Bể cân bằng sinh thái

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi mgtuan, 1/11/11.

1. mgtuan

mgtuan Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước hết, xin thưa với các bác, em là lính mới trong ngành bể thủy sinh. Dự định của em là tạo một bể tự nó đã là một hệ sinh thái khép kín, con người gần như không phải chăm sóc gì cho bể.
    Động vật (cá, tép...) lấy thức ăn từ thực vật và phù du trong bể, Thực vật thì sử dụng chất thải của động vật và ánh sáng để phát triển. Việc làm trong nước được giao cho một loài cá hoặc cây thủy sinh phù hợp.
    Hệ thống này sẽ không có lọc nước, không có sục khí, không có hóa chất. Thiết bị duy nhất cần tới là đèn tạo ánh sáng mặt trời để điều chỉnh sinh thái khi cần thiết.

Xin các bác tư vấn giùm là liệu có thực hiện được không? bác nào đã làm xin cho em vài kinh nghiệm nhé.

Xin cảm ơn các bác.

2. Nguyen Phong

Nguyen Phong Member

Thích đã nhận:
    11
    đc chứ bạn.nhưng chơi ts mà chơi vậy thì khỏi chơi,chơi 1 bể ngoài trời cho rồi.

3. ĐàmVĩnhHưng

ĐàmVĩnhHưng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Giống viễn tưởng quá bạn,e rằng nó chỉ nuôi rêu hại với cái mùi không dễ chịu lan tỏa

4. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Ko lọc, ko thiết bị khác ngoại trừ đèn thì khoai đó, đơn giản nó sẽ giống 1 cái ao tù, sinh vật và các loài thực vật vẫn sống nhưng nước sẽ có mùi và màu đen + rêu, tảo ko kiểm soát được :)
    Thân,

5. kyoshi

kyoshi Member

Thích đã nhận:
    12
    Được anh , hồ bao gồm : Cá ( các loại) + cây ( nhựa ) + lăng quăng và các loại bọ nước ( không dòng chảy ):) Lưu ý :
    1_ nhà có lỗ thoáng khí , tránh tù túng khiến không khí trong nhà không thoát được >> sẽ có mùi thum thủm
    2_ cỡ 3 4 ngày hoặc 1 , 2 tuần đầu : năng mua cá bổ sung + vớt xác cá chết
    3_ cỡ khi nước hồ đã phát mùi : mỗi ngày mua cá và thả ngắm, cỡ nữa ngày đến 1 ngày sau thì vớt xác cá chết :) do nước ô nhiễm quá nặng
    Thân

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cái phong cách này đã có một bà giáo sư khoa học gì đó làm thành công rồi, mục đích là để ngâm cứu
    Cái bể ấy nhìn nước trong cây sống được, có vài con cá
    Không nhớ đã xem ở diễn đàn nào rồi, để kiếm lại cho các bạn coi xem sao

---------- Post added at 01:19 AM ---------- Previous post was at 01:03 AM ----------

Tìm ra rồi, nó gọi là trường phái "El natural"
    Một bài dịch của bác tien13378 bên thuysinh.org http://www.thuysinh.org/...
    Một topic về vật liệu cho hồ loại này bên diễn đàn cá cảnh http://www.diendancacanh.com/...
    Một topic hướng dẫn về El natural bên http://www.aquaticplantcentral.com/...
    Search thêm trên Goo còn nhiều tài liệu lắm đó

datmoc and mgtuan like this.
  7. mgtuan

mgtuan Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bác sieunhanbo. Đặc biệt là tên "EL natural" của trường phái thủy sinh này. Lúc trước, mới định hình ý tưởng mà không biết phải tìm tài liệu kiểu gì vì không có từ khóa phù hợp.

8. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    khó lắm bạn à, lý thuyết là vậy thui chứ thực hành thì....
    bề full phụ kiện mà để cân bằng còn khó nữa là bể như bạn tả

9. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    cái này có vẻ đúng đấy, mình có thằng bạn, ban đầu mê bể lắm nhưng lúc khuân 1 cái về thì lọc k chạy, đèn đóm bật 1 bóng thế mà RC đẻ ầm ầm, rong rêu vẫn xanh, 4 tháng k thay nước

10. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Cái khó nhất là ở đây là tính toán chính xác số lượng mỗi thành phần cho thật cân bằng với nhau để tạo nên chu trình sống khép kín hoàn hảo ạ :-s

Last edited: 4/11/11
  11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bể dạng low tech này ngay trên ABV hình như cũng đã có những cuộc tranh luận rất sôi nổi. Và cũng có những magic globe khép kín hoàn toàn, kg một giọt nước nào có thể rớt ra ngoài và trong đó vẫn có sinh vật sống.

12. mgtuan

mgtuan Member

Thích đã nhận:
    1
    Việc tính toán các thông số là cần thiết, nhưng muốn tính toán được cần phải có hiểu biết và kinh nghiệm. Với người mới chơi như em thì may ra chỉ biết được tí chút qua việc đọc hướng dẫn chứ kinh nghiệm thì không thể có được rồi. Thế nên em chọn phương án là thực nghiệm. Cứ làm, vừa làm vừa điều chỉnh dần cho phù hợp.
    Xin kể các bác lịch sử chơi bể thủy sinh của em. Bể của em dài 80, cao 50, sâu 40cm.
    Chủ nhật, 30/10/2011, Em lôi bể ra rửa, phun nước rửa bát vào rửa => bể sạch bong, kính trong vắt. Đúng chính ngọ, em cho đầy nước vào bể. Chiều 2h ra cửa hàng cá cảnh, thấy bác chủ đang ngáp (chắc cũng vừa mới ngủ dậy như em)
    Em: chỗ anh có loại cá nào mọi người hay chơi?
    bác chủ: Giờ mọi người hay chơi cá đĩa và cá rồng em ạ
    em: giá bao nhiêu anh nhỉ?
    bác chủ: như đôi cá đĩa này, chỗ anh là 300 em ạ. Còn con cá rồng kia hơn một củ.
    em: anh bán cho em 10 con cá này.
    bác chủ: loại này là cá ngựa vằn 10 nghìn một đôi em ạ.
    Nửa giờ sau 10 chú (chắc có cả cô) ngựa vằn đã tung tăng bơi trong bể mới. Thiệt hại về phía em là 25k tiền cá +10k tiền thức ăn. Khi mua thức ăn, bác chủ còn dặn, 2 ngày cho ăn một lần.
    Thứ 2, ngày 31/10, sáng, một chú nằm phơi bụng trên mặt nước, 9 chú còn lại vẫn bơi mải miết như không có chuyện gì sảy ra.
    Thứ 3, 01/11/2011, sáng, lại một chú nữa nằm ngắm sao trời cả đêm. 8 chú còn lại dạt hết lên trên gần mặt nước. Em liền bổ xung ngay vào bể một cái bơm nước (2,5W 280lít/h), hút nước trong bể phun lên khoảng không của bể rồi lại rơi xuống bể, nhằm mục đích lấy ô xi từ không khí vào nước. Tính đến giờ, trong bể của em có Nước + cá + bơm nước.
    Thứ 4, ngay cả chuyện thêm bơm vào bể cũng không tránh khỏi việc phải tiễn thêm một chú ngựa vằn nữa sang thế giới bên kia. Trước tình hình này, em quyết định thay nước đồng thời đưa đất nền, cát, đá vào bể. Nước được rút ra, cá được vớt để riêng vào một chỗ. Đầu tiên, cho đất vào bể, đất được xúc dưới bồn cây, em trải một lớp khoảng 3 cm sát với đáy bể. Trên đất là một lớp cát vàng, nhà hàng xóm đang xây nhà nên em xin được nửa bao, cát được em rửa sạch, sàng bằng rổ với mắt lưới khoảng 4mm để loại bớt hòn to. Trên cát là đá được lấy từ một công trường đang làm đường, đá được sắp xếp theo phong cách iuagami hay amado gì đó (thực tế, nó thành phong cách gì em cũng không rõ). Tiếp đến là cho nước vào, phải nói là cái mầu nước nó hơi giống nước sông Hồng. Nhưng không sao, em tự an ủi, vài hôm là nó lắng xuống lại trong vắt ấy mà.
    đến 23h cùng ngày, 7 chú cá còn lại của em được bơi trong một không gian hoàn toàn mới lạ. Chúng mày bơi khéo kẻo đụng đầu vào đá là toi đấy cá ạ.
    Thứ 5, 6 không chú cá nào ra đi nữa. ngày em cho ăn hai bữa => cá của em lúc nào bụng cũng căng tròn. Bơm nước, ngày em bật khoảng 2 tiếng.
    Dự định sẽ đưa thêm vào bể: rong, rêu, cây, tép.
    Em sẽ tìm cách up ảnh.

13. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bể HighTech hay bể LowTech thì vẫn cần có một lịch thay nước được thực hiện nghiêm ngặt. Có như vậy toàn bộ hệ thống thực vật và sinh vật trong bể mới có đủ các vi chất để phát triển một cách khỏe mạnh.
    Bạn chủ Thớt hoàn toàn có thể làm một cái bể thủy sinh nền tự trộn LowTech không lọc, không bón thêm phân, không cho tép & cá ăn, không đèn (kê bể gần cửa sổ để tận dụng ánh sáng mặt trời, điều nay mình cũng đang làm với bể 200l, đèn của mình chỉ chiếu vào những cây cần nhiều sáng như súng đỏ, súng tiger, hồng điệp), nhưng nếu không thay nước thì thật điên đảo quá! Có lọc cũng chỉ giúp chúng ta kéo dài thời gian tới lần thay nước tiếp theo, hoàn toàn sai lầm khi cho rằng có lọc thì ko cần thay nước. Và cách nữa là thể tích bể càng lớn, cá và thủy sinh càng ít thì thời gian giữa các lần thay nước cũng càng dài.

14. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Đồng ý với bạn trên rằng chuyện thay nước là rất quan trọng, không thể phó mặc cho lọc được.
    Nhưng nếu là El-natural thì có lẽ là không thay nước luôn, các chất độc trong nước như phân cá và thức ăn thừa sẽ được vi sinh phân hủy hết, tất nhiên ta phải cân bằng được lượng vi sinh với lượng chất thải. Người ta gọi là hệ sinh thái khép kín hoàn toàn cơ mà

Đồng ý với bạn chủ top rằng mình chưa có kinh nghiệm thì chỉ có cách thực nghiệm là hợp lý nhất. Tuy nhiên thực nghiệm cần có đo đạc các số liệu cụ thể, theo dõi chặt chẽ (giống như nghiên cứu khoa học vậy) có thể mới nhanh thành công, chứ nếu thực nghiệm theo phong cách thử-sai thì e là sẽ khá mất thời gian. Hơn nữa thủy sinh là thú chơi cần sự bền bỉ, kiên nhẫn. Chúc bạn thành công

Việc bể cá của bạn chủ top thì mình có vài ý kiến như sau.
    - Cá ngựa vằn là loài ăn tạp cực trâu bò (tất nhiên trừ trường hợp người ta bán cho bạn những cá thể đang yếu) nên việc bị chết lai rai là cần phải xem lại. Trước đó bạn có nói dùng nước rửa bát để rửa bể, đó là nguyên nhân chăng? Chuyện rửa bể bằng hóa chất nếu không thể tránh khỏi thì cũng cần phải ngâm nước hoặc rửa lại thật kỹ với nước sạch để loại bỏ hoàn toàn hóa chất. Dù là cây hay cá cũng đều không thích thú với môi trường có chứa các loại hóa chất

- Khi mua cá về, dù là cá gì cũng không nên thả ngay vào bể (tránh lây lan nguồn bệnh, vi khuẩn từ bể lạ vào bể mình), cần ngâm cả bọc cá vào trong bể khoảng 15p cho nhiệt độ giữa 2 môi trường dần cân bằng, tránh cá bị sốc nhiệt. Sau đó cứ 5, 10 phút lại múc ít nước trong túi ra, thay thể bằng nước trong bể, tránh cá bị sốc nước, đến khi cảm thấy nước trong bịch cá đã được thay thế phần lớn là nước bể thì bạn chắt nước trong bịch đi, để lại một chút thôi rồi thả cả bịch vào bể, lùa cá bơi ra, vớt vỏ bịch bỏ thùng rác. Không nên bắt cá bằng tay hoặc vợt lên khỏi mặt nước tránh làm ảnh hưởng tới lớp nhớt của cá. Như đã nói bên trên, thủy sinh là thú chơi không thể nóng vội nên việc thả cá vào hồ thôi đôi khi nhiều người cũng thấy thật phức tạp và mất thời gian.

