Bể cá - zeroo

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi zeroo, 7/3/06.

1. zeroo

zeroo New Member

Thích đã nhận:
    6
    Bể này được setup tháng 1/2006 để chơi Tết, lúc mới làm nó như thế này. Mấy hôm đầu, khách đến nhà cứ thắc mắc: Sao nhìn mãi chẳng thấy con cá nào??? Mang tiếng là bể cá mà chỉ toàn cây với nước. :confused:
    Ức quá, tớ liều lĩnh cho chục em neon vào khi mà bể mới làm được có 4 ngày, thế mà 1 tuần sau chỉ tèo có 3 chú, cũng hơi tiếc thật nhưng đỡ mất công giải thích với mấy thằng cha lắm chuyện :D

2. zeroo

zeroo New Member

Thích đã nhận:
    6
    Sau gần 2 tháng

Sau gần 2 tháng, cây cối sinh trưởng khá, nhưng tốc độ phát triển có vẻ chậm hơn so với bể của các bác ở đây:(

Ai có cao kiến gì làm ơn giúp tớ cải thiện tình hình cái :crying:

3. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    cây của bác phát triển khá quá chứ,nhất ngưư mai chiên mọc nhanh ,em nhìn thấy thích quá

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Mọc nhanh thì phải xem bể của mell (của mell có 1 tháng). Bể này 2 tháng mà mọc thế này thì chưa gọi là mọc được, mới chỉ là tồn tại thôi. Nhìn cách trồng là biết mà :D

anyway bể thế này là khá lắm rồi, hồi mình mới chơi, 1 tháng làm lại 2 lần, tiền nộp cho các bác bán cá bán cây tơi tới!!

5. phat

phat New Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    nhà bác ở đâu vậy có ở sài gòn không bác có thể bán cho em 1 ít cây ngưu mao chiên không em đang cần hu hu hu

6. zeroo

zeroo New Member

Thích đã nhận:
    6
    Tớ ở Hà Nội nên khó mà share cho bạn được, tớ cũng đang định thay ngưu mao chiên bằng một loại khác

7. zeroo

zeroo New Member

Thích đã nhận:
    6
    Ơ, đồng cảnh ngộ nhể :laughing:
    Công nhận bể cua mell cây lớn khiếp thật, có bí quyết gì không :confused:

8. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    :blushing:
    bể của mình 3 tháng bằng bể mell một tháng, cây cắm nhiều :D chết cũng nhiều, bị chém cũng nhiều
    chúc mừng bể bạn cây cối trồng được đó, ko lung tungnhư bể mình :))

9. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bể của zeroo trông thanh bình quá!nhất là bể lúc vừa mới setup trông tinh tế và đầy mỹ thuật.

10. free_as_abirds

free_as_abirds New Member

Thích đã nhận:
    118
    @pine765 : cậu có thể cho mình biết rõ hơn về sự "Tinh tế và đầy mỹ thuật" ở đây được không ?? Cám ơn nhiều.

to all: không đóng ngu phí thì ko gọi là chơi, chơi cái gì cũng vậy mà phải có thất bại mới có thành công . Mà người bán hàng kinh doanh họ cũng phải có mánh khóe thì họ mới sống được . không thì họ cũng chỉ như chúng ta mà thôi! thử hỏi nếu bạn nào mà có gia đình bán hàng hoặc kinh doanh món gì đó, các bạn có mánh lới hay không?

Cho nên, mất tiền ngu rồi thì nên tính toán một chút, mua cái gì ở đâu hợp lý về giá cả chất lượng chứ không nhất thiết phải mua ở một nơi thế nào cho mình thấy lợi là tốt nhất. Bây giờ các bạn trẻ rất giỏi ngoại ngữ và máy vi tính mà thông tin trên mạng internet thì mênh mông như đại dương, các bạn có thể tham khảo về hình dáng giá cả mọi nơi để tránh cho những sự khờ dại khôn g đáng có/ Nếu ta tỉnh táo cảnh giác chắc cũng chẳng phải làm mồi ngon cho các tay bán cá cây.

