Bể của Free - fan của Amano

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi free_as_abirds, 12/6/06.

1. free_as_abirds

free_as_abirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Lâu lắm không vào diễn đàn thấy bà kon ta vui quá!! Lại sắp có cả giao diện trang chủ mới hoành tráng vui quá xá là vui. Em cũng mới setup hồ khoảng hơn 1 tháng, vốn tính lười nên em dùng luôn phân nền ADA và chơi luôn kiểu của bác Amano cho nó tiện. Nhưng xem chừng tốc độ mọc của cây trong hồ của em so với hồ của bác codai không xi nhê gì. NMC và Chân châu Nhật của em mỗi hôm cắm được vài cọng (đau lưng wá xá bà kon ạ) cho đến hôm nay chừng gần 3 tuần mà nó chỉ lên được chút xíu à. Tuy nhiên mấy hôm nay đang đẻ nhánh phân luồng dzữ zằn lắm à nha :D em muốn hỏi bác codai làm sao cho hồ của em bớt rêu nâu ạ, có phải do phân nền ADA gây rêu không??

KT: 105cmx45x40
    Phân nền: ADA
    Có CO2
    Cá neon Vua 8 cặp
    Cây: NMC, CCB, Diệp Tải Hồng lá đỏ mua trên Yên Phụ, Vảy ốc xanh

2. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ủa anh ơi..sao tối vậy à..nhìn cứ mờ mờ ảo ảo...heeeeeee..hay là anh cố tình cho tối để che đi cái máy lọc vậy à ?? đống NMC trông xanh tốt quá !!
    trông bể đơn giản nhưng cũng đẹp ghê !!
    mà nền của anh là dùng ADA không thui ạ..ko dùng cát ạ..thế thì tốn ghê

Last edited: 12/6/06
  3. free_as_abirds

Thích đã nhận:
    118
    Góc này em thích lắm vì những lúc phê phê toàn ngồi dựa vào chỗ này ngắm cá cây rồi ngủ gật :D :D

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nìn cái bể nó hoang sơ vậy mà đẹp quá ...........có chút gì đó thần bí ...ảo ...ảo ...mơ hồ , có thêm tụi neon vào thấy nó âm u góm .............khó tả quá

5. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Đẹp,huyền ảo như một góc vườn trong một đêm trăng sáng.
    Không biết ý mọi người thì sao nhưng em thấy còn một chút chưa đã mắt lắm:3 cục đá hình như gần tương đương về kích cỡ,khó có cảm giác tự nhiên.Các cao thủ bình luận tiếp nha.

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Ông em free của mình càng lúc càng "thâm trầm" nhờ!
    Tốc độ 1/40, F 5 mà tối thui thui thế này thì hẳn là hắn đang muốn tiết kiệm điện chăng?
    ADA rất hay gây rêu nâu thời gian đầu, nhất là nếu nguồn nước sử dụng có pH cao, lạ thế chứ!

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    ADA là chuyên trị nước cứng đó GC . Rêu nâu , rêu xanh hay rêu đen là do thành phần các chất trong phân hay là trong nguồn nước như Si hay S và vài chất khác cũng có thể bầu chọn cho bể của chúng ta những ứng cử viên rêu tiêu biểu nhất :D . Một khi chúng phát triển thì chúng sẽ khống chế một số loại rêu khác . Trường hợp này cũng gióng như tảo hay nấm tiết ra chất kháng sinh để diệt vi khuẩn hay là chất độc có thể gây chết người vậy.

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Lạ quá anh codai à!
    - GC có một cái bể nhỏ dùng ADA toàn bộ (ngoài ra không còn sỏi nền gì khác). Thời gian đầu sử dụng nước trữ trong bể xi măng xả vào với pH ban đầu thường là 7.5-8.0, rêu nâu xuất hiện ngay lập tức (bể nhỏ không dùng CO2).
    - Sau đó khoảng 1 tháng, cũng nguồn nước đó trước khi cho vào bể GC hòa tan thêm chút HCL, pH giảm xuống còn 6.8-7.0, vẫn không dùng CO2, không dùng thuốc diệt rêu, khoảng 2 tuần thì tảo giảm và mất hẳn.
    Cây trong bể chỉ có rêu cá đẻ và chút ít ngưu mao chiên, nghĩa là khả năng hút dinh dưỡng trong bể không phải là mạnh và dù là 1 tháng có lẽ vẫn chưa đủ sức cạnh tranh cùng rêu tảo.

Ngoài ra, ở bể một số đồng chí ngoài HAN dùng ADA (và hình như không có cát như bể free trên) cũng bị tảo nâu hoành hành dữ dội thời gian đầu.

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Nếu là rêu nâu thì ngoài dinh dưỡng mà chúng cần ra còn phải có Si để tạo thành vỏ của chúng . Đây là một nguyên tố rất quan trọng trong sự sinh sản của loại tảo này. Vì vậy nguồn nước thay vào nếu không còn chứa Si thì không cần phải bị cạnh tranh dinh duỡng thì tảo nâu cũng tự nhiên mà hết

10. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bể của a free-as-birds đẹp wá nhìn như một góc của đáy sông có ánh trăng soi xuống đáy.E nhìn mà mê wá rùi.

