Bể cá em mới setup, còn lổn nhổn mong các bác góp ý

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Hoàng, 2/9/06.

1. Hoàng

Hoàng Guest

Bể ximăng, hoa súng ( cây này ko biết cho vào bể thủy sinh được ko :devil: ), hoa chuối ...

một số cây ở chợ Mơ ( chưa biết hết tên, bác nào rảnh chi cho em tên từng loại nhé :blushing: , em đánh số tên roài đó ạ)
    Bể cá của em đây, mong các bác chỉ giáo thêm, hiện tại chưa có bố cục, cây còn thưa thớt, cây nền chưa có --> vì cái nền của em ko biết có ổn ko nữa ( lớp thứ nhất là đất thịt, lớp thứ 2 là phân đỏ và đen, lớp thứ 3 là cát vàng mỏng, lớp thứ 4 là sỏi).
    Ánh sáng là hai quả đèn compact 11W 2 U
    Hiện tại mới có cây lưỡi mèo cắm trực tiếp xuống đất nền, còn chỗ rong La Hán kia vẫn ở trong rọ bông.
    Tuần trước em cũng có trồng thử 1 số loại cây xuống nền rồi nhưng toàn chết, ko biết do ánh sáng hay do đất nền ( lượng phân quá ít: 1 túi phân đỏ 10K và 1 túi phân đen 10K :D )
    Theo các bác em có nên thử cắm rong la hán xuống nền ko ( rỏ này em mua 20K ở chợ Mơ).
    Em đang có dự định nhân giống 1 số loại cây dễ sống rẻ tiền để mọi người giao lưu ( hiện tại mới thử cây ráy thoai: cắm trong cái ang đất thả vào bể xi măng_nhà bác em sâu ~ 60cm)

Last edited by a moderator: 2/9/06
  2. Hoàng

Hoàng Guest

Phần 2: bể của em đây ạ

Chài, cái bọn photobucket này resize ảnh lung tung quá, ảnh của em max là 1024 thoai mà ( 1, 2 hôm nữa em up lại ảnh lên imageshack.us cho nó đẹp)

Last edited by a moderator: 2/9/06
  3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    chào bạn
    mình thử đoán các loại cây bạn đánh số nhé,
    1: ko rõ có phải DIệp tài hồng ko?
    2: cũng như 1
    3: hổ vĩ (bách diệp thảo)
    4: hồng huyết
    5: đại liễu lùn
    6: trân châu lá tròn
    Còn về vấn đề cây chết, bạn tham khảo thêm ánh sáng và nền nhé.

4. Hoàng

Hoàng Guest

Cám ơn bác nhiều, cá chết có lẽ ko phải do bể vì hôm nay mới chết 1 đôi mắt ngọc, trong khi mấy bọn cá kiếm kia thả 1 tuần nay ko sao rồi ạ.
    Theo bác em làm nền 2 tuần rồi thì cắm cây đựoc chưa vậy, vì đọc trên dd thấy khi nào đât nhoét như bùn mới trồng cây :D
    Chỗ rong kia em vẫn để cả cụm cuấn bông

5. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Bạn có thể trồng cây ngay sau khi làm xong nền.
    Còn sau 1 tháng mới thả cá là an toàn nhất, thả cá sớm dễ sinh rêu và cá dễ chết

6. bluefish

bluefish Member

Thích đã nhận:
    0
    công nhận là chú này chưa tham khảo mấy kinh nghiệm của bậc tiền bối về dựng cây trong bể . Bố cục cây cối hoàn toàn không có . Bụi rong la hán quá to trong khi 2 cây kia thì nhỏ . Hòn đá cũng nhỏ so với bể nữa . 3 cây xếp đều nhau , dàn trải quá . Chú nên xem qua mấy mẫu bể đi chú Hoàng ạ
    Bụi rong của chú rất đẹp , nhưng sao mà đắt thế ạ ?

