Bể của cavangsutu - Lần đầu tiên chơi thủy sinh

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi cavangsutu, 20/10/06.

1. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Thông số của bể :
    Bể Jebo 1m
    3 đèn 60
    Không CO2 ( vì nhà có trẻ con)
    Cây trong bể 99,9% lấy trên nhà chú Hòa Yên Phụ
    Bể này được sự giúp đỡ của chú Hovaten, nhân đây cũng cám ơn chú Hovaten đã tư vấn và giúp đỡ để hoàn thành bể này.
    Máy ảnh kém quá chụp hơi mờ mong mọi người thông cảm!

Và đây là chính giữa :
    [IMGo]http://img90.imageshack.us/img90/3390/p1020730ez7.jpg[/IMGo]

Bên phải :
    [IMGo]http://img139.imageshack.us/img139/5467/p1020735ir5.jpg[/IMGo]

Bên trái :
    [IMGo]http://img218.imageshack.us/img218/6163/p1020706bq8.jpg[/IMGo]

Và tổng thể :
    [IMGo]http://img246.imageshack.us/img246/5885/p1020733ol2.jpg[/IMGo]

2. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi mặc dù mình chưa chơi thủy sinh lần nào nhưng mình góp ý với bạn là cho thêm mấy cục đá hình quả núi vô ,mình nghĩ bạn thêm vô sẽ đẹp hơn

3. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên thêm mấy cái vòng tròn mà xoay xoay đó , gắn ống khí co2 ở dưới là nó quay đều quay đều :D

4. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của bạn setup được bao lâu rồi mà cây lớn vậy. Mình cũng vừa được bác Hovaten chỉ dẫn mua cây ở bác Hoà. nhưng ko biết mình cắm bố cục có đúng ko. Vừa cắm được 2 ngày.cái cây màu tím tên nó là gì vậy? chăm có dễ ko bạn

Last edited: 20/10/06
  5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hic hic,ai cũng xong bể cả rồi :( Riêng mình hơn 1 tháng vẫn chưa xong :( Lí do : Hết vốn mua cây :(

6. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    @ Lê Hải
    Bể mình mới cắm được 1 tuần thui
    @CandyBoy
    Rất cám ơn ý kiến của bạn, 1 ý tưởng rất hay khi nào kiếm được mấy cục đá đẹp mình sẽ cho vào lúc đó sẽ Post lên diễn đàn

7. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ CVST
    - bể cây quá là khá roài . mầu nào ra mầu nấy:applause: :applause: :applause:
    - bể ít cây chú ý thay nước 3 ngày lần 1/3
    - váng trên mặt nước có lẽ do tốc độ lọc nhanh quá đấy vì bể của cậu là bể uốn nên dòng chảy mạnh hơn bể dán bình thường . nếu nước trong rồi thì giảm tốc độ máy lọc xuống còn 2/3 theo tốc độ hiện tại
    - môt tuần chưa nói lên được điều gì cả . nhất là nền mới và ít cây . giải pháp hữu hiệu nhất là thay nước định kỳ và hạn chế tối đa chọc ngoáy:D

8. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - váng trên mặt nước có lẽ do tốc độ lọc nhanh quá đấy vì bể của cậu là bể uốn nên dòng chảy mạnh hơn bể dán bình thường . nếu nước trong rồi thì giảm tốc độ máy lọc xuống còn 2/3 theo tốc độ hiện tại

Bác HVT ơi, cho em hỏi váng trên mặt nước là do lọc nhanh quá à. Bể của em cũng y như vậy dù khi thay nước em cũng cố gắng hớt nuớc mặt. vậy bi giờ phải làm sao. tháo nắp bình lọc ra để diều chỉnh máy bơm à.

9. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cavangsutu a? bể của bạn lâu nay thế nào rồi? chắc đẹp lắm. lâu nay có tỉa tót gì ko? dư cây cho mình ít nhé. mình đang thiếu loại trồng 2 góc sau và 2 bên cho nó rậm rạp một tý. tiện thể mình hỏi loại cỏ mà bạn trồng bên tay phải có phải rùi trống ko? cái cây cạnh cây súng là gì vậy. đằng sau góc trái là la hán xanh à? nếu có thể bạn mua hộ mình một ít những loại đó. vì đám cỏ mình mang về trồng tiền cảnh tẹo hết rồi. à lấy luôn cho mình ít trân châu nhé. trồng thử xem sao?Cám ơn bạn nhiều, có gi liên lạc với mình.

10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Về chuyện nước trong bể bị váng: mình thấy bể của ngài Amano và một số bể của các cao thủ hoàn toàn không thấy lớp váng này. Theo thiển ý của mình, đơn giản là hệ vi sinh trong bể của họ quá ổn định nên không thấy xuất hiện váng mặt nước. Còn khi sử dụng lọc tràn thì hoàn toàn không thấy lớp váng này do đã bị lọc tràn xử lý triệt để (mình cũng có 1 bể đang dùng loại lọc này nên ít nhiều cũng hiểu được nó).

Cách giải quyết: thay nước đều đặn, tránh cho cá ăn quá nhiều làm thừa thức ăn trong bể, vệ sinh thành bể mỗi lần thay nước (sử dụng ống nhỏ để rà dưới đáy hút cặn bẩn và lá cây mục rữa), nếu được thì định kỳ bổ sung vi sinh dạng nước cho bể, đặc biệt là các bể mới setup trong vòng 3 tháng đầu.

11. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình dùng lọc ngoài, nhưng nó chỉ ko có váng ở chỗ đầu nước ra thôi. bể mình chưa nuôi cá, thành bể mình vẫn lau chùi khi thay nước mà vẫn bị. ko hiểu tại sao. Cái vụ bổ xung vi sinh dạng nước là thế nào vậy Hong ket.?

12. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @Lê_Hải: đúng là chỗ nước ra làm sao có váng được vì váng đã bị dòng nước đẩy dạt sang chỗ khác rồi. Nếu dùng lọc ngoài, bạn xem lại các lớp lọc thế nào nhé, theo mình biết tính thứ tự từ dưới lên là: Gốm lọc - Nham thạch (nếu không có thì dùng bông lọc loại thưa thay thế cũng được) - Cuối cùng là bông lọc bình thường.

Bể của bạn làm được bao lâu rồi ? Bổ sung vi sinh dạng nước thì có mấy loại có thể dùng được: một loại của Đức mà mình không nhớ tên (chai nhựa trắng có nhãn màu vàng, giá 120k) và loại của Việt Nam tên là AS3 giá 25k/chai (giống chai thuốc nhỏ mắt ấy), cả 2 loại này trong SG thì Cao Quý có bán nhưng ngoài Thanh Hóa thì mình chịu chết rùi. Sau mỗi lần thay nước thì mình bổ sung vào cho hệ vi sinh của bể mau ổn định.

13. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật là, ở tỉnh lẻ thiệt thòi đủ thứ, ko có cao nhân nào để thọ giáo và ngồi lai rai bình loạn bể của nhau..Bể của mình được 1 tuần tuổi. Lọc ngoài của mình được bác Hovaten chế tạo ( bác ấy cũng đang dùng) nên chắc lọc ko có vấn đề gì. vì mình bê nguyên cái lọc bác ấy đang dùng về để cho vi sinh vật trong bể mới nhanh phát triển và ổn định.còn cái vụ vi sinh dạng nước thì đúng là chỗ mình chịu chết. ra hỏi dụng cụ đo Ph và nước thì chủ quán hỏi cái đấy để mần gì...ặc....ko biết ngoài HAN có bán ko bác nhỉ?

Last edited: 31/10/06