Bể của Allibaba

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi allibaba, 20/1/06.

1. allibaba

allibaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào các bạn,
    sau một thời gian thử nghiệm. Trồng một vài cây vào chính cái bể cá chỉ có sỏi mà không có phân gì :crying: :crying: :crying:

Allibaba tự setup cái bể mini đầu tiên của mình. Bể này toàn dùng đồ nội địa: Tribat, tracatu, đất sét và phân vi lượng. ngay cả cái bình CO2 và CO2 diffuser cũng tự chế luôn.

Đây là bể của mình sau một tháng. Các bạn cho ý kiến nhé

Rất cám ơn các bạn.

2. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Tuyệt quá, chỉ có nền trơ mà đc như vậy sao...cây cối rất xanh tốt, mà cái rêu cá đẻ của bác phát triển nhanh vậy, em mua 1 lạng buộc vào sau 2 tuần nó rữa hết:crying:...Càng nhìn càng thấy bể của mình nham nhở, mai quyết tâm setup lại :D

3. allibaba

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn DNT_designer, mình thử nghiệm một số cây trên nền trơ ở một hồ cá khác. cái bể này là bể đầu tiên mình làm nghiêm chỉnh có tribat+tracatu+đất sét+vi lượng đấy chứ.
    Cái hồ kia mình cũng vừa làm lại nghiêm chỉnh rồi. Công thức có thay đổi chút ít. Nước còn chưa trong. Vài hôm nữa mình cũng sẽ post lên cho các Bác xem.

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    các bác mua tracatu ở đâu vậy
    em tìm hoài ko thấy, ai biết chỉ giùm nhé

5. allibaba

Thích đã nhận:
    3
    Mình mua ở Coopmart Nguyễn Đình Chiểu. Nó nằm ngay chổ chất tẩy rửa đó bạn.
    Nếu tìm không ra, bạn ra đó hỏi mấy em gái kệ nào bán phân hóa học các em chỉ ngay.
    HTH,

6. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Tracatu lần trước em lên trên Hoàng Hoa Thám đoạn bán cây cảnh hỏi mua phân vi sinh cho cây, họ đưa ra 1 loạt rồi chọn lấy cái nào tên là tracatu hay tribat gì đấy...
    Mai em lại lên làm mấy gói về thay hết cái đống ở nhà, lần này quyết làm tử tế cho yên tâm, thú thật với các bác em setup lại 3,4 lần rồi mà chưa đc ưng ý:(

7. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bề của ali rất đẹp. cây cối pt rất tốt.thú thật em rất thích hòn cuội của bác :D. xin cho em hỏi kích thước hồ của bác là bao nhiêu ? bác dùng mây bóng ? hiệu gì ạ ?
    chúc mừng bác có bể đẹp đón tết

8. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    hình như bể của ali không tới 80cm đâu nhỉ?:D
    Cây lên tốt wớ...ăn mừng đêêêêêêêê....

9. thuytrieudo

thuytrieudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    @DNT mình đã làm nền hồ theo cách của Alibaba. Cách này bể rất nhiều chất dinh dưỡng do vậy phần phân nền thì chỉ cần một lớp mỏng thôi. và đáy nền nên để lớp Nham thạch hay rỏi nhỏ sẽ tốt hơn

10. allibaba

Thích đã nhận:
    3
    Bể của mình là bể mini để thử nghiệm mà. Khích thước 60x30x40 thôi. Sử dụng 1 bóng jebo 20W/T8 10K và 1 bóng osram 18W/865

Last edited: 21/1/06
  11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Nhìn bể của ali codai thấy nhiều cây quen quá . Nhất là loại trân châu bò có màu xanh sáng he he. Bụi thái dương hình như hơi xuống sức.

