bể có ốc nhỏ nhiều quá

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi beckham46, 28/2/08.

1. beckham46

beckham46 Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính gửi anh chị em
    bể nhà mình mấy tháng nay xuất hiện nhiều con ốc nhỏ nhỏ, bẹp nhiều vô kể không bắt hết đi được, mỗi con nhỉ nhỏ như 1/2 hạt đỗ xanh thôi (như cái icon của yahoo ấy) Có anh chị em nào hướng dẫn mình cách diệt nó với.
    Xin chân thành cảm ơn

2. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình trước đây cũng gặp đại nạn này, tuy chưa để ý xem nó ăn cây cối gì không, nhưng dùng panh kẹp ko xuể, nhiều lúc nhìn ốc chi chít mà sởn gai ốc, rất ghê. Vì bể cũng nhiều rêu nữa nên mình đi mua 1 lọ thuốc diệt rêu ở chợ về, nó khoảng 30k, cái chai có vỏ bìa màu đen ấy, sau khi đổ vào bể 1 ít, lát sau mình thấy tất cả ốc đồng loạt bò lên chỗ cao nhất (đỉnh hòn đá, ngọn cây, thành bể) nó bò hết lên mép bể thì dùng tay gạt sạch ra ngoài và sau vài lần làm vậy mình thấy bể ko còn 1 con ốc nào nữa đấy, bạn thử làm như vậy xem, dùng đúng liều lượng ghi ở vỏ hộp, cẩn thận cá chết đấy!

3. rottienkia

rottienkia Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi đó cũng gặp 1 con ốc nhỏ xíu ,thấy vui wa ,lúc đóa đâu bik có hại đâu ,sau thấy cây bị lỗ lỗ ,để ý rình thủ phạm rùi ngày hôm sau mới bik là con ôc đóa ,bắt làm mồi cho cá rùi :D

4. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Nếu bạn ở HCMC ra Lưu Xuân Tín cửa hàng cuối cùng bên phải từ Trần Hung Đạo quẹo vô bên phải hỏi mua 1 cặp cá NÓC thả vô hồ đảm bảo 2 ngày sau k còn con ốc nào.Chúc vui

5. beckham46

beckham46 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác, mình đã đi tìm mua thuốc diệt rêu nhưng ko thấy đâu bán, các bạn có cách nào khác diệt được ốc con đó không ạ. Dạo này nó tàn phá hết cả cây cối nhà mình mất rồi. Nhìn cả bể kín đen toàn những ốc thôi

6. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Bể nhiều ốc sinh sôi nhiều không kiểm soát được là do cây trong bể đã xuất hiện nhiều lá mục lá rụng, chỉ cần làm sạch lá rụng cho cây phát triển tốt thì ôc dần bị bỏ đói mà chết. Diệt ốc là biện pháp tưc thời để nhìn bể đỡ bí ốc làm xấu cảnh quan khi qua snhiều ốc. Diệt nguồn thức ăn và cho cây phát triển tốt mới là biện pháp lâu dài. Ôc rất quan trọng khi nó xơi hộ lá mục lá già giảm một phần ô nhiễm do lá cây chết gây nên.

7. nguyenloi

nguyenloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nghe ghê wá ...hix.......................................................!

8. trungtrucdo

trungtrucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác ra bác Nhiệm Phố Huế làm 1 e Nóc về,chắc sẽ có kết quả hơn là chổng m... lenn để bẹp ốc :)

9. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cánh nì của anh mình, ổng cho táo đỏ ăn bạn thử xem.
    Cắt 1 khoanh dưa LEO trụng sơ nc sôi, cho tái thả vô chút nóa bu đầy miếng dưa leo bạn chỉ việc vớt ra là xong