Bể cuả Newbie, xin ý kiến???

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi toanhp, 15/12/07.

1. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới lắp được cái bể, đang cần một ý tưởng và xin hướng dẫn setup 1 cái bể thủy sinh.
    Các thông số bể của em như sau:
    Dài: 1,17m
    Cao: 0,5m
    Rộng: 0,26m (hix, hơi bé, nhưng em lắp bể trong tường nên chỉ được vậy)
    Bác nào giúp em setup cho nó với, em xin được chân thành cảm ơn và "hắt xì 100kg" :D
    À quên, em đang ở Hải Phòng, Có bác nào ở HP không em xin đến tận nơi để được lĩnh giáo. Nhân tiện có bác nào dư cái gì đó cho em xin.
    E gửi mấy cái ảnh bể của em để các bác dễ hướng dẫn . Tks 1....lần.

Last edited by a moderator: 16/12/07
  2. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    [IMGo]http://img338.imageshack.us/img338/2743/tongquanbq5.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://img521.imageshack.us/img521/5154/thangdz6.jpg[/IMGo]

Hix, không bác nào giúp em à. Huhu. :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

Last edited by a moderator: 16/12/07
  3. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Em ko nói đầy đủ nên cũng chưa biết sẽ giúp em thế nào cả, em mới tập chơi mà chơi bể treo tường là rất khó đấy.
    Như vậy anh hiểu là em mới có bể và hai viên đá đúng ko? như vậy thì phải đầu tư nhiều đấy: nền, lọc, đèn chẳng hạn là những yếu tố rất quan trọng và may mắn là trong diễn đàn đã có đầy đủ hướng dẫn để em tự làm hoặc chọn mua loại sản phẩm phù hợp với mình nhất chịu khó tìm đọc lại kĩ đã nhé.
    Chúc vui

4. love_paradise

love_paradise Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hix,hình của pác to quá,lại còn mờ nữa.Hình như trong bể của pác có cây nhựa đúng ko.Pác nên bỏ ngay ra ngoài đi.Chơi thủy sinh ai làm thế.vấn đề của pác bây giờ là:nền,thủy sinh và cá.2 vấn đề đầu nên được quan tâm và xem xét lâu dài,chớ có cẩu thả mà làm hỏng hết việc(ko như ý muốn là làm lại bể làn nữa mà coi).Cũng như ở trên,pác nên đọc và tìm hiểu các vấn đề đã được thảo luận kĩ trong diễn đàn,chúc pác có 1 bể ưng ý.

5. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank all.

Cảm ơn anh em đã quan tâm. Em xin được báo cáo các bác cụ thể những thứ em có như sau.
    1. Bể, 2 cục đá, 1 cục san hô, 1 cái nhà bằng đất nung, 1 bơm RS 680C của Tầu, 1 cái đèn tuýp. Nhân tiện hôm nay CN em đi chợ Hàng vác thêm về được 15kg đá và sỏi các loại (hơi ít :D sẽ bổ sung thêm). Em đang ngâm rửa đá chưa cho vào bể mà cũng chưa biết cho thế nào. Hix.

2. Mấy cái ảnh em chụp bằng điện thoại nên không được rõ, để hôm nào em mượn cái máy ảnh về chụp lại rồi gửi lên sau.

3. Em định làm cái bể của em theo mẫu như thế này. Em không biết trong đó phải dùng những gì và mua ở đâu. Có bác nào chỉ chỗ cho em mua ở Hải Phòng với.

không biết của bác nào đẹp thế.=P~

6. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    Em định làm bể như ảnh trên thì anh ko giúp được gì cho em rồi. Lúc nào em làm xong bày cho anh nhé, anh cũng thích bể đấy lắm

7. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    Huhu, thế thì em phải làm sao giờ, huhu.
    Hay là bây giờ làm cái bể kiểu sa mạc rồi nuôi tôm anh nhỉ.

