Bể Cá với chủ đề "TIỀN" :D

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi thebigb0y, 3/10/08.

1. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Giới thiệu cái bể cá của em cho mọi người xem...
    Em là KTS mới ra trường, bố mẹ cho sửa lại cái phòng http://www.flickr.com/thebigb0y , trong phòng thì bể cá chính là điểm nhấn...
    Vị trí của nó đây ạ: (bức tường xây không trát và giá đỡ bể cá hình chữ $, do chủ đề của bể cá là TIỀN mà)
    [/B]

Làm bể theo chủ đề nên trong bể em bố trí Phật di lặc cầm tiền, dưới sỏi nền là rất nhiều tiền xu 500 và 200 (loại này ít bị rỉ sét):

Tiền xu nè, lượm đi các bác:

Một góc bên phải... các cây của em đều đc cắm thẳng xuống sỏi, chỉ ăn phân nước

Cá Kim Cương Phượng Hoàng nè, đôi này bé tí mà mua 70k đấy:

Nhân tiện, nhờ các tiền bối cho em hỏi vài câu về mấy con Thần Tiên nhà em:
    Con màu trắng này em mua cách đây 4 hôm, từ 4 hôm nay chưa thấy nó đớp thức ăn lần nào, mà bây giờ em để ý thấy bụng nó to quá, ko biết có phải chửa ko nữa....
    Cụ thể là các triệu chứng như sau, các bác bắt bệnh dùm em:
    -Không ăn, nhưng vẫn bơi lội khoẻ mạnh ở tầm nước trung, vây lưng vẫn dựng đứng... chắc là nó ko bị mệt
    -Hôm nay cứ thấy nó nấp 1 mình sau lưng ông tượng, còn con kia (mua cùng cặp - ko biết có phải con đực ko) thì đuổi đánh bọn cá thần tiên đen...
    Bệnh gì vậy các bác? sình bụng hay chửa hay ốm vậy :D

Tiếp theo các bác cho em hỏi cá Thần tiên nhà em lúc mới mua về thì sôi nổi hoạt bát lắm, bây giờ cứ nổi lên mặt nước thế này.... nhưng em cũng cảm thấy chúng nó đang khá lên rồi... em thấy nuôi Thần tiên có vẻ khó...

2. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hèm,anh làm bẩ cá như thế này có xem fong thủy chưa vây,làm như này mà ko xem thì nguy hiểm đấy.cá mới mua về lạ nứoc thì ko ăn là fải rồi.cá đớp các con khác vì nó muốn làm con đầu đàn mà.Nuôi thần tiên khó lắm,e cũng ko có kinh nghiệm j nhiều

3. thebigb0y

Thích đã nhận:
    180
    Phong thủy phòng mình đây bạn ah:

Cửa vào là hướng Nam, lại bị xuyên từ ngoài sân xuyên vào 3 cửa gần như thằng nhau.
    Mình sinh năm 85 - Càn Kim - không hợp hướng Nam, mà hướng Nam lại là Hành Hỏa nên mình dùng Thủy - Bể cá để cản lại...
    Mình mệnh Kim, hợp với Thổ (đất) nên bức tường mình dùng gạch xây không trát, chính là tính Thổ đấy bạn ạ
    Còn ông tượng phật nằm trong bể cá sau này sẽ có linh hồn, ông ấy sẽ bảo vệ mình khỏi linh khí và gió không tốt từ ngoài đi vào... nếu cần mình sẽ lập thờ và thắp hương cho ông tượng Di Lặc này.... cắm hương vào miếng xốp ở đáy bể cá ấy mà...
    Hihi, thanks bạn đã quan tâm đến Phong Thủy của phòng mình

4. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    ngộ ghê mới thấy lần đầu tiên.điiiiiiiiiiiiiiii...............

5. thanggago

thanggago Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú này mới ra trường mà phong thủy cũng tính ác nhỉ? Bể cá lạ

6. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em thì ko rõ về phong thủy lắm nhưng có nghe nói là bể cá không được để đối diện cửa ra vào, xem như trong hình phác thảo thì hình như là bể cá đối diện cửa ra vào rồi :D

7. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    không phải dùng thủy để khắc hỏa đâu bạn ơi chỉ tạo ra ngủ hành tương khắc còn về luật ngủ hành tương sanh thì hỏa sanh thổ , thổ sanh kim ,bức tường trấn môn là tốt xong hồ cá là sai hồ cá đặt sau bức tường mới tạo ra ngủ hành tương sanh

8. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    pó tay bác này có seri ảnh pháp y kinh qué. Hồ này ko hiểu bạn định chơi cá hay TS hay chỉ bố trí cho hợp phong thủy vậy nhỉ?

9. madeinvietnam

madeinvietnam Member

Thích đã nhận:
    0
    Phong thủy thì chưa có thời gian xem, nhưng thế đất có vẻ không tốt mấy nhỉ, đất thóp hậu thì ít lộc lắm.
    Cái hình $, nói thật bạn đừng giận, thoáng nhìn thấy mỹ thuật kém quá, nhìn quá nặng nề, trát và quét nước xi măng kiểu đó thoáng nhìn giống cái bàn thờ ngoài trời quá, không thấy hợp.
    Góp ý chân thành đó, không phải chê bai đâu,bạn xem thử lại xem hay do chỉ nhìn 1 phần nhỏ trong nội thất nên thấy thế.

10. Kai

Kai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mệnh chú chẳng sao đâu, mua thuốc uống là trị khỏi thôi...

