Bể các rồng có cần sục khí và lọc nước liên tục không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi massing, 7/9/07.

1. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bạn,
    mình mới nuôi cá rồng. Máy sục khí và lọc nước chạy ồn ào quá. Không biết một ngày cần sục mấy tiếng hay là cứ để nó chạy mãi!
    Cám ơn các bạn!

2. caovan

caovan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn
    Theo mình thì bạn nên tắt tất cả theo giờ ngủ của bạn, như buổi trưa và buổi tối nên tắt tất cả. Một phần để tập cho chú cá của bạn quen dần với môi trường không có sũi và lọc nước phòng hờ khi cúp điện thì nó sẽ không bị bất ngờ. Thứ hai là sẽ kéo dài tuổi thọ của các vật dụng, đỡ tốn tiền sắm cái mới.

3. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    máy sục khí chỉ là đảo nước trong hồ để cho hơi c02 thoát ra ngoài. Nếu đã có hệ thống lọc thì không cần chạy máy sục khí. Hệ thống lọc phải chạy liên tục. Nếu sau tắt máy sục khí mà còn ồn ào thì bác có thể post hình hệ thống lọc của bác nên mạng để cho Anh em có thể góp ý dễ hơn.

4. massing

Thích đã nhận:
    39
    Cám ơn bạn, mình sẽ chụp và post lên nhờ các bạn comment!

5. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể tắt sục khí nhưng lọc thì tuyệt đối không bao h được quyền tắt,bởi nước trong hồ cần sự lưu chuyển để loại bỏ các chất dơ và độc hại trong nước và khiến cho cá không bị ngộp,thứ 2 nữa là nếu bạn dùng lọc tràn thì nếu không có nước các con vi sinh sống trong san hô và bông lọc sẽ chết hết và đó là tổn thất rất lớn đấy!!!

6. massing

Thích đã nhận:
    39
    Các bạn ơi. Mình mới mua bộ vừa lọc vừa sủi 25W về. Bể mình cao khoảng 50cm. Mình để nước một nửa và đặt bộ lọc ở trên miệng bể, hôm qua nước vẫn lọc bình thường, hôm nay lại không thấy lọc được. Khi mình hạ thấp độ cao của bộ lọc thì mới được. Bể mình là loại bé, cho nên không thế gắn thêm gờ ở dưới.
    Các bạn cho hỏi tại sao nước không chảy lên được đến miệng bể. Có phải máy lọc hỏng không?

Cám ơn các bạn!

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Máy bơm của bộ lọc mới quá yếu không bơm nước nên cao được. Bạn nên cho thêm nước vào. Nếu hồ nhỏ tại sao không dùng loại này (coi hình ở dướ)?. Loại này dùng máy oxy và rất là tốt nhiều ngươi chơi cá đĩa đa số là dùng hệ thông lọc này. Nhu cầu nước của cá đĩa là cần nước rất là sạch.

8. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hehe ... còn tiếp. Thứ ba là tốn tiền mua cá mới :laughing: :laughing: :laughing:

@massing: cá rồng rất thích dòng nước chuyển động, nếu có oxy nữa thì càng tốt hơn. Thú thật ban đêm mới nghe mấy cái mấy đó chạy ồn ào thật, nhưng nghe riết sẽ thành quen ---> ghiền lun . Không có nó ngủ không được :laughing: :laughing: =)) =))

9. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    theo mình thì xài cái lọc thường là được rồi,cái lọc vi sinh của bạn kevdv cũng được nhưng nó lọc kg sạch được,cái đó dùng cho cá dĩa thì tốt,vì cá dĩa hàng ngày đều phải thay nước.còn cá rồng mà thay nước vậy thì mệt lắm.

10. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    xin chia sẽ thêm.

Dù sponge filter không lọc được chất dơ dưới đáy hồ. Nhưng theo tôi thấy chất dơ ở dưới đáy hồ không khác gì với chất dơ được hút vô trong hệ thống lọc: Nước lúc nào cũng đi qua chất dơ dù ở trong dưới đáy hồ hay trong hệ thống lọc. Chắc có lẽ nhiếu bạn không thấy chất dơ ở dưới đáy hồ cho là nước hồ được sạch sẽ nhưng mà không liên tưởng được chất dơ hút vô trong hệ thống lọc cùng làm cho nước dơ không khác gì chất dơ ở dưới đáy.

