Bể cùi của newbie và các bệnh của cây .

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi naussica, 22/10/12.

1. naussica

naussica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Thông số bể của em
    Kích thước : 100*45*45
    Lọc chế
    Nền trộn , co phủ một lớp OK mỏng ở trên .
    Co2 : Có , hình như 2g/s
    Đèn : 4 bóng Orsam T5 865 21W . 8h/ngày . Nghĩ 4h giữa 2 lần .
    Bể được 1 tháng tuổi .
    [​IMG].
    Cảm nhận chung : Bể đang bị tảo nâu , cây phát triển kém . Ngọn cây còi , xoăn lá . Hai cụm cây vảy ốc xanh ở hai góc hậu cảnh không phát triển . Cây bị : "oằn tà là vằn " .
    Em đo Ph khoảng 7-7.5 .
    Hu , có bác nào biết bệnh thì bắt mạch cho em với .
    Em đọc trên rum thấy cách trị tảo nâu là " giảm đèn , thay nước " . Em muốn hỏi là " giảm đèn " là giảm thời gian chiếu sáng hay giảm công xuất ? Ví dụ như đang dùng 4 đèn thì dùng 2 , thời gian vẫn thế hay là để nguyên 4 đèn , giảm thời gian /ngày .
    Help em với :((

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nền trộn thì tháng đầu phải thay nước mạnh vào, giảm đèn là giảm thời gian nhé, không giảm công suất!
    Tiện thể cắt hậu cảnh cắm xuống cho nó gọn và dày lên...

nguyentunghp, ttchit and naussica like this.
  3. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    thường bể đá ở HP cây hay bị còi cọc, không phát triển, rất nhiều bác bị như thế...không biết có phải do đá không?, độ PH là hơi cao, ở các bể có PH thấp cây phát triển hơn thì phải............

nguyentunghp, ttchit and naussica like this.
  4. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    chắc là do ph cao thôi , bạn cứ thay nước đều đặn hàng ngày 30% hoặc 2 ngày thay 1 lần và đèn thì bật liền 8h đi đừng để nghỉ quãng ...

tapchoicu, bachikho and naussica like this.
  5. naussica

Thích đã nhận:
    78
    Cám ơn bác đã ghé thăm và cho lời khuyên . Việc thay nước thì hiện nay cứ cách một ngày em thay 30% nước . Một số cây như TCN , rêu cá đẻ , thì phát triển bình thường. Nhưng vảy ốc thì khá là chậm hoặc không phát triển . Mà em nghĩ vẩy ốc dễ trồng hơn TCN đúng không ạ . Thực ra em cắm khá nhièu ở hậu cảnh nhưng bác có thể thấy là nó phát triển không đều ,. Cây thì cao , cây không thèm mọc .

Cái này mình cũng không biết nữa , cũng là newbie mà . Nền này của Minh Des trộn . Bạn có biết đá của mình đang dùng là đá gì không ? Mình cũng không biết tên nữa . Đá đó có chơi thủy sinh được không ta ?

6. naussica

Thích đã nhận:
    78
    Thế bác nào biết cách giảm PH mà kô ảnh hưởng gì đến cá và tép không ạ ? Có phải PH khoảng 6.4 -6.8 là đẹp cho cây đúng không các bác ?

7. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Chủ bể gặp Tanhp đi hai người có 2 cái bể giống nhau đấy. Hy vọng bạn nhanh có bể đẹp

naussica and tanhp like this.
  8. tanhp

tanhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
    Bạn dùng nền trộn của cao thủ nào vậy? Thay nước đều đặn 3 ngày/lần, mỗi lần 40%

naussica thích bài này.
  9. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Phải làm siêng thôi!thanh lý hết rêu và tảo nâu thời gian tới sẽ có hồ đẹp hi hiaaaá!:xđá hơi trắng thì phải..

Last edited: 22/10/12
    naussica thích bài này.
  10. naussica

Thích đã nhận:
    78
    Sao em đã post bài trả lời mà không thấy hiện ra , giờ em post lại . Nếu mod thấy giống nhau thì xóa hộ em cái .
    @All : Cám ơn các bác đã ghé thăm và cho em lời khuyên .
    @Blue : Cách một ngày em thay nước 30 % đó bác . Cây hậu cảnh thì em trồng khá là dày nhưng như bác thấy đó , nó mọc không đều .TCN mọc tạm tam , vảy ốc thì chậm , hỏng ngọn . Mà em tưởng vảy ốc dễ sống hơn TCn đúng không ạ .
    @tuanhaiphong - ttchit : Các bác có biết cách nào giảm ph mà không ảnh hưởng đến cá và tép không ạ , em xin thọ giáo các bác .
    @bachikho : Cám ơn bác đã ghé , em rất mong được gặp các bác .
    @tanhp : nền này của Minh Des đó bác . Em công nhận bác Minh trộn nền khá tốt . CHỉ là do em chưa biết chăm cây thôi .
    @ngoc_tânlong : Cám ơn bác đã ghé . Em cũng không biết đó là đá gì nữa . Mà đá đó có chơi được ts không bác

11. tanhp

tanhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
    Để hỏi kinh nghiệm chăm cây và kiểm soát bể tốt nhất bạn nên hỏi thêm a Minh Des.

