Bể cá vàng đầu tay - chào hỏi và nhờ tư vấn

Thảo luận trong 'Cá vàng - cá chép - koi của thành viên' bắt đầu bởi silencer, 22/1/11.

1. silencer

silencer New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác, sinh ra đời phàm đã là đàn ông thì nếu không tinh thông văn võ, thì cũng nên phọt phẹt 1 ít văn nghệ văn gừng. Đó là gì? Ngày xưa, thời cụ Bảo Đại tắm mưa ở truồng đó là: cờ bạc, hút sách, rượu chè, giai gái. Ngày nay, xã hội phát triển văn minh, thị hiếu nâng cao thì là: chim, cá, lá, gái (lại là gái :devil:). Số em, tử vi bảo rằng chỉ hợp với số chẵn nên em mạnh dạn đầu tư vào món số 2 :x (món số 4 để dần dần đầu tư sau các bác ạ, đầu tư dàn trải không khéo thì vỡ mồm như Vinashin í ~X().

Bể cá đầu tay của em là bể cá vàng ~ 40x30x30, cơ sở vật chất mới có:
    - lọc nước Jebo 502
    - Sỏi nền
    - 1 em cá 3 đuôi :x

Nhân biết diễn đàn ta qua cụ gúc, em xin nhờ các bác tư vấn nuôi con gì (thêm), trồng cây gì, phối cảnh ntn cho đẹp. Đa tạ các bác. (chấm chấm chấm, p.s: nếu thành công em sẽ rì pọt hoành tráng!! :D).

Last edited by a moderator: 29/3/11
    ndl thích bài này.
  2. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    bể nhỏ thế này em nghĩ bác nên làm cái bể nuôi tép thì hợp hơn.bác tham khảo thêm bên box thủy sinh.chúc bác có bể đẹp :D

3. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Chào mr.Nortrom :D

Văn vẻ 1 hồi nhung vào câu hỏi thì tớ chỉ có 1 lời khuyên là khi nào còn con cá vàng thì đừng nghĩ đến chuyện rải sỏi, trồng cây phối cảnh =))

Cá vàng là con thuộc loại "feeder" ăn lắm ị nhiều, phá cây phá nền, chỉ 1 2 tuần nữa thôi thì cái lọc thác bé nhỏ kia cũng chả kham nổi đống chất thải của con 3 đuôi :laughing:

>>> nếu muốn trồng cây thì sang box thủy sinh nghiên cứu, nhưng trước sau gì thì cũng muốn vứt con 3 đuôi đi thôi, phế vật lắm =))

Namç thích bài này.
  4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nói chung cụ cứ vui với cá vàng cũng đc. Cụ mua 1 cốc ráy về cắm, chứ cây khác thì cá vàng sẽ xơi hết đấy ạ. Véo cằm cụ vào ABV, mong cụ sớm nghiện thủy sinh :)

5. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Công nhận bác chủ thớt có khiếu văn nghệ văn gừng , hài ra phết

6. meinLiebling

meinLiebling Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hiện tại e cũng đang dùng bể nhỏ như thế này. Trc kia e dùng Jebo 502 trong bể nuôi có 4 chú cá vàng thôi, nhưng cái lọc ko thể kham nổi.Nó chỉ thuần túy là cái chặn rác, chứ ko xử lý nc hiệu quả cho lắm. Lúc nào e cũng phải khoắng đáy bể lên để nó hút phân, nếu ko thì .............. thôi rồi.
    Về sau e cải tiến cái lọc bằng cách bỏ cái filter bên trong lọc đi, cho một ít sứ lọc và nham thạch vào. Nước có trong lên 1 chút nhưng, nhìn kĩ, e vẫn thấy trong nước có rất nhìu những hạt nhỏ li ti (ko phải bong bóng nước nhé). E nghĩ là có thể do lọc đang quá tải, ko lọc đc hết,. Nước hút vào lọc bao nhiu, chảy ra bấy nhiu, mà ko kịp bị phân hủy.
    Và cuối cùng e quyết định làm quả lọc chế ở ngoài. Chất lượng đã cải thiện trông thấy, nước trong vắt.
    Bây giờ bể nhỏ như của bác chử thớt nhưng lọc thì to đoành đặt dước chân bể.
    E xong đc chất lượng nước thì lại gặp vấn đề cá vàng bị nấm, Hzzzzz........
    Lại phải tiếp tục mày mò tham khảo trên diễn đàn và thử, nhưng vẫn chưa chữa hiệu quả hzzzzzzzzzzzzzz.............

7. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bể nhỏ thế em nghĩ bác đừng nuôi cá vàng nữa chơi cây tiêu tảo với 7 màu đi cho dễ chăm bác ơi :D

Namç thích bài này.
  8. tranvuhuy

tranvuhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Thứ nhất bể đó nuôi cá vàng bé quá
    Thứ hai lọc thác chịu sao nổi bọn cá vàng ( ae cá vàng toàn chơi lọc tràn như La Hán , có người táng cả khoan thành như cá rồng )
    Thứ ba nuôi cá vàng đừng trải nền lưu chất thải trong bể là không tốt chút nào

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:38 PM ----------

Hai cái tô đỏ bạn nhớ
    Cái vấn đề hạt li ti thì bao h vi sinh ở bể bạn ổn định ( khaongr 3 > 6 Tháng) thì sẽ hết hoặc có thể mua cái lọc mút :D
    Vấn đề nấm thì : chả ai tránh được đây là bệnh nan y rồi thì phải , bị nhiều + dai dẳng chỉ biết thêm muối hạt vào bể thôi

Namç, minh_tam, tomylong and 2 others like this.
  9. meinLiebling

Thích đã nhận:
    12
    Em cảm ơn bác! Đúng là sau khi nước trong bể ổn định và vi sinh phát triển thì chất lượng nc sẽ cải thiện lên đáng kể.

10. beiu

beiu Member

Thích đã nhận:
    15
    Bác dán cái nền màu đen 0r xanh corban cho nổi cá . Mới nuôi cá vàng bác nên nuôi gù ( ryukin) cho nó trâu bác ạ !

Namç and meinLiebling like this.
  11. meinLiebling

Thích đã nhận:
    12
    E cũng đang nghiêng về dán bể màu xanh đây, màu đen thì hơi tối

12. meinLiebling

Thích đã nhận:
    12
    Dán phông nền thì phải dán mặt trong hay ngoài bể vậy các bác!

13. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    mình đang dán màu đen , chả thấy tối gì cả
    mặt ngoài bạn ạ

beiu and meinLiebling like this.
  14. meinLiebling

Thích đã nhận:
    12
    E quyết định mua đề-can màu xanh corban rồi, mua ở cửa hàng bán đề-can ở Nguyễn Thái Học, 18k/1 mét (khổ 60cm)

15. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    hì mỗi người 1 ý thích mà . Công nhận dán màu đó cá nổi vô cùng :D vì thế nên các hàng cá cảnh và rất rất nhiều anh em dùng

beiu thích bài này.
  16. tomylong

tomylong Active Member

Thích đã nhận:
    17
    như mình chơi luôn cả bộ phông kèm đèn chiếu phông phía sau bể :D, bộ phông đèn để cách bể 5mm, trông gần như thật ^^

17. huyto

huyto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình không thể nhìn rõ cá vàng nhà bạn kích cox thế nào nhưng bể 30x30x40 thì đủ để nuôi khoảng 4 con cỡ bằng ngón tay cái là vừa. Đợi khoảng 1 năm nên thay cái bể to hơn đi. Còn không rthif nuôi 2 con là được. Nếu thích độc thì nuôi một con nhưng e hơi ít, không bõ để ngắm.
    Em không biết người khác thế nào chứ em không giám để cát sỏi trong bể, nước bẩn, máy lọc hoạt động không hiệu quả.
    Dùng cây giả cho vào bể thì được.

18. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác này nói chuyện nghe vui phết, cá vàng mình cũng ko rành lắm nên ko giúp gì dc nhìu

19. nazuto

nazuto New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác chủ thớt :applause: đây mới thực sự là đẳng cấp, am hiểu cá thì cá vẫn sống tốt :devil:
    Em cũng rất thích nuôi cá nhưng chưa có điều kiện, cũng có 1 bể
    + Kích thước 40x20x20 gồm 2 con cá vàng ngọc trai + 3 con thần tiên nhỡ.
    + 2 cái chén rượu nhỏ trồng mỗi cái 2 cây cỏ
    + 2 cọng rong đuôi chó thả nổi
    + Không sủi lọc
    Tất cả vẫn sống tốt.
    Nhiều lúc cũng muốn làm bể to 1 tý nhưng cầu kỳ quá, đã chơi thì phải bể 1.8m và quá tốn thời gian nên làm cái bể nhỏ nhỏ yêu yêu thui :-S

20. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    em cũng có làm 1 bể đầu tay đây mong mọi người xem và cho ý kiến [​IMG] àk nhầm ảnh DSC03077.JPG DSC03078.JPG còn đây là em cú mấy con chép vàng quá nó ăn hết mấy cây thủy sinh bắt đc nó thì bể nó thành như thế này DSC03082.JPG [​IMG]
    mọi người xem và thông cảm em chưa đăng bài bao giờ.