Bể của ozone.blue

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi ozone.blue, 14/3/13.

1. ozone.blue

ozone.blue Thương nhân

Thích đã nhận:
    484
    Lập cái toppic nè để mời mọi người cùng chia sẻ những bể của oz làm nhé :) mong mọi người ném đá mạnh tay để oz có nhìu kinh nghiệm hơn :applause:
    Bể này oz là có kích thước 60x30x36
    [​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]
    Và đây là sau khi vào cây.
    [​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]
    Bể này oz để nuôi tép chơi , mọi người đóng góp ý kiến nhiệt tình nhé. Thank :applause:

Last edited: 14/3/13
  2. congtubg

congtubg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Bố cục của bạn tốt quá ^^ triển vọng là 1 bể rất đẹp đây , viên đá trắng giữa dòng suối liệu có thể thay thế bằng giải pháp khác đc ko ^^! .

ngoc_tanlong, cocolala and ozone.blue like this.
  3. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bố cục đẹp và tự nhiên lắm , nhưng nếu nếu để nuôi tép thì có vẻ chật quá , cắt tỉa duy trì bố cục thường xuyên có ảnh hưởng tới tép không ? Mà chủ định là nuôi tép gì nhỉ ?

4. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Mỗi bể của oz làm đều toát lên vẻ tự nhiên hoang sơ,không dập khuôn lẫn nhau . Đẹp lắm Q à,nhưng anh nghĩ tép ong chỉ thả vào cho đẹp bể thôi chứ phát triển lâu dài là không ổn đâu em nhé.

5. cocolala

cocolala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    524
    em thấy có cả ong đỏ và ong đen.
    xếp lũa đẹp quá, mà chân của cả 2 bể hay quá nhỉ bác :D

6. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Mỗi năm 1 bể đẹp, anh Quân làm không thể lẫn được,

7. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    cá nhân mình thấy bể ko có cây lại đẹp hơn , kết cái ảnh thứ 2 từ trên xuống

vujdua, ngoc_tanlong and ozone.blue like this.
  8. ngophuongthao

ngophuongthao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,232
    làm ntn cho cái chân đèn t5 nó ra như thế kia đấy a ơi ? :)

vujdua, ngoc_tanlong and ozone.blue like this.
  9. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    lũa đẹp quá nhưng trồng nhiều cây ở trước làm giảm vẻ đẹp của lũa thì phải??.Nuôi tép trong bể này thì còn gì bằng (cá nhân mình thích cây cối hơn còn tép chỉ góp phần làm cảnh thêm sinh động và đẹp hơn thôi )

vujdua and ozone.blue like this.
  10. N.N.Minh

N.N.Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    305
    Em xin trích dẫn 2 hồ sau mà em thấy là khá giống bố cục hồ của anh:
    Hạng 11 IAPLC 2010:
    Nhận xét của BGK:
    Tác giả tái hiện một không gian tự nhiên với đá, lũa , cát, và rêu. Cây thân đốt ở hậu cảnh phát triển cũng có vẻ tự nhiên . Ấn tượng chung nổi bật là vẻ tự nhiên , nhưng sự sắp xếp độ nghiêng của lũa không tạo ấn tượng tốt . Bố cục có thể đã khác hơn nếu điều chỉnh lại độ nghiêng của các cành lũa để nhìn chúng không quá dàn trải .
    Tiếp theo là hồ hạng 14 IAPLC 2010:
    Cùng nhận xét của BGK:
    Đây là một thiết kế thú vị , mô tả một cây tuyết tùng tự nhiên ở rừng Sado . Các cành nhánh thể hiện rất sinh động bằng các cành lũa cong , chúng được sử dụng như trung tâm điểm nhấn . Nhưng lũa ở cả hai bên bố cục có thân khá to làm giảm ấn tượng của thân lũa chính . Để chủ đề bố cục được nhấn mạnh , tác giả cần bố trí lũa ở hai đầu thanh mảnh và nhấn mạnh cây trung tâm .

Riêng em thì chỉ cần bỏ gốc lũa đánh dấu chéo đỏ là đủ có 1 hồ nuôi tép đẹp:
    Chút đóng góp nhỏ, hy vọng anh có 1 tác phẩm hoàn hảo như ý, thân chào. :blushing::blushing:

NHK, tranducnhuhai, vujdua and 7 others like this.
  11. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    Đồng ý kiến với anh N.N.Minh, em nghĩ bỏ gốc lũa đánh dấu đỏ hoặc xoay 180 độ cho các cành của gốc lũa đó quay về bên phải có thể sẽ hợp lí hơn. Và nền phía tiền cảnh không san phẳng, để cong cong trũng ở giữa em nhìn bể cứ vêng vênh, nhỏ đi thế nào ấy ạ :)
    Nhưng công nhận các bố cục anh làm đều rất đẹp và khá độc ^^

12. N.N.Minh

N.N.Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    305
    Sặc, đã nói cùng tuổi rồi mà cứ kêu anh @@. Còn trẻ mà mau quên quá =]]

mltk, ozone.blue and ngoc_tanlong like this.
  13. ozone.blue

ozone.blue Thương nhân

Thích đã nhận:
    484
    Viên đá trắng đó nếu nhìn gần mới thấy nó đang đc bám mini pelia bạn ơi.Trắc giải pháp của mình là chờ cho nó bám hết thì sẽ chuyển thành mầu xanh :) thank.

---------- Post added at 01:20 AM ---------- Previous post was at 01:03 AM ----------

Trong bể của em hiện giờ có tép ong và 1 chú KK và PD anh ơi. Bể này hiện giờ em trồng chủ yếu là dương xỉ, ráy và một số các loại rêu để cho quá trình cắt tỉa được giảm bớt đi. Nhưng rêu hiện giờ phát triển nhanh quá nên em đã thay thế băng mini pelia rồi.Bể này em rất chăm chút về chất lượng nước nên 2 loại tép khó tính kia thấy ôn định đc và chú KK thì đến nay đã ôm chứng rồi ạ. Thank.

---------- Post added at 01:27 AM ---------- Previous post was at 01:20 AM ----------

Hihi...anh nói chuẩn luôn điểm yếu của bể tép này là có mỗi 2 em chân dài thôi nên khi tìm đc bọn nó thì mắt em đã hoa hết lên rùi..hic..Hiện em vẫn còn 1 bể ươm tép nữa chắc phải bắt 2 em đó sang đấy thì mới ngắm đc a ơi..hihi..

---------- Post added at 01:32 AM ---------- Previous post was at 01:27 AM ----------

Ý của bạn cũng giống mình, lúc xếp lũa song thấy ok được rồi nhưng lúc cho cây vào thì thấy vẫn hơi rối . Hiện mình đang thanh lọc bớt cây đi để có thể phô đc dáng lũa ra. Thank

---------- Post added at 01:34 AM ---------- Previous post was at 01:32 AM ----------

hihi...kéo dài nó ra rùi dùng kìm bẻ theo độ dài mình thích bạn ơi. thank

---------- Post added at 01:38 AM ---------- Previous post was at 01:34 AM ----------

Bài góp ý của bạn quả là chi tiết. Oz cám ơn bạn rất nhìu ,sẽ cố gắng chỉnh sửa để bể này đẹp hơn.thank

---------- Post added at 02:12 AM ---------- Previous post was at 01:38 AM ----------

Thêm mấy cư dân trong bể :x
    [​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]
    Ko hiểu sao tuy đã để mực nc thấp rùi nhưng đã có 1 chú tép vượt cạn bay ra khỏi bể giống như chú này :crying:
    [​IMG][/url][/IMG]
    Bể hiện giờ đang đc giảm bớt cây và dùng Bèo để cản bớt ánh sáng để đỡ bị rêu hại.
    [​IMG][/url][/IMG]
    Và đây là cơ cấu của 2 bể đc nối liền hệ thống làm mát do có mỗi 1 cái chiler....hihi...tiết kiệm chút :-S
    [​IMG][/url][/IMG]

14. NamDH

NamDH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    ^^ xanh tươi quá. 3 bể đều đẹp. nhìn em tép ong vượt cạn yêu thật :))

ozone.blue thích bài này.