Bể cùi các bác chém nhẹ ^^

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi trinhthang, 1/11/14.

1. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    Bể được 1 tháng, các bác chém giúp em.
    Hình chụp bằng đt cùi nên ko được đẹp. Em nhìn đi nhìn lại nhưng không được ưng ý lắm, cảm giác bể thiếu nổi bật nhưng chưa biết chỉnh sửa thế nào do phía dưới là lớp nền trộn, 1 lớp gex xanh phía trên nhưng không dày lắm.
    Thông số:
    KT: 60x35x35
    Lọc: lọc chế, mới đổi sang JZ1600 nhưng có vẻ hơi mạnh, phải hướng dòng lên trên.
    Đèn: odysea 2 bóng 10k + led chế 5630.
    CO2: có
    Cây: TCNT, TCN, rau thơm, liễu đỏ(mới cắm)
    THkS các bác
    TCN phát triển nhưng không bò nên em nhổ những cây cao lên, cắt đốt cắm lại
    Cắm lại, sau gần 1 tháng ạ

GHT, dtduong, cocolala and 3 others like this.
  2. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Đá xếp đều quá, nên ko còn vẻ tự nhiên mà đúng chất nhân tạo, còn về cây cối thì với kiểu layout này thì chỉ nên nhất quán với 1 loại cây làm nền thôi, mà cụ thể ở đây tốt nhất là tccb còn nếu ko có kinh nghiệm với loại cây khó tính này thì nên là tcnt, còn nói ko với tcn vì tcn sẽ bò cao che hết đá. Hậu cảnh dùng NMC cao.

tapchoicu and trinhthang like this.
  3. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    Em đang tính thêm 1 gốc lũa bên trái, đôn chân lũa bằng đá. không biết có hợp lý hơn ko nhỉ, em thấy bể em đơn điệu quá

tapchoicu thích bài này.
  4. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Bể đơn điệu ko phải do thiếu lũa hay cây đâu, do bạn set bằng phẳng quá, nên bể cứ đều đều, bình bình đơn điệu. Với layout này, mà biết cách tổ chức là sẽ có một bể đẹp ngay, bạn có tin cũng chỉ với 1 loại cây thôi ko? Cơ bản là xem kỹ các bể đẹp đẻ học cách tổ chức đá của họ để áp dụng vào bể mình, ko học được cả 10 phần của họ thì cũng cố gắng được 4-5 phần là ok thôi.

trinhthang and tapchoicu like this.
  5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đá nhỏ và thấp quá nên không tạo được ấn tượng về đá . Nếu có thể bạn nâng nền phía sau lên cao hơn nữa , hoặc phải có một vài khối đá to chủ đạo .

trinhthang thích bài này.
  6. bifo.design

bifo.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    lúc đầu ai chơi cũng thích trân châu nhật, nhưng nhìn lâu nó giống ruộng rau hơn là thảm cỏ. Làm quả nền minifiss đi bác, điểm thêm ngưu ma chiên nữa cô liêu ngay :))

7. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    THks bác, cũng tại do ít kinh nghiệm nên giờ mới thế

Thks anh, em tính thêm gốc lũa bên trái, đua tay sang phải, hoặc kiểu gốc cổ thủ rễ ôm đá, không biết liệu có ổn hơn không anh nhỉ

Em cũng định chơi fiss nhưng mấy quán ngoài HN fiss cũ đen quá, ko được xanh khỏe cho lắm nên lại thôi :D

8. yeu-ca

yeu-ca Member

Thích đã nhận:
    3
  9. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    Tranh thủ chủ nhật em mới thêm đá. Nước đục do động phải lớp nền trộn b-(
    Nhưng em thấy chưa được ưng ý, 2 bên đá bằng bằng nhau nhưng nếu để bên phải nhỏ hơn thì nhìn lại mất hút ~X(