Theo mình thì người chơi có thể chia ra các cấp sau:

Cấp 1 cắm cây sao cho cây không bị nổi lên mặt nước
    Cấp 2 cắm cây cho sao cho chúng sống, mua các loại cây mình thích nếu có thể.
    Cấp 3 Bắt đầu học các loại tên cây, các đặc tính sinh học và điều kiện sinh sống của chúng
    Cấp 4 bắt đầu có ý tứ cho bể của mình, bố cục, màu sắc và dần dần chọn và tạo cho mình theo phong cách.
    Cấp 4 Giáo sư :D

Đáng mừng là zeroo đang ngấp nghé ở cấp độ 4

11. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Hê hê, bể đẹp quá... em thích cái góc bên phải, trông khá hài hòa:)...nhưng sao ở giữa lại thòi ra 1 ngọn trông trơ vơ vậy nhỉ:confused:
    @ZC: anh là anh Hồng hả, em thấy nick quen quen...:D

12. phuongmy

phuongmy New Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình không biết gì về bể thủy sinh, nhưng cảm thấy bể của zeroo rất nhẹ nhàng, giản dị, bình yên. Cây lên xanh tốt, không bị rữa, rêu bám như những hồ mới làm (hồ của mình á) là hay quá rồi. Mình thích 1/2 phần sau của hồ, riêng phần phía trước trồng ngưu mao chiên, giá mà thay đổi cho nó mềm mại hơn một chút thì chắc đẹp lắm. Thân ái.

13. zeroo

zeroo New Member

Thích đã nhận:
    6
    Rất cảm ơn các ý kiến của các bạn. Thực ra, zeroo bắt đầu có bể thủy sinh đầu tiên cách nay 6-7 năm rồi, nhưng vẫn mãi chỉ là amateur mà thôi. Phần vì không có nhiều thời gian, phần vì chưa thấy ham mê thực sự. Nhưng từ khi vào diễn đàn này, được nhìm ngắm bể các của mọi người, được nghe các bạn thảo luận, trao đổi kinh nghiệm... và nhất là cảm nhận được sự đam mê đối với bể cá - cây thủy sinh của các thành viên, zeroo mới thấy thú chơi này thật tuyệt.

@free_as_abirds: Bản thân tớ chỉ dám nhận mình đang ở cấp độ 2,5 so với barem của bạn :blushing:

@DNT_designer: nhận xét của bạn rất đúng, nguyên là tớ thừa 1 cành diệp tài hồng nhỏ nên cắm tạm vào chỗ đó, không ngờ nó phát triển quá nhanh, bây giờ thì tớ đã giải tỏa, đưa ra vị trí khác hợp lý hơn rồi

@phuongmy: tớ cũng đang có ý định thay ngưu mao chiên bằng loại khác, có điều chưa biết chọn cây gì cho phù hợp

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    @ 0: Các loại trồng nền gồm có cỏ thìa, cỏ đỏ, Hoàng quan thảo lá kim, Chân châu nhật, Ngưu mao chiên, cỏ tóc,... Ngoài ra ở Ninh bình còn có loại cỏ cói rất đẹp, hiện tại có bể của anh Aquatichung là khá phát triển. Chúng có một màu xanh giống với những loại cỏ bình thường trên cạn nhưng có khả năng sống dưới nước, không bị chuyển lá. Hạn chế là chúng sinh trưởng khá chậm, lần trước nhóm offline HAN có chuyến dã ngoại Ninh Bình đã thu hoạch khá nhiều ở 1 đoạn suối. Không biết bây giờ chúng đã mọc lại được chưa :D

15. zeroo

zeroo New Member

Thích đã nhận:
    6
    Cảm ơn bạn coi7, tớ thích loạii nào trông mềm mại một chút, và nhất là sau này không quá cao như ngưu mao chiên.

Góc phải bể

16. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    thật là một góc thanh bình nơi miền quê hoang dã. Bể đẹp đay chứ bạn!

17. zeroo

zeroo New Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo tư vấn của mọi người, tớ đã bỏ gần hết ngưu mao chiên ở phía trước bể và trồng vào đó mấy nhánh chân châu, trông thoáng hẳn :) Bây giờ chân châu vẫn còn bé xíu, hy vọng 1 thời gian nó sẽ phát triển và đẻ nhánh nhiều hơn.

18. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    bác chơi trân châu cao hả bác. hìhì em sợ nó lớn nhanh và cao hơn cả mấy cây phía sau mất bác ạ

19. zeroo

zeroo New Member

Thích đã nhận:
    6
    Ui, cái giống chân châu này lùn tịt đấy chứ, chắc tại tớ chụp gần nên trông vậy thôi. Mà nhỡ nếu sau này nó cao thì... lại cho về tuyến sau làm phông, có khi lại đẹp ấy chứ :D

20. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    tớ nghi ngờ lắm có khi bạn mua nhầm phải trân châu cao lá cạn lắm, tại chân chau bò mình thấy lá nó khác khác cơ, nghi quá cơ