bể cá nhanh đục

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi julyaut, 31/7/07.

1. julyaut

julyaut New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác em là lính mới chơi cá. Đọc một số bài các bác nói cho san hô vào hộp lọc, em dùng hộp lọc 3 ngăn, cũng cho san hô vào nhưng thấy nước mau đục quá, em nghĩ tại san hô nên bỏ ra & thay bằng sỏi, như vậy có tốt cho cá không các bác?
    Một vấn đề nữa em chưa rõ là kiểm tra độ kiềm trong nước bằng cách nào vậy các bác bày em với. Cám ơn các bác nhiều nhiều :-*

2. king hoangde

king hoangde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kiểm tra đọ kiềm thì bạn nên dùng máy đo độ pH đó bạn mua ở các tiệm bán cá chắc có đó

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn nên cho bông lọc vào thì hay hơn, chất lượng nước ở HAN nói chung không cần phải cho san hô vào làm gì cả, san hô sẽ làm Ph trong nước tăng hơn, phù hopự với số ít các loại cá thôi bạn à.
    Chú ý bông lọc không nên giặt thường xuyên, và lúc nào cần thiết phải giặt thì giặt sơ qua bằng nước thường thôi, vì bông lọc có vi sinh trong đó, vi sinh trong bông lọc sẽ giúp cho nước bể cá của bạn trong hơn đó.

4. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn mua chai nước đo PH của Mỹ = 80k hoặc VN=20k(của Mỹ cho an tâm:D). Ko phải mình chê ý kiến của king hoangde mà mình muốn tiết kiệm cho bạn ấy thôi mua máy chắc là đắt, mình cũng xài chai nước đo PH của Mỹ mua ở 808 Trần Hưng Đạo quận 5. Còn nước đục bạn vào đây xem thêm nhé. Chúc bạn vui.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=24600

5. khoaha

khoaha Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở mấy tiệm bán cá có bán cái chai thuốc làm trong nước đó bạn. Mình thử rồi, cả tháng hồ vẫn trong veo, cá vẫn bình thường.

6. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em hoàn toàn đồng ý với Bác GHT, nên hết hợp hộp lôc 3 ngăn với bong lọc thì nước sẽ trong hơn.