- Cá thì không cần nền, tuy nhiên nếu có nền thì sẽ giống tự nhiên hơn, giảm stress cho cá. Nhưng việc bạn dùng cát (loại bớt hòn to) và đất trồng cây e không hợp lý lắm về lâu về dài.
    --- Cát xây dựng bạn loại bỏ bớt những viên to tức là còn lại cát nhỏ, nhẻ, rất dễ bị cá vô tình khuấy cho tung lên làm đục nước, rồi lại rơi lên đá gây mất thẩm mỹ. Trong cát xây dựng nhiều khi có lẫn các thành phần có chứa can xi sẽ làm tăng độ ph của nước, nếu sau bạn chơi thủy sinh bằng nền này sẽ gặp khó khăn
    --- Đất trồng cây tự nhiên cũng có chứa nhiều thành phần không mong muốn cho bể thủy sinh. Lớp cát bên trên nếu không dủ dày, sau bạn thả thêm cá, nhất là các loại cá sục nền thì rất dễ làm bung lớp đất này lên, vốn không không sạch, làm đục hồ (người ta hay gọi là xì nền).

- Chuyện cho cá ăn ngày hai bữa mình nghĩ là quá nhiều. Nhất nhiều người cho cá ăn và mong muốn cá lúc nào cũng no đủ. Tuy nhiên cá là loài ăn uống không có chừng mực, mình không sợ cá của bạn phát phì mà sợ chúng sẽ ăn no quá mà chết. Người bán hàng bảo bạn cho ăn 2 ngày 1 lần cũng là thời gian hợp lý để cá cỏ thể tiêu hóa hết thức ăn và tránh làm cho thức ăn thừa lắng xuống bể, lâu ngày sẽ nảy sinh nhiều vấn đề (nhất là bể bạn mới có bơm chứ không phải lọc)

- Việc bạn đầu tư một cái bơm nước 2,5w để sục khí thì có lẽ bạn nên dành khoản chi phí ấy để mua một cái sục khí thì hợp thì hợp lý hơn. Vì bơm làm mất thẩm mỹ hồ, hai là công suất quá nhỏ nên sau này cũng không chuyển đổi mục đích sang chế lọc được, công dụng duy nhất sau này nó có thể phát huy là dùng làm máy trộn CO2.

Vài lời góp ý, chia sẻ chút kiến thức để mọi người có thêm kinh nghiệm để vui với thú chơi tao nhã này. Nếu có gì sai hoặc lắm điều quá cũng mong được mọi người chỉ giáo :D

mgtuan thích bài này.
  15. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
  16. mgtuan

mgtuan Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bác, những điều bác chia sẻ gần như đúng hoàn toàn so với bể của em.
    - 3 con ngựa vằn đầu tiên bị chết đều là do em thực hiện sai các quy trình cần thiết. Rửa bể bằng hóa chất, mua cá về thả ngay vào bể.
    - Từ hôm thay nước đến giờ chỉ chết thêm 1 con nữa thôi. Nhưng con này chết là do ăn nhiều quá. Hôm CN(06/11/2011) em ở nhà, trong một lần em cho ăn hơi quá tay. Mà bọn cá đúng là tham ăn, chúng ăn bằng sạch => bụng con nào con đấy căng phồng, một con bơi lặc lè, rồi đến sáng hôm sau thì chết. Từ hôm đó, em chỉ cho ăn nhỏ giọt thôi, 2 ngày 1 lần hoặc 3 ngày 1 lần, mỗi lần chỉ cho ăn thật ít(mỗi con chỉ được khoảng 2-3 hạt thức ăn). Mà bọn ngựa vằn này càng cho ăn ít càng hiếu động, hình như chúng phải bơi nhiều để kiếm thức ăn.
    - cát em dùng là cát vàng, em cũng đã rửa qua vài lượt để loại bỏ chất bẩn trong cát đi rồi.
    - Việc dùng đất trồng cây để làm nền cũng khá kinh khủng. Mặc dù em đã trải một lớp cát vàng lên trên đất rồi, nhưng lúc cho nước vào thì những thứ nhẹ trong đất cứ nổi lên lềnh bềnh. Nào là gỗ mục, lá khô... em phải mất 15phút để hớt ra hết những thứ nổi lên mặt nước.
    - Việc dùng bơm cũng chỉ là giải pháp tình thế của em thôi ạ, em dự định khi cho cây vào bể là em sẽ bỏ bơm đi.

17. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Ui trùi ui... em tham gia tí nhớ...

Bác muốn tự nhiên dưng cơ mà nắng thì bác thay bằng đèn. Thế còn mưa ạ...??? Ngoài tự nhiên thì nước bốc hơi sau đó được bổ sung từ mưa và các dòng chảy tự nhiên mừ...

Nói thế chứ, ngày trước em cũng có có một bể cá cảnh gần giống ý tưởng của bác.

Em có bể nuôi vài em kiếm, bảy màu, ngựa vằn và mã giáp trắng (gọi thế chứ nó hông phải sặc trân châu đâu). Em thả rong đuôi chồn. Thế rồi có lúc chán, chẳng thay nước, cũng chẳng cho ăn (khoảng hai -ba tuần, có khi một tháng nếu quên, vứt vào tí giun đỏ - mua có 1 ngàn) Cũng chẳng chiếu đèn, chỉ để gần cửa sổ. Rồi cá vẫn sống, rong đuôi chồn ra rễ chìm xuống và mọc thẳng đứng chứ không nằm ngang. Phân cá tạo thành một lớp dầy 2cm dưới đáy bể, rêu xanh mọc đen kịt cả bốn mặt kính lun. Nước lúc đầu cũng đục và có mùi tanh cộng ẩm mốc, sau thì trong vắt lun. Cá thì gầy giơ đầu ra lun... Cứ thế đến 6 tháng trời, rồi cuối cùng thằng cu con bà cô đến cứ đòi (nó học lớp 5 à)...cho lun...

18. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Bể đậy nắp kính bạn ơi, nước lòng vòng không thất thoát là mấy

19. mgtuan

mgtuan Member

Thích đã nhận:
    1
    Bể của em theo thời gian

hôm T7 (12/11), qua sửa máy tính cho ông bạn già, em tia thấy nhà bác ấy có một bể xi măng ngoài sân. Bể của bác ấy rộng khoảng 50cm-dài 100cm-sâu 40cm, bác ấy còn dựng non bộ ở trên, đúng với kiểu bể thịnh hành cách đây 10-15 năm. Ở trong nhung nhúc đầy cá với rong. Em vừa định ngỏ ý thì bác ấy đã đỡ lời "để anh bảo cháu bắt cho chú vài đôi".
    Theo lời bác ấy thì lâu lâu bác ấy mới thả vào đó một cục giun, bọn hắc muni cứ đẻ tằng tằng.
    thế là bể nhà em đã có gần đủ các sinh vật cho một hệ sinh thái rồi. Cá có 10 đôi=3 đôi ngựa vằn + 5 đôi hắc muni + 3 đôi bạch muni (loại này màu trắng, hình dáng giống hệt hắc muni nên em tạm gọi thế, bác nào biết nó tên là gì xin chỉ giúp em nhé). Rong đuôi chó. Ốc bé xíu như hạt vừng(loại này khi mang rong về em mới phát hiện ra trên rong có ốc). Rong sợi xanh, hình như tên là rong tóc xanh thì phải (loại này đi kèm với rong đuôi chó).

đây là bể của em http://www.flickr.com/photos/67538851@N05/

20. mgtuan

mgtuan Member

Thích đã nhận:
    1
    tình hình thật gay go.
    14,15/11 toàn bộ bọn mún đều nổi đầu lên mặt nước. Đây có phải là tập quán của chúng hay không? hay là do trong bể thiếu dưỡng khí? Em sẽ không bổ xung thiết bị gì vào bể, để xem bọn cá chịu đựng được đến lúc nào.