Bể của fishicb - cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi fishicb, 17/7/06.

1. fishicb

fishicb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bác trong 4r hôm trước em không đăng ký được user nên dùng user của người khác hôm nay mới đăng ký và kích hoạt được user post ảnh bể mới của em mong các bác góp ý giùm.
    Bể 160*60*70, lọc AT 3338, đèn atman 1,3 và 0.6 m
    cây tóc tiên, ngưu mao chiên, lệ nhi (nhưng lệ nhi của em nó đang bị lụi dần :-S các bác giúp với

Last edited: 17/7/06
  2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bạn ơi, nên trồng ngưu mao chiên lại đi, tách thành từng cây cắm cho tự nhiên, cắm như hiện tại cây sẽ phát triển không tốt và nhìn giống.....hàng rào wê em wé.

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    bác này decor bể 'nghề' quá rồi !
    chỉ còn là việc lựa chọn một vài loại cây hợp lí tôn được chủ đề bể thôi....

4. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    thanks bác HONGKET

Em cũng định trồng 3 cây 1 nhưng cắm cây đau lưng quá! Em cũng đang định trồng lại nhưng lại ngại mấy em cá khó bắt ra quá.

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bác Hongket nói đúng đó, nhìn vào góc đó nó k được tự nhiên lắm, hơn nữa cái suối của bác nhìn xa thì ok nhưng nhìn gần thì lộ quá, sỏi trắng đó 1 thơiừ gian nữa nhìn sẽ k đẹp đâu, hì hì bố cục thì ổn quá rồi bác à.

6. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Thanks GC rất nhiều nhwng em mới setup lần đầu thôi chắc còn nhiều điều cần trao đổi lắm! em học phong cách amarno và một số bể của các anh chị trong diễn đàn! Cũng chư biết dùng cây gì là hợp lý nhất, rất mong sự đóng góp ý kiến của các anh chị trong 4r để có 1 bể thủy sinh đẹp đú cùng trong 4r.

À các bác cho em hỏi làm sao để post hình nó hiện lên luôn không cần cái link nữa?
    Bạn copy Direct link to image rồi paste vào thẻ nhé!! Hoặc xem tại bài hướng dẫn post ảnh!! Chào mừng bạn đến với ABV

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @fishcb: Hồ này mấy hôm trước có post lên rồi....góc bên phải thì khá ổn rùi bạn...bên trái bạn cắm lại NMC theo cách của HK, dàn đều ra như cấy mạ là đẹp thôi, không cần bắt cá ra đâu bạn, rút bớt 2/3 nước, cắm NMC xong lại bơm vào.... dòng suối hôm nay tự nhiên hơn nhiều...nhưng giữ cho dòng suối trắng cũng là 1 vấn đề...Thêm 1 cái BG xanh nhạt cho hồ nổi hơn, che đi cái chấn song cầu thang...
    Thân,

8. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bể này có triển vọng đó! Fishicb thêm vào cây đỏ vào nữa là có điểm nhấn rồi.
    Chúc Bác có bể đẹp.

9. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    thanks các bác nhiều lắm! Các đóng góp của các bác rất hữu ích cho em! Dòng suối hôm trước được sự góp ý của bác blue_dophin mới làm lại được nhw thế đó.

10. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    cảm ơn các bác em đã post được hình đẹp rùi

xuanhien thích bài này.
  11. blue-sabbath

blue-sabbath Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của bạn thiết kế thật là đẹp , nhìn ấn tượng thật !
    Đúng là đẹp thật ! . Bạn có thể lựa chọn một số cây phù hợp và trồng lại được thôi , không nhất thiết phải vớt mấy chú cá ra đâu . Còn trồng sao cho hợp thì phải thọ giáo mấy cao thủ trong này .
    Đúng là lâu lắm mới có một bể của thành viên mới đẹp như vậy . Hay lắm .

BSB

12. botia

botia Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Đồng í! bố cục bể tốt quá! lựa chọn đá, xếp đặt.., cả những bụi tóc tiên hậu cảnh cũng rất hợp lí, khiến người xem cứ tưởng là tác phẩm của bậc thầy nào, nhưng tiền cảnh thì lại trái ngược! kì lạ!:)
    Chúc mừng bể đẹp tương lai!

13. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Thanks các bác có lời khen ngợi làm em xấu hổ quá! he he....
    Em đang tập hợp các ý kiến của các cao thủ trên diễn đàn để trồng lại phía tiền cảnh! rất mong sự đóng góp ý kiến của các bác!

14. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Em vừa bỏ ra một buổi tối hì hụi cắm lại ngưu mao chiên, nhờ các bác vao bình loạn cho một vài ý kiến.
    Toàn cảnh:
    Cận cảnh trái:
    Cận cảnh phải:

Last edited: 19/7/06
  15. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Bể sắp sếp rất hay, nhưng ngwuw mao chiên chắc khaongr 1 tháng nữa là đi hết mất thôi. Bạn tách ra vài sợi nhỏ một mà cắm. Như trồng lúa ý. Bạn dùng máy lọc ATMAN à, ko cần thiết phải cắm cái ống ra của máy lọc dài như thế đâu. Chỉ để đúng một đoạn ngắn thôi trông thẩm mỹ hơn.

16. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    như vậy là ổn rồi đó, bạn à, chỉ cần cái BG nữa để che chi phần "thị trường" bên ngoài nữa thôi!

17. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Cảm on bac nhieu nhieu! nhưng em không muốn làm BG vì em muốn để thông thủy từ phòng cầu thang ra phòng khách cho thoáng(phòng khách nhà em nhỏ lam bác a!)

18. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ngưu mao chiên (NMC) của bạn bây giờ nhổ cả bụi lên tách ra rất dễ, mình hay trồng NMC theo cách này, mua cây về ngâm trong chậu 1-2 ngày, rồi mới tách ra để cắm, lúc ấy phần rễ không còn bám chặt với nhau như lúc mới mang về, để 1 búi NMC lên mặt nước của bể và chỉ cần dùng Nhíp tách chúng ra. Chỉ lựa cây khỏe, có kích thước đồng đều cắm là tốt nhất. Lúc đầu chúng hơi thưa, rồi sau thời gian, chúng sẽ đẻ nhánh rất nhanh.

Chúc bạn mau có cánh đồng NMC đẹp

19. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    thanks bác coi77! Theo các bác thì em có nên trông thêm cây gì nữa không?

20. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    @các newbie lưu í nhé: trích dẫn post của Còi trên đây là một trong những kinh nghiệm rất tốt để trồng những cây cạn loại mảnh nhỏ.
    Với ngưu mao chiên là để chúng tách rời nhau ra, dễ chọn cây khỏe, bỏ cây yếu không trồng.
    Biện pháp ngâm nước tương tự với trân châu Nhật cạn, hoặc kể cả trân châu Nhật lá nước thì lại để đốt cây mọc dài ra dễ cắt đoạn và rễ cây mọc dài hơn dễ dùng panh gắp.

GC xin thêm một nhận xét là: với những bể đảm bảo được độ tơi xốp của nền (như các loại bể dùng hạt nền công nghiệp) thì thậm chí trồng hẳn từng cụm ngưu mao chiên vừa vừa từ 15-20 nhánh hoặc hơn chút cũng không sao cả, cây vẫn sống và phát triển được. Nhưng với những nền đặc hơn như nền đất sét tự trộn thì nên tách nhỏ nhánh ngưu mao chiên để trồng, nhất là khi nó còn là cây cạn.

@fishcb: GC cho rằng để toàn cảnh bể tương lai của bạn bớt đơn điệu do chỉ toàn cây dạng lá dải mọc thẳng, bạn có thể sử dụng một số bụi tiêu thảo thấp cho mọc len ôm quanh chân đá rồi mới đến ngưu mao chiên, như vậy có lẽ việc chuyển mảng tiền - trung - hậu cảnh sẽ mềm và tự nhiên hơn.

Ngoài ra, có cảm giác là đá được xếp phía phải bể 'hơi thừa' và phía trái bể 'hơi thiếu'. Nếu xử lí được thì sẽ càng ổn hơn nữa.