Bể có váng, cứu em với các pác ơi

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Khanh78, 22/3/06.

1. Khanh78

Khanh78 Member

Thích đã nhận:
    3
    Bể em vừa setup được 1 tuần nhưng nó vẫn bị váng, cây có hiện tượng thối gốc, lá hơi trong. Nền của em bao gồm: 2,5 gói Tracatu; 2 hộp DBO, 4 vỉ DBO viên ( loại viên trắng ). Kích thước bể em là: 1,3*0,6*0,65. Mấy hôm nay em thay nước liên tục nhưng chưa hết váng, các bác nào có cách gì giúp em ko? Liệu có fải do fân nền quá nhiều ko?

2. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    em hỏi bác lớp trên cùng bác làm thế nào, lớp sỏi dày bao nhiêu?? Em nghi lớp sỏi hơi mỏng và cây bác cắm hơi sâu
    Với nền này lớp sỏi nên cho lên khoảng 5 cm rồi cắm cây khoảng 2,3 cm , thay nước nhiều một chút thì cây sẽ ổn
    Bể bác giống bể em lúc đầu, cắm cây ko biết sống là gì

3. Khanh78

Khanh78 Member

Thích đã nhận:
    3
    Thì lớp trên cùng em rải khoảng 2-3 cm thì fải. Thế là nó bị mỏng roài hả bác nnkeng47? Thế cái lứa cây đầu tay của bác có thọ ko vậy? Có gì bác nói để em chuẩn bị tinh thần nhé. Thế em thêm cát vào lớp trên bây giờ có OK ko vậy?

4. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho hỏi bác có dùng hệ thống lọc tràn ko? Lọc tràn rất hiệu quả để hạn chế ván bề mặt. Đa số bể TS thường có ván bề mặt.
    Hiện tượng thối gốc là có thể trồng cây chạm vào lớp phân hoặc do phân quá liều. Nếu thối gốc thì dẫn đến lá nhạt màu và dần dần bị thối luôn.
    Phân nền bạn hơi khó trồng cây rồi, nên trải lớp cát nền trên cùng dày hơn (3-4cm) và trồng cây đừng đụng đến lớp phân thử xem sao.

5. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ko thọ một tí nào bác ạ, lượt đầu của em h còn sống sót đc có vài cây hồng liễu, vài cây hồ liễu còn lại tèo hết . phải thay nước nhiều 3 ngày 1 lần, thay nhiều nhiều một chút
    trồng cây cẩn thận,cắm chéo để nó có thể bám đc nhưng ko đc sâu vì nó rất dễ bị sót và thối gốc
    Bể nhà em cắm đến bâyh rễ vẫn chưa bám vào đất , với chỉ bám vào sỏi thôi hì hì,khổ

6. Khanh78

Khanh78 Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhà em cũng có lọc tràn bác ạ, nhưng đợt này em chưa dùng vì đang có đàn 7 mầu mới đẻ, em thương chúng nó ko nỡ cho chúng nó toi. Đúng là em cắm cây hơi sâu nên ăn vào phân nền rồi. Chắc là em phải thêm lớp cát trên thôi. Thế có đau em ko cơ chứ. Cảm ơn bác nhiều nha, có gì hay bác cứ tiếp tục chỉ bảo.

7. Khanh78

Khanh78 Member

Thích đã nhận:
    3
    Pác keng47 à, thế là em biết được số phận của chúng nó roài, em vẫn thay nước thường xuyên mong là cứu được chúng nó. Đại bảo tháp của em cũng bị thối gốc thỉnh thoảng lại nổi lên mặt nước ( chắc để thở cho dễ thì phải ), thanks bác nhiều nha. Có gì bác phổ biến kiến thức cho em nhé. Mà sao bác lại lấy nick là như vậy thế ?

8. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Để hút váng trên mặt nước, ta có thể dùng giấy xốp (loại giấy để chùi tay hay chùi miệng), rải 1 tờ trên mặt nước, giấy sẽ hút hết váng đi

9. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Trời ạ,một cách đơn giản,lại hiệu quả mà mình lại ko biết.Cảm ơn anh Cuong nhiều.
    Bạn Khanh78 ơi,tình trạng cây của bạn chưa chắc là sẽ đi hết đâu,Thêm lớp cát nữa để hạn chế lượng phân tan từ nền,thay nước liên tục nhé(có một bài trên 4r cũng tình trạng giống y như bạn,mình ko nhớ lắm,bạn tìm đọc lại,hay lắm) .
    Khi nào nền ổn định thì cây sẽ ổn thôi,chúc bạn có hồ đẹp.

10. Khanh78

Khanh78 Member

Thích đã nhận:
    3
    Chủ nhật này em quyết định làm thêm 1 lứp cát nữa. Hôm nay em đã fải vứt 1 thằng ráy và 1 thằng súng nhật, đau lòng quá, ko biết còn chú nào ra đi nữa k. Tuy nhiên, tình hình cũng có vẻ khả quan hơn rồi, đại bảo tháp và diệp tài hồng đang phát triển tốt. Hy vọng sẽ sớm pốt được để các bác cho ý kiến, bây giờ đang xấu nên còn e thẹn.

11. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Trời ạ,ráy làm sao mà chết được vậy,súng nhật nếu còn gốc thì vẫn dưỡng được mà,bỏ uổng quá.Còn nước thì còn tát chứ.Cố lên...

12. Khanh78

Khanh78 Member

Thích đã nhận:
    3
    Ráy nó thối tận ngọn cơ, cây này là bạn em cho còn súng thì em đang cố thử trồng lại. Hôm nay đã đỡ nhiều tượng váng mặt rồi. Mai em bổ xung thêm lớp cát vàng hạt to nữa cho nó chắc.