naussica thích bài này.
  12. naussica

Thích đã nhận:
    78
    Tại thấy Minh Des cũng bận nên mình cũng không làm phiền . Mà có việc này ngộ lắm . Cùng một lúc mình set bể này và một bể y hệt như thế cho người bạn . Dùng cùng phân nền , đèn giống nhau chỉ khác đá . Bể của bạn mình không Co2 , không quạt , lười thay nước , ph 7.8 ..mà cây mọc ầm ầm , cắt tỉa mỏi tay , không bị tảo nâu . Trong khi bể của mình được chăm chút như thế , thay nước thường xuyên , có co2 . Quạt chạy 24/24 . Nhiệt đọ từ 25-28 . Mà kết quả tồi tệ vậy đó .

ngoc_tanlong thích bài này.
  13. bachikho

Thích đã nhận:
    2,005
    Khi cây mà phát triển thì lấy đâu ra rêu hại ? Hoặc ngược lại :d

ngoc_tanlong and naussica like this.
  14. naussica

Thích đã nhận:
    78
    Hi , ý mình là tại sao cái bể đó lại phát triển tốt mà bể mình lại không . Mình chăm thay nước hơn , chăm sóc cẩn thận hơn ... Túm lại là bể đẹp hay không còn do may mắn hay sao ấy :D

15. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    hi
    1 tháng thì chưa đủ để có bể thủy sinh đẹp kể cả kinh nghiệm người chơi cũng vậy. mình xin được recommends bạn một số điểm nhé. trong topic này mình hay nhắc đến chữ "vi sinh" bạn thử lưu ý xem coi có giải quyết được vấn đề của bạn không nhé.
    thời gian đầu bạn phải gầy cho được vi sinh trong hồ bằng cách:
    Hạn chế thay nước, chỉ cần 1 tuần 1 lần, một lần 1/2 bể là đủ, để đảm bảo mât độ vi sinh không quá loãn. hạn chế luôn cả việc thay bông lọc vì bông lọc cũng là môi trường tốt cho vi sinh sống. Nước hồ trong đa phần không phải do bông lọc mà do vi sinh.
    Mạnh dạn mở đèn tối thiểu 8 tiếng một ngày kèm với tăng thêm lượng Co2 hơn mức bình thường mục đích để cây quang hợp mạnh mẽ, khi cây quang hợp tốt lá sẽ "căng" cành lá rể phát triển sẽ giúp hút bớt dưỡng chất dư thừa trong nước. kèm theo việc hạn chế cắt tỉa, cứ để cây phát triển tự nhiên, mật độ dày, sau này khi đã ổn định sẻ cắt tỉa mỹ thuật sau.
    để tránh rêu đen (rất phổ biến) nuôi vài cặp bút chì, để giảm tảo xanh bám kính, tảo nâu bám đá nuôi 2 con cá bống vàng (nô lệ). Không bao giờ được dùng hóa chất diệt rêu trong thời điểm này đẻ tránh diệt luôn vi sinh.
    Có trường hợp nóng lòng muốn nước mau trong hồ mau sạch lại dùng hóa chất, việc này đồng thời giết chết vi sinh làm cho nước hồ trơ. Nước trong mà vẫn hôi, tảo, rêu vãn mọc. Hãy nhớ hóa chất ngấm rất lâu vào nền đất.
    Sau khi hệ vi sinh đã thuần thục bạn sẽ thấy nước trong, "tươi" không mùi, cây "căng", rêu tảo biến mất, cá khỏe. lúc này chỉ cần thay nước khi hồ quá nhiều cặn không phân hủy. có khi cả tháng mới thay 1 lần, lúc này giảm thời gian chiếu sáng, giảm Co2. thời gian này theo mình phải độ 2-3 tháng.
    thực chất khi chơi thủy sinh là bạn đang xây dựng 1 vòng sinh thái nhỏ trong bể, khi vòng sinh thái này đã kết nối thành vòng tròn thì tự nhiên sẽ làm cho hồ đẹp. vòng sinh thái gồm vi sinh, thực vật, ánh sáng, nguồn nước, động vật vv... Lúc này bạn mới thực sự biết tại sao những bể thủy sinh của các cao thủ ngoài cái đẹp của sự khéo léo sắp đạt bố cục còn có một nét đẹp của tự nhiên mà chính điều đó làm mê đắm người chơi.
    cám ơn đã đọc topic.

Last edited: 23/10/12
  16. tuanhaiphong

Thích đã nhận:
    312
    có khi phải xem lại hướng đặt bể đi..he he...làm cái lễ nhé.....nói chung bắt bệnh khó lắm, còn muốn giảm PH thì mua vài cân RH rải vào nhé, biết đâu lại đúng bệnh....

naussica thích bài này.
  17. PQH

PQH Member

Thích đã nhận:
    16
    Em cũng là newbie nên cũng không có kinh nghiệm gì, nhưng em nghĩ cái gì chăm chút quá cũng có thể không tốt. Bác thử giảm tần suất thay nước, bổ sung men vi sinh vào xem sao.

18. bachikho

Thích đã nhận:
    2,005
    Cái bể bán cạn của chú đâu roài bót lên cho anh em ngó tý.;)

tuanhaiphong thích bài này.
  19. nguyentunghp

nguyentunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    người Hải Phòng thì hỏi anh Minh Des là chuẩn nhất

20. tuanhaiphong

Thích đã nhận:
    312
    Bác nhắc đến cái bể ấy là em thêm sầu...được 1 thời gian thì muỗi bắt đầu sinh sôi, tối đến bay ra tá lả...thế là đành phải lật, đang chuẩn bị làm bể chơi tết... em đang săn cái bình c02 cũ, giá rẻ trên đấy, đợt tới có thể nhờ Bác mua giùm ít đồ trên ấy gửi về hộ nhé.

naussica and bachikho like this.