11. dhquan

dhquan Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cái đèn dây phía sau của bạn có vẻ phá ánh sáng của bể nhỉ. Chữ $ quét bằng nước xi-măng hay j mà trông nham nhở thế ? Nghiên cứu lại xem để cho em nó mịn màng tí. Ko biết phong thủy của bác có đặt đc thêm cái bể nữa vào hốc dưới hay ko ? Làm tiếp nhát nữa ở ô dưới cho nó đỡ giống cái chạn.

12. skyperland

skyperland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    đúng là dân kiến trúc có ý tưởng độc đáo thật. chắc bác này rành về phong thủy lắm nhỉ. nhưng nghi là cái hồ của bác sẽ hok sống dc lâu đâu... chơi nền trơ thì khó sống lắm ah mà còn thêm vụ đồng xu nữa mới chiến....

13. DuLong

DuLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác để đồng xu vào mai mốt nó rỉ sét ra là nuôi con cá nào là chết con đó đấy bác ah.

14. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Chào bạn.
    Theo mình, tượng phật Di Lạc thì bạn nên mang lên khỏi mặt nước lập bàn thờ trên bậc cao nhất của chữ S là tốt, tượng phật ko nên để ngập trong nước.
    Nếu muốn trồng thủy sinh thì phải đọc và nghiên cứu thật kỹ các bài viết về thủy sinh như: phân nền ( dinh dưỡng cho cây), ánh sáng cho cây, lọc nước, CO2 để cây quang hợp cùng ánh sáng đèn, cách phòng và điều trị rêu hại, cách chăm sóc cây, cá trong hồ,..
    Riêng phần lũa, đá trang trí để sắp bố cục thì bạn có thể tự sáng tạo, nhưng các điều kiện cần và đủ để cây và cá sống được thì phải đáp ứng.
    Nếu không có các điều kiện như trên thì bạn chỉ nên nuôi cá với nền trơ, không có trồng cây.
    Vài ý kiến, mong bạn tiếp nhận.

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Vào nhà bác này choáng! vì nhìn đâu cũng thấy ngồn ngộn 1 chữ $...:D
    Tôi nghĩ phong thủy là 1 môn khoa học rất hay và thâm thúy, không lẽ cứ vẽ đầy nhà $$$ là tiền vô như nước sao?
    Dù sao cũng là 1 kiểu chơi độc!

16. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    phong thủy đơn giản như vậy sao??? những luận cương thâm sâu bao quát ngũ hành vũ trụ của tiền nhân, giờ được xem là một môn khoa học thần bí khiến các nhà khoa học cả
    Đông và Tây quan tâm nghiên cứu lại được lý giải giống dăm quyển sách ngoài lề đường, giống cách nghĩ đơn giản của mấy em học máy kiểu kim mộc thủy hỏa thổ ngũ hành tương sinh tương khắc rồi phịa ra cách lý giải thậm chí còn có chút báng bổ vậy sao.
    thủy sinh đơn giản như vậy sao?
    thủy sinh cũng là một môn khoa học tổng hợp hay và thâm sâu không kém nó đòi hỏi người chơi phải nắm vững nhiều lý thuyết cơ bản toán, sinh, lý, hóa cộng với những kinh nghiệm đi trước của tiền nhân và đúc kết riêng bản thân, cái kho luận cương đọc mãi không hết.
    cái cảnh bạn "giải phẫu" cận cảnh không kém phim kinh dị, post lên không để giải quyết được gì, anh em lại khiếp đảm và khéo ổng di lặc ổng thăng luôn là bạn hết tiền đó.
    câu này chính xác.

17. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Độc thật! Có 1 no 2! Nhưng mà cứ với tiến độ tiền xu nhiều nhiều này thì chắc cá bác đi Đài Hoàn vũ liền liền quá! Bác phải xem lại đi ko là..............

18. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    cười đau cả bụng:laughing:, nhưng bác nầy có cá tính mạnh lắm đây...cứ phát huy bác à...nhưng có cái này xin góp ý:
    hài hòa là căn nguyên của phong thủy...tức là dẫu có đầy đủ yếu tố tốt của phong thủy nhưng khi chính bản thân nhìn vào vẫn cảm thấy nó không tự nhiên, không hài hòa, gượng ép tức chưa thể hợp phong thủy được...
    còn việc bạn mổ xẻ con cá vãi cả ruột gan máu me thế kia thì ắc hẳn bạn nên chọn một thú vui khác bạo lực hơn thì mới hợp với bạn được...chẳng hạn như...đua xe:laughing:
    vài nhời bác đừng giận nhé

19. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thấy thì bác không quan tâm đến cá mấy mà muốn cho hợp phong thủy thôi nên mới mổ xẻ con cá dã man thía . Góp ý tí bác đừng để bụng :D

20. thebigb0y

Thích đã nhận:
    180
    haha, thanks kiu các bác góp ý...
    Về Phong Thủy thì em mới ra trường nên chưa nhiều kinh nghiệm, các bác thông cảm... nhưng kệ, em tin vào 1 cái gì đó thì cứ làm đại thôi :D, có cơ hội để sai thì mới có cơ hội để đúng chứ... :D ko lẽ đợi đến khi mình thật giỏi rồi hẵng làm bể cá... Phong Thủy thật ra cũng có nhiều môn phái, lập luận khác nhau, nhưng chẳng ai có thể chứng minh bằng khoa học là ý kiến của mình đúng cả... theo em thì Phong Thủy là làm theo cái mình Tin, từ đó mình yên tâm mà sống thôi, hì hì...
    Còn việc mổ cá thì có lẽ là em dã man quá :D, các bác thông cảm, tại vì em muốn nghiên cứu thôi mà... nhờ đó các bác cũng biết là con cá nhà em ko phải bụng to vì sắp đẻ mà bụng to vì uống nhiều nước quá mà, hihi...