Bể Của Thành Viên Mới, Mong Bro Chỉ Giáo

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Aqualover, 18/7/06.

1. Aqualover

Aqualover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em đã chơi bể này 3 năm rồi, nhưng ko có điều kiện dùng CO2, chỉ dùng 2 bóng đèn (1 cái compact 7W, và 1 đèn ống 20W), bể đặt gần cửa có ánh sáng tự nhiên. Em chỉ bật đèn 6h tối đén 10h tối, có dùng phân nước. Bể dài 100x40X50 CM
    Em trồng cây rất nhiều lần và chết cũng nhiều, đặc biệt là cây lá màu đỏ. Bro có biết cây nào mầu đỏ mà dễ trồng ko, (ko cần CO2).
    Các cây đang trồng:
    -La hán/ đại bảo tháp: trồng đươc 3 tuần, chết 1 số
    -Súng hổ/ Tiêu thảo xanh: 2 tháng
    - Tiêu thảo nâu: 3 năm
    -Lưỡi mèo/ trầu tía: 3 năm
    -Ráy: 2 năm (mới buộc lại)
    Bro xem và góp ý giúp em, ở Hanoi mua cây màu đỏ dễ trồng thì mua ở đâu (hôm trước qua chỗ AQUAGREEN thấy ít cây quá). Hình chụp hơi xấu .....
    [IMGo]http://img92.imageshack.us/img92/5800/image082tc1.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://img92.imageshack.us/img92/3196/image083yz5.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://img92.imageshack.us/img92/6530/image084rp7.jpg[/IMGo]

luansh thích bài này.
  2. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Trước hết, xin chúc mừng bác đã dám post một bể xấu như vậy, hì hì sự thật mất lòng nhá. Bể bác điêu tàn quá. Mà bể thuỷ sinh là kỵ ánh sáng tự nhiên lém, bác dùng có 2 cái đèn ấy là thiếu sáng rồi.

luansh and TépCon like this.
  3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Mấy con cá Dĩa tội nghiệp quá. Theo mình nghĩ ánh sáng bể của bạn là thiếu, cả về cường độ lẫn thời gian chiếu sáng.

TépCon thích bài này.
  4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @aqualover: với điều kiện sống cho cây thủy sinh... vô cùng khó khăn như vầy thì mình nghĩ bạn chỉ nên trồng dương xỉ và anubias thôi, các cây lá xanh sẽ lên vật vờ còn các cây lá đỏ sẽ không chịu nổi đâu.
    nếu bạn khéo tay 1 tí thì bể anubias và dương xỉ của bạn trong điều kiện này cũng sẽ ngon chán, mỗi tội chờ...hơi bị lâu...
    @hongket: bác phê bình mấy em cá đĩa làm mình nổi hết da gà...
    chúc thành công

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nói bỏ quá chứ bác mà giữ nguyên các điều kiện ánh sáng và dinh dưỡng "lý tưởng" như vầy thì còn mua cây hoài hoài....nghĩ tới là Blue thấy xót xa rùi....
    Các loài cây cắt cắm, nhất là cây đo đỏ thì ra đi nhanh nhất...may ra còn lại ráy, tiêu thảo, lưỡi mèo, trầu tím là lay lắt qua ngày...

6. Aqualover

Thích đã nhận:
    10
    Cám ơn các anh đã góp ý, theo Bro thi đèn bao nhiêu la phu hợp cho bể này (100x40x50cm)????

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bạn ở Hà Nội phải không?? Mình nhìn thấy cây trong bể của bạn đều là những loại cây dễ trồng, với những cây này thì bể bạn chỉ cần 3 đèn 90cm của Osram là được rồi. Bạn qua 27 Phan Đình Phùng, đại lý đèn tiết kiệm điện năng vào đó hỏi đèn Osram 865 là họ sẽ lấy cho. 75.000/1bóng. Máng đèn có thể mua loại Atman100 của AG (100 là ký hiệu loại 1m, phù hợp với kt bể của bạn)

Về cây lá đỏ thì hiện tại trên chú Hòa Yên Phụ có Diệp Tài Hồng lá đỏ trồng khá dễ, hoặc bạn chơi thử Hồng Liễu, đang đúng mùa đấy!

TépCon thích bài này.
  8. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    @Aqualover : CO2 là thực phẩm , ánh sáng là năng lượng mà hàng ngày thực vật cần thiết để tổng hợp và xây dựng cơ thể chính nó . Nếu chỉ cung cấp thêm ánh sáng e rằng lại phát sinh những vấn đề khó chịu hơn !

9. Aqualover

Thích đã nhận:
    10
    To Anh Coi7: Bro nhiệt tình quá, cám ơn anh nhiều!!!! Nhìn cây hồng liễu em thấy rất đẹp, chắc mua thử vài cây.

