bể cũ xin điều góp ý điều chỉnh bố cục chơi TẾT

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hhson_gt, 22/12/11.

1. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    Em có cái bể đang trồng theo phong cách tự do, cây đang phát triển rất tốt, căng đét. Nhưng muốn điều chỉnh lại để chơi tết. Mong các bác góp ý cho em
    bể em 60x36x36, nền tự trộn
    cây: vẩy ốc hồng, huyết tâm lan, diệp tài hồng, rau thơm, rau má, hồng hồ điệp

Uploaded with ImageShack.us

Last edited: 22/12/11
  2. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    hic, bác trồng đẹp thế, bác cũng dùng nền trộn của anh cảnh phải ko, em cũng dùng nền trộn này mà sao cây cối ko lên căng như thế nhỉ, trồng được cái đám ra thơm nó ra đẹp thế kia, có lâu ko bác, em mua cây cạn về trồng mà hơn tuần rùi chưa ra lá nước

3. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    nền này em tự trộn, ko phải mua của bác Cảnh (chỉ trộn theo hướng dẫn của bác ấy pót trên mạng thôi - có sự điều chỉnh do điều kiện thực tế). Rau thơm thì hơi lâu bác ợ vì em trồng lần đầu, trải qua mấy đợt ô xi già trị rêu.
    Bể này em trồng từ giữa tháng 10. Cây cối mua về cũng toàn lá cạn, nhưng cũng cắt tỉa đựa 3,4 lần rồi.
    Điều kiện cây lên căng:
    - môi trường ổn định (hạn chế thay nước 7-10 ngày 1 lần/30-40%
    - Lọc ngoài tốt
    - có co2
    - Đèn bật tắt ổn định (của em là 6-3-5 bật -tắt - bật)
    - Nếu có cá cho ăn ít thôi (không sẽ bẩn bể - rêu lên)
    * vì em cũng chơi thủy sinh lần đầu nên vừa làm vừa xem chừng, để học hỏi
    đang gom thóc gạo SET bể 1m2.
    còn bể nhỏ này em để phòng làm việc, chơi tết ^^

4. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    ra vậy, rau thơm tớ mới trồng được 1 tuần, còn đang rụng hết lá cạn nhưng chưa thấy lá nước đâu...hi

5. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    rau thơm lên thì đẹp, nhưng sẽ lâu, bác nên trồng theo luống, khi cây phát triển nó lan ra là vừa. Nếu muốn nền xanh mướt, bác trồng TCN

6. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    :) cho xin vài ngọn hồng hồ điệp chơi thử đi Sơn. hôm nào qua anh bắt cá mắt đèn về chơi . :)

hhson_gt thích bài này.
  7. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    B thay 2 cụm HTL & bụi Ráy = mấy loại cây lá nhỏ như vảy ốc hay TCC thì nhìn sẽ hợp lý hơn.

hhson_gt thích bài này.
  8. kuongnp

kuongnp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Xin hỏi bạn chủ bể, rau thơm có phải là mấy cụm rau xanh ngắt lá mọc đan tầng xen kẽ ở ngay tiền cảnh phải không? Sao rau thơm mình hôm nọ mua của bác Cảnh, cây nó cao dài lêu đêu, nhìn chẳng khác gì cây húng quế(rau thơm chuyên cho lòng lợn tiết canh:))). Hay sau một thời gian sẽ khác? Lúc mua thấy bác ấy lấy nguyên cốc ngay trong bể ươm cây.

9. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    cây chú Cảnh là lá cạn, chưa ra lá nước. bạn về cắm thử, 1 thời gian sau ra lá nước ngay thôi mà.

10. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    ok anh! Mai em được nghỉ chỉnh lại bố cục bể. Đôn cái nền góc trái lên 1 chút, lắp đá vào. Cây cối em cắt sẽ alo cho anh! Tiện qua, em xin vài ngọn SUPPER RED về trồng thử luôn! hehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:55 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:53 AM ----------

riêng rau thơm bác phải kiên nhẫn, đánh trồng theo luống, bể ổn định + co2 cây lên ngay

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:55 AM ----------

Bác nói đúng ý em rồi. Đây là lần đầu tiên em chơi TS, nên em đặt ngay tiêu chí đầu tiên là cây căng khỏe, phát triển tốt, xử lý các loại rêu hại bằng các cách đã học trên diễn đàn để lấy kinh nghiệm.
    Bây giờ giai đoạn thử nghiệm đã thu được 1 số thành quả. Em chuyển sang giai đoạn 2 là chơi bố cục. Mong các bác giúp đỡ

11. BanhBeo

BanhBeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    thì ra bể bạn hỏi ý kiến tạo độ dốc là bể này. nền bạn trộn khá tốt, cây cối rất căng. huyết tâm lan special lá khá lớn so với bố cục trong bể. lấn át và che lấp gần hết các cây phía sau. bụi ráy cũng khá lớn. cải tạo lại bể này chơi theo nature với kích thước nhỏ như vậy cũng khiến bạn vất vả hơn nhiều đó trong việc lựa chọn đá, lũa và nhất là cây cối để vẫn có thể hài hòa và đẹp. ráng lên.

hhson_gt thích bài này.
  12. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    Mình nâng độ dốc lên 1 chút, rồi điều chỉnh lại bố cục. Đá thì có sẵn rồi. Bố cục đã tham khảo thêm trên diễn đàn. Cải tạo thì tất nhiên có những cây phải bỏ ra, cây phải thêm vào. Cắt tỉa cho nó gọn gàng hơn!

13. doichanqua

doichanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Em thấy bể của bác màu đỏ nhiều quá, nên kết hợp cả màu xanh nữa, như thế sẽ làm tính tương phản màu tốt hơn.

14. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    mình đã điều chỉnh lại bố cục, tăng thêm mầu xanh.................

15. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    Lần đầu chơi vậy là thành công rồi, cây cối căng mướt,tiến hành bể 1m2 chơi bố cục cho thích,hy vọng sẽ đc ngắm tác phẩm kế tiếp của bạn

hhson_gt thích bài này.
  16. doichanqua

doichanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bác cho em hỏi cái bộ ở bên góc trái màn hình là bộ gì thế nhỉ?

17. hhson_gt

Thích đã nhận:
    430
    bên góc trái màn hình của em gồm: đầu lọc, bộ trộn co2 4 in 1; sưởi.............

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:45 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:44 AM ----------

em đang góm thóc gạo và đồ đạc cho bể 1m2. Hiện tại còn thiếu chân sắt và đèn. Chắc ra tết mới set được bể, lúc đó mong mọi người góp ý thêm cho bố cục. (em mê cách tạo bố cục của bác Trường Thịnh quá)