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Theo em có thể rêu là do lúc đầu mới setup hồ, cây cắm chưa khỏe (chưa kể là cây cạn), lại gặp nền nhiều dưỡng chất không hấp thụ hết nên mới bị như vậy. Loại phân nào thì cũng sẽ có hiện tượng như vậy thôi chứ không riêng ADA. Mọi người cứ chú ý xem, hồ của anh codai bao giờ cũng làm nền cả tuần rồi mới trồng cây vào!! Đây là một điều kiện mà anh em ta thường vì ham hố mau có hồ để chơi nên cắm cây ngay nên thường bỏ qua điều này. Vấn đề chất của nước cũng rất quan trọng (quan trọng ra sao thì anh codai đã từng nói rồi :D )

12. free_as_abirds

Thích đã nhận:
    118
    Mấy hôm bận quá, net lại down nên em không vào forum được. Vào thấy mọi người bàn luận rôm rả quá, cám ơn mọi người đã đóng góp ý kiến chí tình, sẽ có ích rất nhiều không chỉ cho riêng em!! Em sẽ cố gắng để hồ của mình ngày càng đep hơn.

Hình này em mới chụp đêm qua, hơi mờ cả nhà thông cảm nhé!! Tay nghề nhiếp hình của em còn non lắm. Mong các giáo sư và chuyên gia đoán bệnh và đưa ra phương pháp để khắc phục nhé!! Em cám ơn các bác!

Con này bị bệnh thì phải??

cũng đua đòi giọt sương

13. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    He he he có người làm hàng kìa bà con ơi.."tay nghề non thiệt"..bể này chắc phải một thời gian nữa mới đẹp được, free as abirds nhẩy. Tôi thích bể lúc tắt đèn mờ mờ ảo ảo làm cho con người tự nhiên có nhiều ý tưởng..

14. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    sorry bạn free as abird vì để cuốn theo sự lan man của rêu với tép.
    Bạn cho mình hỏi mấy cục đá quá đẹp của bạn có phải đá trầm tích không? khi mua về bạn có gia công tạo dáng lại không?

15. free_as_abirds

Thích đã nhận:
    118
    đá của mình là đá ở suối do người thân của mình có dịp đi miền núi phía Bắc lấy về cho, chúng rất cứng, dùng máy cắt cũng khá vất vả!! Mấy viên này hoàn toàn nguyên bản ko có tác động gì hết, chỉ có 1 viên mình cắt đôi chia cho ông chú, mặt cắt được úp xuống nền!

16. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    hơi nhức đầu đây...
    ở Saigon có mấy chỗ đổ đống, bán theo kg, lựa mệt xỉu cũng không tìm được cục nào kha khá, tính mang về vài cục tương đối, gia công lại. nhưng nó cứng thế kia chắc là gia công chết lun...
    Bể bạn kích thước thế nào, xài bao nhiêu Kg ADA thế nhỉ...

17. free_as_abirds

Thích đã nhận:
    118
    Hồ của em đang bị rêu nâu và tảo lam tấn công!!! Tuần thay nước 1-3 lần, dùng thuốc diệt rêu theo chu kỳ mà chưa thấy đỡ mấy!!

Chụp hình lên thì nó lấp liếm nhiều lắm, không thể nhìn rõ được, cho em hỏi là nước đục là do ADA tạo ra những lớp bụi phải không ạ?? Liệu em dùng sỏi vàng trãi lên trên cùng thì nước có được cải thiện không??

Mấy viên đá rêu xanh lẫm liệt, thỉnh thoảng thay nước em lại phải dùng giẻ để cọ

Đá thở này!! Bác nào giải thích hiện tượng này hộ em với!!

18. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Cá bệnh

Con này bị bệnh thì phải??

Cá của em cũng giống như của bác Free as abirds, thỉnh thoảng lại có 1 em Neon gầy "tong teo" da bọc xương, đầu to tướng, thân bé tí, lại càng k ăn uống gì, rồi tèo. Vậy bác nào biết cho em chút kinh nghiệm chữa trị & xử lý với.

19. free_as_abirds

Thích đã nhận:
    118
    Ngày ấy....

... và bây giờ :)

NMC và vảy ốc lên um tùm quá, mặc dù em đã cắt kha khá vì bị rêu và cháy đánh thuốc diệt rêu. Tép và ốc tiệt.. chẳng còn chú nào vì bị thuốc diệt cỏ, cá cũng vầy, chắc nó bị ảnh hưởng chất độc nên cứ theo nhau ra đi mãi mãi :( không nhời từ biệt. Em đang lên kế hoạch để trùng tu lại cái bể này, cám ơn các bác đóng góp ý kiến cho em!!

20. free_as_abirds

Thích đã nhận:
    118
    Cụ A ma nồ mà nhìn bể em chắc cụ khóc mất hik hik em đang muốn kiếm một cục lũa trên đó buộc java moss và dương xỉ mà chưa kiếm được. Lũa dạo này khó kiếm quá cơ!!