12. allibaba

Thích đã nhận:
    3
    Hehehe,
    Anh codai nhìn qua là biết xuất sứ ngay. cái đám trân châu hôm lấy ở nhà Anh về nhân được 2 hồ rồi. mặc dù còn hơi thưa.
    Còn 2 cây ngổ đỏ thì mổi tối nó cụp ngọn lại và vươn cao. khi mở anh sáng lại là vươn lên cà cm. mình cũng mới cắt ngọn để nhân giống.
    Cây thái dương là cây đỏ bên góc phải phải không anh codai?:-* :-* :-* (chưa nhớ tên cây lắm). Cây đó hôm trước mua cục lũa ở Tuấn Thanh, kèo nài họ cho thêm 2 cây đó. Mới đem về thì tán của nó rộng lắm. Bây giờ thì nó nhảy nhiều nhánh con, vươn cao nhưng tán lá nhỏ lại. Chắc là thiếu N hay thiếu sáng gì đó. Xin được Anh Codai chỉ giáo.

13. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Em cũng mới ghé nhà bác codai hôm qua, tậu được 3 ngọn thái dương về trồng (quên hỏi tên nhưng hình như là vậy), về trồng vào hồ chưa biết thế nào ? Thấy cây nhà bác codai, em muốn khuân luôn hết về nhà...hihiihi

14. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bể của anh thấy khúc lũa có rêu cá đẻ là kết nhất, còn 2 cây ngổ đỏ của anh đến ngày hôm nay anh thấy lá nó có tím không ? Up hình lên chụp sát cây ngổ đỏ cho em xem với !

Lúc đầu em trồng nó tím rất là đẹp, cả hơn nửa cây màu tím, bây giờ nó ra màu xanh luôn rồi, không biết có phải thiếu sáng không vì em thấy phân thì ok, em nghĩ tại do đèn, nhưng thấy hồ của anh dùng cũng nhiều ánh sáng mà 2 cây ngổ trồng ngay giữa hồ luôn mà có thấy tím đâu ? Một ngày anh dùng đèn bao nhiêu giờ vậy ?

15. allibaba

Thích đã nhận:
    3
    Bế thứ hai của Allibaba. xin các Bro cho ý kiến gớp ý nhé.
    Many thanks,
    Trực diện
    Bên trái
    Bên phải

16. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Trời nhiều mây, gió nhẹ và mưa rải rác trên diện rộng!! :D Hiện tại, hoa màu nhiều nơi bị ảnh hưởng của sương muối nên có hiện tượng chậm phát triển :D

Bác nên quy hoạch lại chút chút đằng sau hậu cảnh và trung cảnh, tập trung thành từng nơi dễ chăm sóc và sẽ chặt chẽ về mảng miếng hơn.

Chúc bác mau có hồ đẹp!!

17. allibaba

Thích đã nhận:
    3
    Hi coi77,
    mình biết một số điểm trong hồ của mình bố trí cây chưa hợp lý. nhưng thật tình số lượng cây của mình chưa nhiều, nhất là các giống mới. Thường chỉ dám mua 1-2 cây rồi từ từ nhân giống ra. Do đó mình kiên nhẩn chờ cho cây phát triển nhiều rồi mới relocate được.
    Cảm ơn ý kiến của Coi.

18. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chúc mừng Ali,
    Mình chỉ nhận xét cây thôi, còn bể đẹp thì ko có năng khiếu đó.
    Bể setup 1 tháng mà như thế thì ali đã đi đúng hướng rồi đó.
    Không biết mình có nhầm hay ko? Hình như sunset lá vàng trên ngọn, vàng từ đỉnh lá vào. Nếu đúng thì cho mình biết với nhé!

19. allibaba

Thích đã nhận:
    3
    Hi Thuy Vuong,
    Mấy cây Sunnet của mình ngọn chỉ mới bắt đầu đỏ trở lại. Trước đây thì xanh um, lá dài chứ không được tròn và đỏ sau 2 biến cố:
    - Về quê ăn tết, để đèn 24/7 khi trở về nhìn thấy khủng khiếp, rêu mọc khắp nơi
    - Có trùng dưới đáy hồ, mấy con cá mèo quậy lên, bụi mù trời. Mình phải cách ly các chú thì hồ mới bắt đầu trong lại.
    Nói chung là cây cối trong hồ mình mới hồi phục thôi.
    Cảm ơn gớp ý của bạn

Last edited: 12/2/06
  20. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bể của bạn xếp đá đẹp lắm. Cây thì có cây súng lên đẹp.
    Nhìn chung bể này có lẽ nên dùng các loại cây tầm thấp cỡ như súng, tiêu thảo thì sẽ không bị che đá đẹp đi.