bể của conlele nè

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi son_nguyen746, 4/5/08.

1. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chiều thứ bảy làm về tôi và chú BÌNH vô nhà BN conlele thăm cái hồ của conlele như như thế nào..!tình trạng hiện tại:cây phát triển rất tốt đồng thời...rêu xanh cungx phát triển dữ quá.hiện tại rêu mà HÙNG buộc trên lũa đã bị rêu xanh bám tỉ lệ 50/50.nghe bà ngoại nói HÙNG sắp đem bình c02 về.sau đây là vài tấm hình mà anh chụp bằng dt HÙNG đeo mắt kiến vào mới thấy rõ nhé..!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Úp thừa 1 thẻ http// đấy nhé anh son_nguyen746 nhé.
    Chỉnh lại ảnh cho đỡ nhức mắt nhé.

3. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
    còn máy kiểu nữa nhưngtôi post hoài ma ko dc,có cách nào dễ như cách của{minhphong} chỉ ko?

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Kéo thanh tool xuống là thấy phần hỗ trợ úp ảnh Imageshack, nhấn vào chữ Browse.. và tìm link ảnh định úp, chờ 1 lúc, sau đó nó cho 1 dãy đường link, bạn chọn link cuối cùng copy vào diễn đàn là được.

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Các bạn ở NHA TRANG sử lý giúp giùm con le le với,vì con le le đang rất là lu bu, cám ơn trước nha, và cho mình xin thêm vài tấm cận cảnh đi bạn ui.

6. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Cảm ơn anh Sơn.
    Nhưng mà anh Sơn có up lộn hình không vậy?
    Nhìn cái hồ này (dù không tòan cảnh), conlele thấy hình như không phải hồ lele làm hồi Tết! (Trừ phi bà ngọai thay thế cây cối nhiều như vậy!)

Anh Sơn kiểm tra lại và up nhiều nhiều hình một chút dùm.

7. bingpham

bingpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    huhu anh pót nhầm bể của em rồi - hèn chi có anh kia vô hỏi em có phải là anh ko ? hic hic

8. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
    xin lôi conlele nhe!anh up lộn rồi.cái bể em có thêm một số cây nữa vì tôi hôm qua anh up ko dc,bể của em hiện rêu đang hoàn hành dữ lắm,BN nói có thả bút chì vào nhưng bị mấy em tứ vân xơi tái hết,anh có chỉ cách cho BN bắt mấy em tứ vân ra và anh có dặn BN mua thêm ít tép mồi thả vào.anh có chụp mấy tấm anh nhưng hiện anh chưa biết cach up lên đẻ em xem.để thứ tư tuần nầy mà nếu anh với BÌNH nghĩ thi sẽ lên mua ít tép thả vào cho.còn mấy em tứ vân thì ko thể để chúng ở chung dc.loại nầy dữ lắm,hôm trước anh cũng mua mấy em nhưng thấy chúng dữ quá nên anh đã bắt ra theo kiểu mà anh em trên diễn đàn{chai nước khoán} thả vào hồ dụ chung chui vào.

9. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
    một tấm ảnh bể của conlele
    Thừa thẻ http rồi - GHT.

Last edited by a moderator: 5/5/08
  10. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2

Last edited by a moderator: 5/5/08
  11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thừa thẻ http:// bôi màu xanh đó, nên hình không hiện được.
    Hồ của anh CLL đẹp thật đó, mỗi tội chụp ảnh chuối hột quá.

12. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
    chụp bằng dt mà!đeo kính vào nhé..!sao up cả buổi ko thấy giờ mới mới thấy vậy ta?

13. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
  14. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
  15. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
    tất cả những hình trên là bể của conlele đó,conlele gọi dt cho BÌNH để hôm nào anh kêu bình đi với anh lên nhà BN xử lí rêu và bắt mấy em tứ vân ra nhé!

16. mas_angel2002

mas_angel2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của bạn đẹp quá, nhiều cây thế chắc tốn lắm nhỉ

17. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Quả thật là hồ đẹp nhưng không bít máy ảnh chuối hay người chụp chuối nhỉ..............:laughing::laughing::laughing:

18. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Cảm ơn anh son_nguyen476 nhiều,
    Đợt lễ vừa rồi conlele định về Nha Trang để chăm sóc cái hồ nhưng lu bu nhiều việc quá không về được.

Vậy nhờ anh ghé nhà xử lý dùm em vụ này nhé. Em sẽ điện thoại báo cho Bà ngoại để anh "toàn quyền xử lý" tụi rêu xanh này.