ngoc_tanlong, vocuc and thaigia like this.
  10. vocuc

vocuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Khi bạn đặt tên bài nên đặt một một cái tên khác thể hiện đặc điểm của bể, vd : bể đá, bể trân châu, hoặc bể Tên Bạn... Mình góp í chút thôi, ko í gì đâu, vì các mem nhà mình khi post topic bể mới cứ toàn đặt tên kiểu : "bể mới các bác chém nhé tay", "xin các bác nưong tay newbie mới vào", "có cái bể cùi post lên".... Sao mà phải khổ thế ạ?? , nghe mà phát nhàm cả tai, nhìn cái list topic bể thành viên rặt một cái mùi khiêm nhừong đến tự ti.
    Bể mới đầu tay xấu hay đẹp là công sức, bứoc chân đầu tiên đến với bộ môn thủy sinh, đứa con tinh thần đầu tiên của mình, các bác nên vỗ ngực mà tự hào chứ, sao mà phải vì ba cái chuyện cả nể vớ vẩn mà gán cho nó cái tên khiêm nhường đến tự ti đến thê. Các bác cứ tự tin thoải mái đặt tên mây trời non xanh nứoc biếc gì cũng đc, sao mà phải khổ, mọi ngừoi vẫn sẽ góp ý cho bạn mà.
    Mình có chút ý kiến cá nhân thôi. Xin tiếp thu mọi góp ý nhé.

11. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    thks bác :) nó cũng từng có 1 cái tên đấy chứ nhưng rồi lại ko được như ý nên không dám tự tin bác ạ, chỉ còn tên cho riêng mình thôi. Để được đặt 1 cái tên như " bể của..." em nghĩ em còn phải nỗ lực hơn nhiều mới đạt được. Nhưng cũng thật sự cám ơn bác, giúp em nhận ra nhiều điều ;)

vocuc and tapchoicu like this.
  12. vocuc

vocuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    :) kệ bác ạ, tên bác đặt thế nào chẳng được, nó là cá tính, là đặc trưng của bác. Kể cả là xấu mà cá tính thì ngừoi ta vẫn thấy hay ho chứ. Chứ đừng đặt mấy cái tên rặt một màu xám rũ, kiểu như mình nêu bên trên là được :)

13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Dù là bạn chưa ưng ý nhưng chắc chắn đã có một bước tiến rồi .
    Gợi ý chút xíu nữa nhé : Bạn thêm đá có đỉnh hơi "thuôn nhọn" để che bớt hai góc sau của hồ nếu bạn muốn nhấn mạnh đây là bố cục thiên về đá .

14. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Mình thì thấy chủ top để đá hơi thấp, ban đầu mà đầu tư nền dày lên gấp đôi thì nhìn hồ cân đối hơn và chơi cũng được dài hơi hơn

15. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    thks anh. Mỗi lần vào diễn đàn mà nhận được những góp ý cũng như hướng dẫn của các lão làng trong môn thủy sinh như anh Trường Thịnh luôn là nguồn động viên và cảm hứng cho đam mê thủy sinh của riêng em cũng như ae aqb. Đôi khi tác phẩm không được như ý sẽ làm nản lòng những newbie như e nhưng cũng nhờ có cảm hứng và kinh nghiệm của những người đi trước sẽ khiến niềm đam mê đó mạnh mẽ và thôi thúc hơn. thật sự cảm ơn anh :D
    thks bạn. vì bể cũng nhỏ và thấp nên mình không muốn tăng nền lên cao hơn nữa, khiếm khuyết do đá mình cũng đang cố gắng khắc phục, hi vọng sẽ sửa được ^^

16. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    Hiện tại bể đã trong hơn ạ, em thử cho thêm đá vào góc như anh Thịnh gọi ý nhưng chưa biết sắp xếp nhìn cho hợp lý nên chưa hoàn thành được ạ :(

ngoc_tanlong thích bài này.
  17. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    TCN đang xâm chiếm con đường rồi, chủ top xử bọn ấy, cắm ra những chỗ còn trống nhé

18. tuxedomatna

tuxedomatna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bể nhỏ thế này em nghĩ dùng lũa dẽ sét bố cục hơn. hoặc không thì đá tiegerr cho nó dẽ sét bác ạ. còn cây thì nên kiếm thêm cây màu đỏ :)

19. nonamekool

nonamekool New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới nhập môn và mua cái bể như dưới hình. Các bác cho hỏi bể của e có làm bể thủy sinh được không, cách làm thế nào ạ. Mong các bác chỉ giáo :)

20. nonamekool

nonamekool New Member

Thích đã nhận:
    0
    E có cái bể này các bác xem có làm bể thủy sinh được không ạ. E cảm ơn :)