bể cũ làm mới

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi beo04k7, 16/6/11.

1. beo04k7

beo04k7 Member

Thích đã nhận:
    23
    Chào các bác, lần đầu em show mong được các bác chém nhẹ để còn ngóc đầu lên được.

Bể 120x50x50, 4 bóng T5, bật >8h/ngày do chưa tìm thấy cái đèn hẹn giờ:blushing:. Lọc em dùng ef4 ạ.

Hiện em mới xin được ít cây về cắm, ngóng mãi chưa thấy cháu nó ngóc đầu lên
    Nhân đây em xin cảm ơn sâu sắc đến 2 bác đã giúp em rất nhiều trong quá trình làm bể ạ:-*.

Last edited by a moderator: 16/6/11
  2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nhóm đá bên trái rất đẹp, bên phải chỉnh sửa chút cho đồng điệu là đẹp thôi....

beo04k7 thích bài này.
  3. beo04k7

beo04k7 Member

Thích đã nhận:
    23
    theo bác Dolphine thì nó phải chỉnh thế nào ạ? Em thấy nó cũng hơi bự nhưng khong biết có dùng biện pháp thị giác thay cho vật ly được không. Nói cách khác, đừng bắt thằng em lôi nó ra cưa nhỏ đi mà thay vào đó là dùng cây cỏ hoa lá để cải tạo được không ạ

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nếu không muốn thay đổi khối đá to bên phải thì có thể trồng nhiều cây cao lưng chừng che bớt chân khối đá đó lại chỉ chừa phần ngọn hiện ra là được .
    Tuy nhiên mình thấy là nếu đem khối đá to bên phải thay cho ngọn cao bên trái cũng là một cách làm cho bên trái to lớn vững chắc hơn .

5. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Em có ý kiến tý nhá. Em thấy bên trái của bác quá ổn còn bên phải thì
    - Nhìn không được vững lém
    - Hơi cao sao với bên phải
    - Không hợp với bên phải của bác
    + Thay bác ạh

giadinhdaquy and beo04k7 like this.
  6. TanKhanh

TanKhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Em cũng thấy khối đá bể của Bác nhìn rất tự nhiên. Còn bên phải Bác nghiên cứu lại xem thế nào.
    Em thấy nó cứ cứng cứng thế nào ý, không hợp với bố cục bên trái lắm.Chúc Bác sớm có bể đẹp

beo04k7 thích bài này.
  7. thekop

thekop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bể của bạn trang và sạch rồi, theo mình thì do các phiến của cụm đá bên phải nhẵn hơn nên khi nhìn vào cảm giác không thấy được sự đồng bộ giữa các cụm đá phải, trái. Cộng thêm độ cao 2 cụm đá khá tương đồng nên sẽ bị chia điểm nhấn vào cả 2 bên làm người xem chú ý tới cả 2 bên phải, trái và sẽ có sự so sánh giữa 2 cụm đá. Không biết do ảnh hay đèn mà sao bể bạn xanh thế nhỉ ??? Xem lại đầu ra của lọc bạn để thấp vậy khi cây lớn lên sẽ bị thổi tạt ngang sợ sẽ khó khăn cho việc duy trì lay out đã định.Vài lời góp ý, chúc mừng bạn có bể đẹp !!!

beo04k7 thích bài này.
  8. comdaica

comdaica Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn kiếm đá ở đâu thế? nhìn đẹp ghê......................

9. beo04k7

beo04k7 Member

Thích đã nhận:
    23
    Trân thành cảm ơn các bác đã góp ý cho em, hôm nay đẹp trời em lại lôi cái bể ra thay nước và mần tiếp ^.^ Ket quả là đây ạ. Em lấy mấy khúc lũa của bể cũ ra xếp đè lên cái cục bên phải nhằm tạo độ chênh nhất định giữa 2 bên. Tiếc là hết lũa nên nhìn vẫn còn chưa khỏe và dầy. Mỗi ngày nhìn lại muốn sửa... Mục đích cuối cùng của em là làm cho bên phải rậm um lên, còn bên trái thì trái ngược, chỉ dùng cây lá kim và màu nóng là chủ yếu.