Với cái hồ này thì theo em biết có thể một số nguyên nhân sau:

Số 1: Nhiệt độ - cái này nguy hiểm nhất vì hồ nằm ngay mặt đường, Nha Trang mùa này lại rất nóng, ba bóng đèn lại úp trực tiếp sát mặt nước... Em nhờ anh Sơn mua giúp Bà Ngoại 1 cái nhiệt kế để theo dõi nhen. Nếu được thì anh nghiên cứu dùm cách bắt quạt được không ạ? À sẵn tiện anh Sơn với Bình đều làm cơ khí có cách nào nghiên cứu treo đèn lên cao cách mặt hồ chừng 10-15cm được không anh? Như vậy chắc chắn sẽ có chỗ bắt quạt. Phiền anh quá, nhưng mong anh giúp. Có dịp về Nha Trang em với Bình sẽ đưa anh đi "lai rai" đền bù nhé!

Số 2: Ô nhiễm - Do hồ nằm sát mặt đường, đường trong xóm nhỏ lại không lát nhựa đường, xe cộ qua lại nhiều nên rất bụi. Anh đến chơi nhà chắc thấy tốc độ bụi bám trên bàn ghế ở nhà trước liền! Anh Sơn kiểm tra dùm conlele cái lọc ngoài nhé, xem lọc có bị dơ quá không. Và hỏi thăm Bà ngoại lịch thay nước có hợp lý không (nghe nói hiện giờ thay 1 lần/tuần; mỗi lần 30%), có lẽ mình nên đổi thành thay nước 2 lần/tuần, mỗi lần 20% có vẻ hợp lý hơn với hồ này?

Theo em nghĩ 2 mục trên đây là cách giải quyết "về lâu về dài" cho cái hồ này.

Còn hiện tại:
    Thứ 1: ý định thả tép mồi của anh cũng khá hợp lý, nhưng theo kinh nghiệm của em thì cũng thả vừa phải thôi anh nhé. Sau khi xơi hết rêu hại, bọn chúng sẽ chuyển sang nhổ từng gốc cây lên đấy anh ạ.

Thứ 2: do hồ này trồng các loại cây không cần sáng nhiều (trừ Ngưu mao chiên và Cỏ đỏ), anh có thể áp dụng biện pháp "trùm mền" (dán giấy báo kín) trong vòng 5-7 ngày thì hiệu quả nhanh hơn.

Chà chà... mùa nóng tới thì cái hồ bị nạn rêu dữ dội quá. Rất mong anh Sơn dành 1 ngày cuối tuần chăm sóc dùm.

Cảm ơn anh Sơn nhiều nhé!

19. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Anh em cao thủ trên diễn đàn có ý gì hay xin tư vấn giúp thêm...
    Xin cảm ơn rất nhiều.

Thân, conlele.

20. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
    to:conlele.1: Nhiệt độ - cái này nguy hiểm nhất vì hồ nằm ngay mặt đường, Nha Trang mùa này lại rất nóng, ba bóng đèn lại úp trực tiếp sát mặt nước... Em nhờ anh Sơn mua giúp Bà Ngoại 1 cái nhiệt kế để theo dõi nhen. Nếu được thì anh nghiên cứu dùm cách bắt quạt được không ạ? À sẵn tiện anh Sơn với Bình đều làm cơ khí có cách nào nghiên cứu treo đèn lên cao cách mặt hồ chừng 10-15cm được không anh? Như vậy chắc chắn sẽ có chỗ bắt quạt. Phiền anh quá, nhưng mong anh giúp. Có dịp về Nha Trang em với Bình sẽ đưa anh đi "lai rai" đền bù nhé!từ hôm gưi tin cho conlele tới hôm nay anh mới lên mạng nên ko biết conlele gửi tin nhắn cho anh,dc rồi để CN tuần này anh sẽ lên gắn cái máy quạt và cái nhiệt kế cho còn cái máng đèn thì anh sẽ làm cái giá bằng thanh nhôm nhưng phải khoan xuyên qua cái hợp nhôm của máng đèn nhé?ở nhà anh lúc đầu cũng để máng đèn giống như conlele vậy anh thấy nhiệt độ cao quá nên anh đã làm cái gá bằng thanh nhôm nên nhiệt độ đã giảm hẳngnhư vậy nhé nếu đồng ý khoan cái máng đèn thì conlele cứ dt nói với chú BÌNH để CN anh mang đồ nghề theo lên làm nhé.