Bể Cá Mau Dơ Quá,giúp Với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi quymatden, 3/4/06.

1. quymatden

quymatden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể cá nhà em rất hay đục,thay nước được mấy ngày là nước đục lại hà.mấy bác có cắch nào hay lám ơn chỉ giúp với

2. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em nuôi cá gì..hồ mấy tấc và máy lọc ra sao...phải nói ra thì người ta mới biết mà chỉ chứ

3. harry

harry Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ừ đúng rồi,hồ nước mà mau đục như vậy chắc là không có máy lọc rồi.

4. cupidhn

cupidhn New Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn có thể nói rõ bể của bạn dài bao nhiêu rộng bao nhiêu thì mình và các bạn khác mới có thể giúp được chứ.Bể của bạn có thể bị bẩn là do các lí do sau đây:
    1.Bạn cho quá nhiều cá trong 1 bể
    2.Bạn ko dùng máy lọc hoặc chưa dùng đúng cách thôi
    3.Bạn cho cá ăn nhiều quá
    Bạn hãy đo xem bể nhà bạn như thế nào nhé.Chúc bạn có 1 bể cá đẹp

5. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em nói rõ ra để anh nghĩa anh giúp cho. Chứ bạn nói chung chung quá khó giúp lắm

6. chiendinh

chiendinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nếu có điều kiện bạn nên nuôi 1 con/hồ. Bỏ sỏi san hô để giữ PH nhưng đừng bỏ quá nhiều, chỉ khoảng 3/4 diện tích đáy hồ thôi. Mỗi ngày lúc rảnh rỗi bạn nên dùng vợt vớt phân cá ra (phân cá đóng cục nên cũng dễ vớt lắm). Mh cũng đã làm như vậy và thấy hiệu quả lắm ( nước trong ko đục). Bạn cũng cần xem lại hệ thống máy lọc có hút không và nhớ thay bông lọc sau 3, 4 ngày.

7. quymatden

quymatden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể cá nhà mình chỉ nuôi mỗi một con lahán,30x60.máy lọc mình cho chạy cả ngày và tấm lọc cũng rất mau dơ.Nhà mình dùng nước giếng không biết có phải vì thế mà mau dơ không vậy các bạn,nước ra màu xanh,xin bà con chỉ giúp

8. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có một số ý kiến

1- nước giếng thì chắc chắn có nhiều khoáng chất (Fe++,Al-,ca++,Mg++...) chất "nhớt" của cá sẽ kết tủa, nước sẽ rất mau đục vàng vàng.
    2-hồ bạn để chỗ có nắng chiếu vào mạnh quá sẽ sinh ra tảo lục làm nước có màu xanh...
    mình đoán vậy.
    Nên để nước giếng lắng ít nhất 2 ngày trước khi bơm vào hồ cá (hoặc nhỏ vài giọt thuốc làm trong nước , thuốc hiệu JIN.. có hình cá dĩa ngoài Lưu Xuân Tín bán 20k /chai). chọn vị trí cho hồ đừng để ánh nắng chiếu trực tiếp.

9. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Làm như bạn vductien thì đúng rồi, nhưng mình rất ngại dùng thuốc, bạn có thể cho vào hộp lọc 1 lớp than hoạt tính. Than hoạt tính sẽ lọc sạch những kim loại có hại và chất hữu cơ trong nước, và làm nước rất trong, 1 gói xài được hơn 1 tháng.

10. quymatden

quymatden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn nhé,tớ sẽ làm như các bạn chỉ.còn nước máy thì sao nhỉ,mình bỏ vào liền có được không,nước nào thì tốt hơn cho cá vậy mấy bác

11. babylove

babylove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước mưa là tốt nhất cho cá đó bác, mà dù nước máy hay nước giếng thì bác cũng nên để lắng trong 2 ngày rồi mới cho cá vào, mua thêm thuốc làm trong nước bỏ vào nữa nha.

12. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bạn nói sao thế nước mưa có chắc tốt hkông.Nước mưa bây giờ ô nhiễm lắm,hôm trước làm chết 2 cặp cá dĩa của mình.tiếc đứt ruột,toi 200 + 3 tháng tiền ăn + 3 Tháng chăm sóc

13. quymatden

quymatden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    uh,có lẽ tốt nhất là nên mua than hoạt tính về bỏ trong bể lọc đi thôi,còn thuốc làm trong nước có ảnh hưởng g2 tới cá không nhỉ

14. trandat

Thích đã nhận:
    2
    Nước máy tốt hơn nước giếng vì đã được lọc kỹ rồi, nhưng bạn phải để tối thiểu là 24 tiếng trước khi sử dụng, nếu kỹ hơn nữa thì cho sục khí vào để mau bay hết flo. Còn nước giếng thì bạn nên mua thêm 1 bộ lọc nữa để lọc bể chứa của bạn 1 ngày trước khi sử dụng, trong hộp lọc bạn cũng trải 1 lớp than hoạt tính, 1 lớp san hô vụn, và trên cùng là lớp gòn lọc. Bạn cũng nên sục khí vào trong thời gian lọc để phèn nhanh kết tủa và được lọc sạch. Làm như vậy thì sau khi lọc xong, nước mới sẽ có pH tương đương với pH trong hồ và sạch phèn, cá bảo đảm không bị sốc khi thay nước.

15. Tinvihorn

Tinvihorn Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Trandat chỉ giùm mình chỗ mua than hoạt tính ở đâu vậy, giá bao nhiêu, chỗ mình mua chỉ bán sĩ không bán lẻ, cám ơn nhiều.

16. trandat

Thích đã nhận:
    2
    Tiệm cá cảnh nào cũng có bán than hoạt tính hết bạn à, khu Nguyễn Thông, Lê Xuân Tín, Cao Quý... 10k 1 hộp lớn.

17. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa, nghe các bác khác nói thì chợ KIm Biên có bán mà. bác thử hỏi xem sao

18. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nước máy cũng được nhưng bạn phải phơi nắng cho cl2 trong nước được khử hết thì bạn hãy cho vào hồ. nếu không có điều kiện thì bạn nên mua một cái bồn dự trữ nước cho vào đó ít mùn (lá cây phân huỷ), san hô để làm ổn định độ ph trong nước máy, Chúc bạn thành công

19. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác TRANDAT gioi thiệt , làm theo cách của bác không những hồ trong cá còn trông đẹp hơn trước. ĐÚNG LÀ CAO THỦ.
    hảo.......... hảo............1200d 1 gói.hihi

20. trandat

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn, lovesickmissyou quá khen, mình cũng chỉ mới tập tành nuôi cá thôi.