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
  9. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    Tks mynlove, nhưng cái bể đó không phải cái bể trong ảnh. Hix. Nhưng vấn đề chính là chỗ Hải Phòng ít đồ nghề quá, đi kiếm khắp nơi mà chẳng có chỗ nào ra hồn cả. Hôm nào lên Hà Nội phải nhờ anh em trên đó mới được. :D

10. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    toanhp em lười đọc quá dòng linh của mynlove gửi cho em có 12 trang là toàn bộ quá trình tác giả sáng tác tới lúc thành công luôn.

11. vijaydao

vijaydao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì không nên chơi cây nhựa, không những không đẹp, không tự nhiên mà đôi khi có những loại nhựa còn sinh ra độc tố. Nói chung theo cá nhân mình thì: Không thích cây nhựa.

12. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    @ vietlam: Em đọc rồi anh, nhưng em bị cái khó là không tìm mua được những thứ em cần. Em ở HP nên tim mua những thứ cây ấy khó quá. Em đang làm nền theo mẫu bể ấy. Lúc nào xong nền em post ảnh lên cho mọi người "chọc" nhé. :D
    @ vijaydao: Cảm ơn bạn, mình cũng không có ý định chơi cây nhựa đâu. Tại vì hôm đầu tiên lắp bể nên mình cho vào cho đỡ trống thôi.

13. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    Bình cũ rượu mới đây các bác

Dạ thưa các bác, sau một thời gian mầy mò và xin xỏ em đã hoàn thành được cái bể mơ ước. Các bác xem hộ rồi chỉ dạy thêm cho em chút nữa nhé . Thank các bác . (Em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ các bác thông cảm đeo kính vào nhìn giúp em :D)

À với lại cho em hỏi luôn cái là làm sao để bể không bị rêu, bể của em mới đ][cj mấy hôm mà rêu xanh lè cả bể. Hic.

14. j&s

j&s Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể thế mà bạn bảo là mới biết chơi??Nhìn cách bố trí đá, cây và cảnh quá pro rồi bạn ơi hic

15. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn quá khen :blushing: Mình mới chơi thật mà , còn đồ đạc chủ yếu là đi xin. Cũng nhờ các cao thủ trên forum của mình mà mình mới có ý tưởng về cái hồ này thôi.

16. toanhp

toanhp Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chưa edit được bài của mình nên phải làm bài mới. Mod thông cảm nhé.
    //you/
    Nhân tiện đây các bác cho em xin luôn ý kiến về cái name của bể này được không nhỉ. Em định đặt là "TIÊN CẢNH" không biết có quá không nhỉ các bác? :D

17. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    hì hì, chào bạn...Bể bạn mới nhìn thì vui mắt lắm...:D nhưng để chơi Tết thì bạn nên chơi vài loại cây dễ sống (nhưng để đẹp cũng khó) như Dáy, Dương Sỉ, Moss..., đám Huệ nước bạn để nguyên đất và đè sỏi lên như vậy thì mình nghĩ 7 -10 ngày nữa nó cũng hỏng và nổi lên thôi...:D
    Nếu bạn có ý định chơi TS dài dài thì trước tiên nên đáp ứng đủ 1 số điều kiện về đèn (chủng loại, số lượng), lọc, phân nền...rồi tiếp theo mới đi sâu bố cục bạn à...:D..và thêm nữa tìm hiểu thêm trên Forum nhé...
    p/s: có nên bỏ "đồ chơi" trong bể ra ngoài ko bạn nhỉ? mình thấy ko được OK lắm...

18. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    Bạn có thiên hướng về non bộ, chơi thủy sinh như thế này thì không hợp đâu

19. phuonghoangluaI

phuonghoangluaI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Em xin góp một vài ý kiến ạ! Bể của bác nếu chơi cách đây mấy năm thì đẹp đấy.Nhưng bây giờ có vẻ không hợp lắm bác a!Bố cục của bác trông hơi cứng, bác nên thay bằng nhiều loại cây thật thay vì nhà cửa, bậc cầu thang. Đó là ý kiến riêng của em. Chúc bác có một hồ như ý^^

20. thienhathuy

thienhathuy New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh trông ể của em nó giông giống -................một góc nhà máy Thuỷ điện ..:laughing:
    [YT]:blushing:[/YT]