Riêng tôi thì thích chất dơ nằm gọn một chỗ trong hồ khi nào thay nước thì hút nó ra chứ không ấp trong hệ thống lọc. Lợi thêm nữa khi thấy chất dơ nhiều trong hồ có nghĩa là cá kỳ này tôi cho ăn hơi nhiều; hồ nên cần thay nước nhiều hay thay nước sớm hơn.
    Cá Đĩa là loại cá cần nước rất là sạch sẽ, những người chơi cá đĩa dùng sponge filter mà còn thay nước hằng ngày thì tôi coi như họ chưa lắm chắc về mặt hệ thống của sponge filter.

Last edited: 10/9/07
  11. manhlong

Thích đã nhận:
    372
    Cá Đĩa là loại cá cần nước rất là sạch sẽ, những người chơi cá đĩa dùng sponge filter mà còn thay nước hằng ngày thì tôi coi như họ chưa lắm chắc về mặt hệ thống của sponge filter.[/QUOTE]
    uh,chắc họ kg biết rõ,nhưng mình thấy phần lớn trại cá dĩa ở VN đều thay nước hàng ngày.

12. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng thế ,cá trại cá đa phần thay nước 100% mỗi ngày ,kết quả thu được rất khả quan

Buổi tối ,bạn để lại máy lọc thôi ,tắt máy sủi đi ,kiếm cái nắp đậy lại ,là bớt tiếng ồn :D

Last edited by a moderator: 10/9/07
  13. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    uh,chắc họ kg biết rõ,nhưng mình thấy phần lớn trại cá dĩa ở VN đều thay nước hàng ngày.[/QUOTE]

Nói chung thì họ đều biết cả, và biết rõ là dùng khi nào và ở đâu và vì sao. Các bác đừng lo quá.

Nếu các bác đã dùng tới từ "trại" tức là những người nuôi "thật", mà nuôi "thật" thì khác nuôi "chơi" nhiều, nhiều và nhiều lắm.

Last edited: 10/9/07
  14. manhlong

Thích đã nhận:
    372
    em đồng ý với bác bờm già.em chưa nuôi cá dĩa bao giờ nhưng em thấy mấy trại cá dĩa rất là kỹ về vấn đề xử lý nước.ngày nào em cũng thấy họ thay nước 100%,còn họ có nắm vững những thông tin về cái lọc đó hay kg thì em kg biết,các bác nuôi cá dĩa trả lời giúp em,thanks

15. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    cục mút mà hồ nuôi cá đĩa hay xài là 1 loại lọc vi sinh dành cho cá bột,hệ thống này vừa cung cấp oxy vừa tạo môi trường vi sinh hữu ích,giảm thiểu sức hút mạnh khi cá bột còn quá nhỏ.Thích hợp cho các hồ kích thước nhỏ,tỉ lệ thay nước nhiều chứ hoàn toàn không thích hợp & có thể thay thế các loại lọc khác cho hồ cá rồng.

16. qua

qua Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy xài lọc thường như ý anh manhlong cũng tốt chán. Nếu sợ phân cá hay các chất dơ gì đó nằm lại trong hệ thống lọc thì ta dùng bông lọc nhiều lớp, khoảng 1 tuần thay lớp bông lọc trên cùng là sạch sẽ thôi. Các lớp dưới gồm bông lọc, san hô cứ để nguyên cho các em vi sinh tha hồ trú ngụ. Em đang làm vậy đó, thấy cá rồng nhà em sung quá trời mà không biết có hậu họa gì không?! Mong các anh góp ý!

17. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    uh,chắc họ kg biết rõ,nhưng mình thấy phần lớn trại cá dĩa ở VN đều thay nước hàng ngày.[/QUOTE]

Xin lỗi, nếu bác nói thay nước hằng ngày cũa trại cá thì lại khác. Trại cá thì thường là nuôi chung một hồ nhỏ với số lớn cho nên điều thay nước hằng ngày là phải có. Còn nuôi chơi vui bình thường thì khác.

18. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Xin lỗi, nếu bác nói thay nước hằng ngày cũa trại cá thì lại khác. Trại cá thì thường là nuôi chung một hồ nhỏ với số lớn cho nên điều thay nước hằng ngày là phải có. Còn nuôi chơi vui bình thường thì khác.[/QUOTE]

Hy vọng là thế.

Cái "Khác" ở đây, nếu diễn giải cho nó thật là cặn kẽ thì chắc cũng mất cỡ vài trang A4 là giá chót. Còn nói theo kiểu sư phụ tôi nói thế thì tôi cũng thế, bạn tôi làm thế thì tôi cũng làm thế thì chắc cũng cỡ trang A4 (trong đó chắc cũng có cỡ vài trăm chữ "thì".).

Nói thế, chứ nuôi cho nó vui thì quan tâm làm gì, vui là được rồi. Có thời gian để chăm cá là vui rồi.

Last edited: 12/9/07