7. Hoàng

Hoàng Guest

cám ơn bác, rong này là rong la hán đó ạ, em mua ở chợ Mơ 20K là rẻ đó :blushing:
    Mấy tuần trước cũng có trông cây nhưng mà toàn chết, để chủ nhật này em mua 1 ít nữa về trồng xem sao, thử cắm rong kia ra đất luôn.
    Còn tất nhiên cây bé trồng nó to lên mới đẹp chứ ạ, vì bể này em thấy quá to so với mấy cái cây ( cây ở chợ Mơ toàn thấy được ~ 15cm thôi ah)
    Đá to thì em cũng đang kiếm :D
    Trông cây phải sống thì mới nói đến bố cục bác nhỉ :-*

8. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Bạn bluefish nhận xét hay nhể?:laughing: Bể như bạn Hoàng có gì đâu mà bố cục với cả ko có bố cục...=)) Cây còn chưa trồng xong mà. Mình cũng như bạn Hoàng vậy, cây phải sống đã, phải đẹp đã, bố cục thì để sau đi...:D
    Góp ý với bạn Hoàng, backgruond của bạn ko đẹp đâu, lên Hàng Đậu chọn cái nào gam màu tối tối, ít chi tiết ý, thì nó mới nổi cây được..
    Cây bạn nên lên nhà bác HÒa trên Yên Phụ, cây cạn khỏe hơn cây nước nhiều, mà cây ở chợ Mơ cũng chán lém...
    Nếu bạn muốn xếp đá, hãy xếp xong rồi hãy trồng cây nhé, sẽ dễ tạo bố cục theo ý muốn...

Last edited: 5/9/06
  9. trong_thiep

trong_thiep New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chùi ui nghe các bác đánh giá ghê quá mai em chụp tấm hình bể cá của em cho các bác xem ...Hịc trồng toàn cây nhựa thôi àh

10. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    vậy bạn chụp làm gì??? đây là box Thủy Sinh mà...:confused:

11. bluefish

bluefish Member

Thích đã nhận:
    0
    Hixhix , đúng là không lòe nổi dân lão làng roài .Bị bóc mẽ , xí hổ quá. Cháu mới 17 tuổi thôi các chú ạ .
    Cháu cứ nghĩ bể thủy sinh cũng giống một bức tranh thôi , mà tranh đẹp là tranh phải có bố cục đẹp . Đơn giản vậy thôi
    Nhà cháu có cái bể tàu bé xíu , lúc mua cây cháu toàn xem xem bỏ vào nó có hợp lý về màu sắc , độ lớn không đã . Chắc vì thế mà cây chết hết cả , hihi. Cho nên bây giờ phải xem cây nào dễ trồng thì mới lấy . Sai lầm roài .:blushing:

12. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    oài, bóc mẽ rì chứ....Bể Thủy SInh mình nghĩ đúng là 1 bức tranh đó, và chúng ta là họa sĩ...:D
    Mình trồng cây cũng toàn chết, chết mất 2 bể 1m rồi..Bạn mua cây căn cứ trên độ lớn và màu sắc mình nghĩ ko nên đâu, cây sẽ lớn và có màu hơi khác (mua cây lá nước) và hoàn toàn khác (mua cây lá cạn) khi cho vào bể, nên căn cứ vào chiều cao trung bình và tốc độ phát triển của cây.
    Chúc bạn thành công.
    À bạn ơi, tớ hơn bạn 6 tuổi thôi, gọi anh thôi nhá.:devil:

13. Hoàng

Hoàng Guest

Các bác cho hỏi rong La Hán ra đầy rễ là thiếu hay thừa ánh sáng vậy. :blushing:

14. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    là thiếu dinh dưỡng...
    50char50char50char50char50char50char50char50char50char50char50char50char50char50char

15. Hoàng

Hoàng Guest

oái, thiếu dd thì rễ ra tùm lùm hả bác, em đã gỡ rong ra khỏi rọ nhựa và cắm xuống đất nền, hy vọng cây sống được :blushing:

www.vozforums.com :applause: