Bể của gà

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi Thanhbz, 8/2/10.

1. Thanhbz

Thanhbz Member

Thích đã nhận:
    3
    Chân thành cám ơn tất cả mọi người trên 4rum đã hướng dẫn chỉ bảo tận tình cho các thằng gà như em. Bể của em xấu lắm ngân khố cũng eo hẹp T_T ( Học sinh ) nên cũng ko bày vẽ đc nhiều mog các bác góp í :D
    [​IMG][​IMG]
    + Bể: cũ của ông già. khoảng 60x40x40
    + Nền 1 hộp DBO + sỏi trứng + cát + sỏi nâu
    + Đá: hòn to kiếm đc ở nhà, hòn bé đi xin
    + Bình Co2 tự chế ( Cám ơn bác Shin rất nhiều :D )
    + Lọc ngoài : bộ lọc cũ với cả hộp lọc tự chế
    Bể mới đc 3 ngày tuổi, chưa biết trồng cây gì cho nên em chỉ dám trồng Đuôi chó với Ráy hai loại này dễ trồng xin các bác tư vấn thêm. Cá thì em dự định nuôi 7 màu là chính với cả 1 em Bống Vàng bé dọn bể
    1 lần nữa cám ơn tất cả các bác và mog đc tư vấn :d.

muoivankhatmau thích bài này.
  2. MRRSBIN

MRRSBIN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ^^. nếu muốn theo style dòng suối, con đường thì bạn nên tìm 1 khối đá nữa bỏ vài phía bên phải sẽ có chiều sâu hơn là dùng sỏi trắng. mà nên bỏ cái hình nên đi bạn ơi, ít $$t thì có thể mua một số loại cây cỏ dễ trồng như, thuỷ cúc, hẹ... mọc rất nhanh, khoẻ không sợ die mà vẫn xanh mát lắm ^^.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Quan trọng nhất là cái lọc này không dùng cho hồ TS được, bạn tham khảo lại phần lọc nhé!

4. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    đầu tiên,tắt flash khi chụp hình nha bạn
    thứ 2 theo mình thì bạn nên đổi tấm phong nền ngoài sau đi,đổi màu đen thì hồ của bạn sẽ cuốn hút hơn
    thứ 3 lấy hết sỏi ra và thay vào bằng 1 số khối đá nhỏ ,như vậy dòng sông của bạn sẽ đỡ mất hút về phía sau hơn
    còn thứ 4 thì cây cối hơi ít ,trồng thêm trân châu kèm 1 số cỏ ở tiền cảnh nha bạn
    chúc bạn mau có hồ đẹp chơi tết nhá

5. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Mình có một vài góp ý thế này. Hãy khoan nói đến bố cục nếu đây là một bể dùng để nuôi cá thì mình không có ý kiến gì, còn nếu trồng cây thủy sinh thì bạn cần phải xem xét lại những yếu tố cơ bản như PHÂN NỀN, ÁNH SÁNG, LỌC NƯỚC, chưa cần đến C02.
    1- Phân nền: mình thấy bạn dùng một gói DBO là không đáp ứng được việc trồng cây và đảm bảo dinh dưỡng để cây phát triển. Cách trải nền cũng là một việc cần tìm hiểu.
    2- Ánh sáng bạn chưa nêu rõ nên mình không tham gia được.
    3- Cái lọc bạn đang dùng là để nuôi cá, khó mà đáp ứng được về chất lượng nước cũng như thẩm mỹ. Vẫn dùng cái máy bơm đó chế thành cái lọc ngoài dụng ống nhựa PVC theo design của anh hovaten thì sẽ giải quyết được vấn đề của bạn về cả chi phí lẫn tính năng.
    Những việc trên ở diễn đàn có sẵn thông tin rồi, bạn chỉ cần đọc và tổng hợp lại thôi, còn cây nếu ít tiền thì chơi theo kiểu ít tiền mà.

6. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Có cái bể là có vốn để chơi rồi, tìm hiểu thêm kiến thức trên 4r từ từ mỗi ngày làm từng việc một,tết này có bể ngắm roài.