To Anh anhthuyen: Nhiều sáng mà thiếu CO2 thì nó bị làm sao hả Anh???

10. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    bể cá của bác đẹp đấy chứ. bác resize lại hình thì chắc nhìn dễ hơn.

TépCon thích bài này.
  11. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @Aqualover: nhiều sáng mà thiếu CO2 thì nó sẽ phát sinh rêu....hìhìhì

TépCon thích bài này.
  12. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Nhiều sáng mà lại thiếu CO2 sẽ phát sinh rêu , tảo . Vì vậy tốt nhất nên đầu tư cả hai hoặc quay trở lại ban đầu chỉ trồng những loại đơn giản thôi .
    Vừa gởi bài thì lại thấy bài của HK , vậy là thêm ý kiến khẵng định rồi !

TépCon thích bài này.
  13. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Không đến nỗi bi quan thế, nhiều bể không có co2 mà đâu có bị rêu. Bạn nên chia đôi số giờ thắp đèn thì cũng hạn chế được rêu. Tuy nhiên nếu bạn vẫn để ánh sáng trời chiếu vào thì rêu phát triển khá tốt đấy!

TépCon thích bài này.
  14. Aqualover

Thích đã nhận:
    10
    Thôi để em thêm sáng 1 thời gian nữa rồi báo cáo lại để các bác biết, nhà em nhiều trẻ con tụ tập nên ko khoái cái vụ CO2.

TKS BRO nhiều!!!

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chắc vậy không HK?? Bạn mình có cái bể có CO2, đèn tắt để diệt rêu mà rêu vẫn lên ầm ầm!! Bể của mình có 2 bóng 90, có CO2, rêu vẫn phát sinh như thường!!

16. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Anh Coi ơi , ngoài hai yếu tố đã nói còn phải xét tiếp hệ thống lọc có đạt hiệu quả không nữa ! Vi khuẩn ít hoặc hoạt động kém đều liên quan tới diện tích bề mặt lọc , lưu lượng nước lọc , loại vi khuẩn , nhiệt độ ... Thật kinh khủng , nhưng đến một lúc nào đó có sự phối hợp nhịp nhàng các yếu tố thì muốn có rêu cũng không có được hoặc chí ít thì không gây cảm giác khó chịu đâu .

TépCon thích bài này.
  17. Aqualover

Thích đã nhận:
    10
    Cho em ý kiến, cái bể của em đã 3 năm rùi nhưng ko thấy rêu đáng kể. Em để ngay gần cổng nhà (ảnh này Anh thấy rất rõ), tất nhiên thỉnh thoảng vẫn phải lau kính bằng cái lau nam châm. Chắc bể các Bác điều kiện tốt quá nên rêu cũng dễ phát triển, rêu chắc cũng ko khác cây thủy sinh la mấy!!!
    À em đã nghe lời Anh , mua thêm 1 cái đèn rồi, nhưng đèn 60 thôi, đèn 1m bể em ko để được (em còn phải đẻ cái máng lọc nước). Mấy cây liễu cần nhiều sáng ko anh???

18. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    hị hị, hôm nọ ngồi chơi với bác lang băm có lương tâm, nghe bác tâm sự bảo nhiều lúc muốn có rêu lắm mà ... cóc được! hoặc là nó lại ra cái loại rêu hại không phải thứ mình muốn có, thế mới ghét chứ!:laughing:

19. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Ai mà lại bị gọi bằng cái tên kinh dị thế nhỉ ? Mà vế sau GC nói thì lại đúng , rêu hại là rêu đen chùm hay sợi đều đáng ghét cả , thế GC có ghét chúng không nào ?
    Xin lổi Aqualover vì đã đem rêu vào đây , nhưng bạn hãy vui vì không phải sang topic khác để tìm thêm kinh nghiệm .

Last edited: 20/7/06
    TépCon thích bài này.
  20. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC còn biết trên rum mình có đồng chí bể rêu nhiều đến nỗi, tay thò vào cũng mọc rêu đựoc nữa cơ! Ghét chứ!! hihi!

Cái tên kinh dị kia là do bác lang í tự nhận mình đó chứ!
    Bác lang ơi có đọc bài này thì lên tiếng dùm cháu, kẻo cháu bị hiểu lầm ... hik!:laughing:

@Aqualover: bể của bạn chắc cũng giống cái bể cá đĩa của GC: nền trơ trụi chẳng có mấy dưỡng chất, hơi bẩn do cá ăn giun hàng ngày, không CO2, có đèn, có rêu nhưng ngay cả rêu cũng chỉ phát triển đến một ngưỡng nhất định rồi thôi, không thấy hoành hành gì trong bể cả!