tối) tổng số có 6 con mà mãi mấy tiếng mới ăn hết có một tý thịt bò bằng đầu ngón tay út thôi các bạn ạ.Mình rất lo cho chúng chẳng hiểu như thế nào nữa...