Last edited by a moderator: 19/6/11
    Fairytale and bachikho like this.
  10. thekop

thekop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Up lại ảnh giúp bạn.
    Nhìn cũng thấy duyên dáng hơn rồi đấy. Nhớ update thường xuyên cho mọi người ngắm nhé.

beo04k7 and bachikho like this.
  11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    E là cách sửa của bạn khiến cho 2 góc hồ càng khác biệt nhau và thiếu sự liên kết, dẫn dắt....

beo04k7 thích bài này.
  12. Mr.Gautruc

Mr.Gautruc Member

Thích đã nhận:
    21
    Hồ này đợi tcn bò full chắc sẽ đẹp lắm đây , chúc bác có hồ đẹp

beo04k7 thích bài này.
  13. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    bạn xem lài tỉ lệ của bể cá đi thường thì bên trái của bể phải là điểm nhấn, bnaj cho khúc lũa vào làm bể mất sự cân đối và như anh dolphin đã nói,,,bỏ khúc lũa ra cho cục đá bên phải thấp xuống đấy là yw kiến của mình chúc bạn vui

beo04k7 thích bài này.
  14. beo04k7

beo04k7 Member

Thích đã nhận:
    23
    Sau khi update ảnh trước, và nhận được lời góp ý từ các bác, em đã xoay cái lũa các kiểu lại. Nhất quyết em không chịu bỏ lũa ạ. Khối đá giờ cũng có thay đổi một chút. Phần chính giò này đã tập trung hoàn toàn sang phải. Hôm nay nhìn mấy con tép đỏ đánh nhau tranh ăn phấn khởi, em nghĩ môi trường trong bể là khá tốt. Các loai cây cũng đang thấy phát triển. Mỗi tội màu cây không đậm lắm. Còn nữa, nước nhà em xanh và không trong lắm, không biết phải khắc phục thế nào ạ. Mong các bác vĩ nhân tiếp tục trợ giúp ạ.

Last edited by a moderator: 20/6/11
    linhbongbong and bachikho like this.
  15. ngocquan23

ngocquan23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    ý kiến của mình thấy phần lũa hơi to, át hết cả đá không ăn nhập gì với tổng thể cả :). bác có khúc nào khác thử thay xem cải thiện được không

16. beo04k7

beo04k7 Member

Thích đã nhận:
    23
    em xin up date bể lởm của em sau 2 tuần tuổi ạ. Vẩy ốc phía sau mọc lên khá tốt, trân châu nhật bò chận lại, cỏ bợ cũng thấy yếu đi, hic. Em chụp ảnh này sau khi thay nước được 2 ngày, nhưng nước đã lại xanh và nhiều bọt trên bề mặt, em lo quá không biết bị sao, các bác có kinh nghiệm share cho thằng em với ạ
    [​IMG][/IMG]

Last edited: 28/6/11
    GHT thích bài này.
  17. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Thiếu lọc váng và mua vài chai nitrobacteria để sẵn và đổ vào dần dần thôi. Vảy ốc bắt đầu tỉa theo khối đá.

beo04k7 thích bài này.
  18. nguyentanphong

nguyentanphong Member

Thích đã nhận:
    12
    cách xếp đá đẹp nhỉ.mà cục bên phải hình như chưa ổn lắm

19. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em xin có ý kiến: bên trái hồ anh hơi trống trải, đối ngược hẳn với bên phải (um tùm, xum xuê), em nghĩ nếu có thể thì anh cho java moss bò trên tảng đá bên trái, sẽ trông bớt "đồi trọc".
    cho em hỏi thêm: cây thân đốt góc ngoài bên phải của anh là cây gì vậy.

beo04k7 thích bài này.
  20. beo04k7

beo04k7 Member

Thích đã nhận:
    23

buồn hết cả người, cái cục đá bên trái lài nguyên khối luôn bác ạ, bên phải em xếp thêm đá xung quanh và lũa

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:33 PM ----------

Cảm ơn bác về ý kiến java moss ạ, em sẽ thử ngay.
    còn cái cây thân đốt nhìn như tre trúc bên phải là phất lộc, nhà ông anh lôi trên bàn thờ xuống tính vứt đi em thấy tiếc mang về cắm thử. hôm đầu nó khô quắt, giờ mọc lá phất phơ nhin hay phết. Mà thỉnh thoảng tiện mình lấy nó lùa cá chơi :d