Bể của em làm lại! Các bác tư vấn dùm nha!!!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi zzz, 2/3/06.

1. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bác! Mấy ngày hôm nay em đâm đầu vào làm liều cái bể! Mong các bác tư vấn dùm! Em đã đọc được khá nhiều bài viết của mọi người về cách setup nền! Nhưng do nguyên liệu thiếu thốn và kinh nghiệm non kém mong các bác và các bạn tư vấn dùm! :)

1. Cái nền làm đầu tiên của em bây giờ phải mất công móc ra! Khíp thật các bác ạ! nền lần trước em làm bằng bùn trộn đất sét, trộn cát, và một túi DBO 60K! Móc lên nó như thế này này..
    Phân DBO tan ra tạo thành màu đỏ trông khíp quá không hiểu tại sao kinh thế nhở các bác? Em phải mất gần hai tiếng mới cậy được cái "HẬU QUẢ" này lên! #:-S

2. Và được cái bể mới...

3. Thế là em có thể làm nền mới được rồi!
    Do nguyên liệu thiếu thốn, em không tìm đâu ra những thứ để làm nền như bài của pác Faisailam viết nào là nham thạch, vi sinh, thức ăn cho vi sinh ....
    Em cũng làm theo bài của bác, làm phần đáy dùng sỏi cỡ nhỡ + trộn với sỏi nhỏ!

trộn với cái này
    và thành cái này

Cho em hỏi luôn, lúc em ngâm, rửa cái sỏi trắng mà em cầm trên tay, nó ra nhiều nước trắng đục như nước gạo, không biết đấy có phải canxi không nhỉ, liệu sau này nó có phai nữa không nhỉ các bác :confused:

4. Em rải phần phân nền mua ở AG! Không biết có ổn không! Đành chờ kết quả vậy!
    và đây được cái này...

hộc hộc...#:-S em đau lưng quá! đi làm về ăn song là làm ngay đứng suốt từ 9h tối!
    Cuối cùng cũng được cái này rồi...

#:-S cuối cùng cũng song!

Đúng đến 3h sáng mới song! Các bác cứ xem hộ em đi em đói quá...:sick:
    Mời các bác dùng chung...

Các bác cho ý kiến nhé! Em toàn tận dụng những rong cũ thôi, chưa có dịp đi sẳm rong mới!! Đây là bể thứ hai em làm, không biết có ổn không! Các bác tư vấn hộ em về phần nền xem thế nào!
    Mới lại cho em hỏi luôn, em dùng đèn jebo này
    liệu có được không? có bác nào dùng thử chưa! đèn này trong mắng có hai đèn dài độ 60-70 phân! Nhưng em chụp ảnh lên sao nó không được nét như mọi người! Đèn này thấy người bán bảo nuôi được cả bể cá biển có san hô! Em đọc trên bao bì nó cũng viết như thế!

Hôm nay về thấy nước trong đã thật nhân tiện em chụp mấy con cá nhỏ nhà em!
    Cho em hỏi con vàng vàng dài dài này là con gì em thấy người bán bảo là con Bạc đầu ông, rồi là con Nắng vàng!
    Em thấy con này hay lắm! Người nó như phi lôi, màu sắc đẹp, mặt lại hề hề! Nhưng mà lớn lên mồm nó lại bị méo :D chẳng biết tại sao???:-S

bà con xem và tư vấn hộ em nhé! Chắc có người xem song bể em người thì =)) , người thì thế này B) , thế này :devil: hay thế này I-| thì hãy cho em xin một gợi ý để em làm tốt hơn!
    Anyway, thx mọi người! Thx 4rum!
    Thân :)
    em zzz!!! :rolleyes:

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bể của bạn đa phần là cây mọc chậm, nhưng sống dễ, không đòi sáng nhiều, vậy nếu không dùng những loài cây khác đặc biệt hơn thì đèn như vậy là tạm được.

Nhưng sẽ mất thời gian khá dài để cỏ trùm kín nền.

3. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Canary à cho mình hỏi! Mình cũng muốn trồng những cây rong thấp ở phía trước! Chẳng hạn như chân trâu, ricca thì phần nền và ánh sáng có ổn không?

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Hòan toàn không ổn!

Thành thật khuyên là mới chơi nên tích cóp kinh nghiệm đã, cây cối hiện nay của bạn như vậy là tương đối phù hợp với trình độ rồi. Muốn trải nền có thể dùng rêu cá đẻ sẽ dễ chăm bể hơn.

5. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ zz, con này gọi là bạc đầu ông là đúng roài, họ cá kily đây mà, cu cậu luôn ở trên mặt nước săn cá con thì nhanh vô địch.
    Bể của bạn về bố cục hiện thời AQH đang thấy nó đối xứng và cây cối chưa qui hoạch hợp lý, giả sử AQH sửa lại thì sẽ dồn hết cây góc bên phải sang bên trái, trồng nốt cây dương xỷ bên phải sát với dương sỷ bên trái. Bên phải bể chỉ trồng những cây thấp tạo thành kiểu bể dốc từ trái sang phải và giữ nguyên vị trí 2 hòn đá.
    ý kiến trên chỉ để tham khảo, từ từ rồi tính chứ zz thức đến 3 h sáng thì oải quá!.

6. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Góp ý: Em thấy hai góc bác trồng hai bụi dương xỉ theo em không hợp lý , loịa cây này thường ghép trên lũa hoặc đá , không nên chôn xuống nền như vậy, nhìn qua em thấy bác trồng một ít cỏ thìa rùi , đầu tư thêm chút chút cỡ khoảng 10k , bác cũng sẽ có nền đẹp

7. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Mình chỉ xin có ý kiến thế này:
    Với các bể mới, các bạn cần 1 thời gian theo dõi, nhận định chất lượng và khả năng của nền, theo dõi nước và cây đã trồng (các loại rêu phát sinh...) . Sau đó hãy tính tới việc trồng thêm các loại cây mới, mà có độ khó trồng cao hơn.
    Túm lại là khi bể tương đối ổn định các chỉ tiêu hóa lý (nói ra vẻ hoành tráng tí mặc dù chả hiểu.. he he) thì mình trồng thêm loại cây mới sẽ có kết quả và độ an toàn cao hơn.

8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Có vài điều muốn chia sẻ và góp ý với bạn:

- Thứ nhất, cái sỏi trắng kia không thích hợp với bể thủy sinh
    - Thứ 2, đất sét bạn trải thế kia rất dễ bị xì lên, phương pháp mà mình và mọi người vẫn làm là trộn nhuyễn, nặn thành bánh và đặt ở dưới, vừa gọn gàng sạch sẽ lại đảm bảo là các chất không bị phân hủy quá nhanh. Phương pháp này mình nhớ không nhầm là đã nói nhiều lần trên 4rum.
    - Thứ 3, mình không dám đảm bảo là loại phân nền mà bạn mua có đủ chất diinh dưỡng cho các loại cây mà bạn đang muốn trồng phía trước mặt. Với những loại cây như Dương xỉ, ráy mà hiện tại bạn đang trồng trong bể thì ko cần phân nền chúng cũng có thể sống được.
    - Thứ 4, bể của bạn đặt quá gần cửa sổ, sẽ là tác nhân gây ra rêu trong bể và chịu ảnh hưởng trực tiếp của thời tiết bên ngoài. Trời nóng thì nước cũng nóng hơn bể khác, trời lạnh thì lại tốn xiền cắm sưởi.
    - Thứ cuối cùng :D dùng đèn này là bị thiếu sáng, bể này phải thêm đèn nữa. Mua thêm miếng Wallpaper dán đằng sau cho đỡ buồn.

9. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn mọi người cho ý kiến đóng góp!!! Mình sẽ theo dõi và cải tiến lại! Bao giờ có kết quả sẽ lại nhờ ý kiến của mọi người! :D!

10. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Tôi cũng xin bổ sung thêm một vài ý kiến
    1. Như coi77 đã nói "cái sỏi trắng kia không thích hợp với bể thủy sinh" tôi cũng thấy như vậy
    2. Nham thạch tôi đã từng mua ở HN cách đây 1 tháng để đem về Sài Gòn.
    3. Vi sinh tôi thấy có bán ở AG nhưng là loại nước, tôi dùng rồi thấy chất lượng của nó cũng tốt .
    4.Dương xỷ khi trồng phải buộc nó vào gỗ hoặc đá.
    5.Anh đừng post hình bát mì gói lên nữa nghe vì lúc nào nhình thấy nó tôi đói bụng:eek: :eek: :eek: .

11. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    @zzz: Bác chụp bể rong thì không nên dùng Flash khi chụp nhé, vì nhìn cái bóng nó hắt ra phía nền nhìn nó không đẹp lắm, chụp buổi tối là tốt nhất

12. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các pác! Hôm nay em lại lên! Hôm qua theo ý kiến của mọi người em đã quy hoạch giải toả lại cái hồ nhỏ! Em bỏ một bụi dương xỉ ra, bể của em 2 bụi thì to quá, mua thêm ít rong xanh chẳng biết rong gì, ngày xưa em nhặt dưới Hồ Tây có một đống, thế mà bây giờ lại mua mất tận 30K! Trồng thêm một ít cây nhỏ nhỏ ở bên phải...các pác xem dùm! Nghề nhiếp ảnh của em cũng ko ổn lắm...mọi người thông cảm :D!!!
    Tự em thấy trông nó cũng khá hơn! Bên phải có chỗ cho cá bơi lội!
    Nền hôm qua nhổ cây lên trồng lại bùn bay mù mịt em lại phải lọ mọ thay nước, lọc... đến tận 1h 30!!! Bể bẩn không thể nào ngủ được!!! Nếu ngủ chắc đêm gặp ác mộng quá...:D

Tối qua em đi qua chợ mơ mua cây! Hỏi thăm thấy họ làm nền bằng phân của Nhật hình nó như thế này này....Họ bảo 200K một cân shit! Các pác tư vấn dùm em, ai dùng loại này rồi thì cho em ý kiến nhé... em định làm cái bể cho một người bạn! Cái bể của em là vật thí nghiệm cho cái bể này....PS cho em nhé'.....thxxxxxxxxxxxxxx!

13. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @zzz: Pac ui, trồng thủy sinh phải sử dụng đèn cho ánh sáng trắng và có quang phổ tương tự như ánh sáng mặt trời chứ không chơi bóng hồng tím đâu bác .

14. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Pác rivert à! Em cũng biết thế! Người bán bảo đèn Jebo 2 bóng tốt thế là em mua luôn! Trồng bể này dùng 2 đèn atman 10.000 K có ổn không bác!

15. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác xem dùm em cái Jebo này nhé, em tốn mất 320K tiền ngu chăng?
    Đèn Jebo 2 bóng ký hiệu: TFC FL-20SBR/18 Flow-Lux. Ảnh nó nè!!!
    Các bác xem giúp...:D (tại em hơi tiếc...hehe)
    Các bác cứ cho ý kiến! Em sẽ mổ lợn lần nữa!!!

16. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @zz, trông ổn hơn nhiều nhiều rồi, bạn nhiệt thật lại thức đến 1h30 sáng, theo mình bạn đừng bỏ dương sỷ đi mà buộc vào hòn đá và để cạnh bụi dương sỷ còn lại cho thành 1 khối lớn, và dịch mấy ngọn la hán xanh ra hồi bể có vẻ hợp lý hơn.
    Loại soil Trung của này nếu còn nguyên bao ( 7kg thì phải ) mà 200K là giá mua được đấy,nếu dùng loại này vẫn phải phủ sỏi lên không nước sẽ lờ lờ như nước hến.

17. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Halo zzz: bể mình ucng sài loại aqua soil này, rất rất ngon, nhưng với điều kiện là chỉ 1 mình nó thôi va bạn phải lưu tâm thay nước bể hàng tuần 2 lần. Thứ nữa là nên dùng bóng Atman hoặc Osram là tốt nhất!

P?s: mua được bao này ở đâu 200 K thì báo mình với :D

18. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn anh Aquatichung đã cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí! Có dịp em sẽ bù đắp hehe :D
    To: bác coi77! Anh còi à! Cái bao soil đó em lên chợ Mơ hỏi! Ông ý bảo 200K/1cân! Cái bao đấy còn một nửa thôi! Thế cho em hỏi bác dùng duy nhất soil đó à, không kẹp nó thành viên vào đất sét và trộn với cát à!!! Nghe bác nói dùng phân đấy ổn em :devil: mừng rơi nước mắt! Chắc phải mua một bọc quá

19. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ơ bạn ơi 200 một cân thì chào thua ông ý đi nhé , gấp 4 lần giá thường đó, ko chơi nữa cũng loại này lên AG nhé
    Mìnhnghe nói ở chợ mơ bán cũng khá nhiều cây, hôm nào tiện mình phải rẽ qua đó xem mới đuợc, ở trong chợ hya ngoài chợ hả bạn

20. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    à Mình mua ở ngoài hàng ngay đầu tiên ý!!! Nhưng mà vào trong nhiều hơn!!! Cứ đi tham thú một vòng cũng nhiều đồ hay phết!!! Mai đi không! Mình định đi mua đám rong về làm bể cho đứa bạn!!! Nhà Mình ở Thuỵ Khuê! DT 0904556182