Bể đá đầu tay của em mới tập chơi!

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi trumbuonlaulc, 7/11/11.

1. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    Tình hình là chơi cắt cắm mệt quá vì cây mọc quá nhanh, em quyết tâm bỏ cắt cắm sang chơi đá và chơi theo nền kinh tế khó khăn!
    Bể cũ:
    Đây là bể mới:
    Bể: 70 40 40 Chú Cảnh
    Nền: RH + nền chú cảnh
    Đèn: 4 bóng 60 atman
    C02: Tự chế, 2 giọt/s, ( đấu vào đầu khí bơm atman 2,5W, phụt thẳng vào hồ)
    Lọc: Lavie tự chế ( Ai chế bình lavie mà bị rò nc ở chỗ nắp thì bảo mình, đảm bảo k phải dùng keo mà vẫn khít khìn khịt!)
    Cây: kết Rica, CTN và Súng ( còn lại k biết tên)!!!
    Cá: Mún + 7 màu + vô số mún con!!!
    Đá: Mua ở Tam trinh
    ý tưởng + Thiết kế: mr Datmoc
    (3 cục Rica + lũa ráy là để ươm, ngại bỏ ra nên cứ để vậy chụp luôn!)
    Bể để 30p sau khi trồng cây, setup thì đã trong veo!
    P/s: Anh em nào có Minifiss, dùi trống ,...mấy loại cây lùn lùn ít phải tỉa ấy, cho em xin một ít với :D

2. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Cái cây lũa này hơi bị xấu bạn ạ . Chắc tại ko ăn nhập với đá . Bạn xem sắp lại lũa không thì bỏ quách nó ra . Trồng thêm ráy dx , rêu hay cây gì chen lẫn vào đá che bớt bớt đá đi chắc đẹp hơn . Theo mình trồng cỏ đỏ xung quanh đá xem . Trồng cho full ccn luôn đi bạn có tí ở rìa bao giờ bò cho hết ^^. Đằng sau vứt hết mấy cây lá to to trống thủy cúc có khi còn đẹp hơn bạn ạ . Mình thích 2 cái khóm rêu của bạn :d

trumbuonlaulc thích bài này.
  3. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Ông Trùm chơi tinh đá vôi thế kia ko ổn chút nào , mép nước luôn nhiều cặn trắng trắng là do đá phóng thích ra đóa .... xếp lại đá đi , mấy viên sàn sàn như nhau đánh đống ko có chủ đề gì sất
    :D

4. trumbuonlaulc

Thích đã nhận:
    1,127
    Vậy hả chú, cháu có biết đá nào với đá nào đâu, thấy mấy anh bảo ra Tam trinh mua thì cháu ra đấy nhặt về :D để cháu nghiên cứu xếp đá lại cho hợp lý, vì cháu cũng hết đá rồi, để lúc nào chạy ra tam trinh lượm vài viên đẹp nữa ( hôm trc đi nhặt ban đêm, soi đèn xe tối quá). Thanks chú!
    @Xrin: Lũa mình cho ráy mọc thôi, 2 cục rica cũng để tạm ở đấy, chứ bể của mình k có lũa :D TCN mọc ở dưới, mình dải 1 lớp nền mỏng lên đấy. Hnay đã nhô lên 1 tí rồi, hy vọng 1 tháng nữa thì lên hết!

Last edited: 7/11/11
  5. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ;)hix,nhìn bể này là theo phong cách thái lan đây(lẩu thái chua chua cay cay);)
    coi lại bố cục đi bạn,rối rắm quá à

6. trumbuonlaulc

Thích đã nhận:
    1,127
    Dạ, em đang chỉnh dần rồi anh à... vì mới chơi nên học hỏi dần. Mong anh chỉ luôn là chỉnh chỗ nào, sửa chỗ nào cụ thể hơn chút cho em được không?

7. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    nhấc cành lũa ra, bỏ những cây lá lớn đi thay bằng các loại cắt cắm lá nhỏ, như vẩy ốc, trân châu cao, nền ngưu mao chiên chen chân đá và chân châu nhật là sẽ thấy khác ngay

8. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    đá này tạo rêu à chú cảnh ới................................

9. trumbuonlaulc

Thích đã nhận:
    1,127
    sau một thời gian bể của em giờ như thế này...
    (cái lũa là em đang ươm, rêu và ráy - sắp tới em bỏ vô 1 cây lũa cổ thụ bên góc phải ở cục Rica)
    Đèn 4 atman 10k 60cm, em bật ngày 9 tiếng liên tục.
    Hiện nay em thấy cạnh một số cây bị vàng vàng kiểu héo và bị cháy ( nhất là Rica) chứ k được xanh mướt. Cây cũng thở rất nhẹ nhàng, thi thoảng mới có bọt khí 02 bay lên... ( trước đây em dùng đèn Rạng Đông Daylight thì cây thở ầm ầm, lá xanh tốt)

Một vấn đề nữa là ở bụi Rica em bị rêu hại, nó bám thành từng chùm nhỏ, dài khoảng 3mm, màu trắng đục. ( Vì nền RH nên hay ngả màu vàng do đó em thay nc 2 ngày 1 lần 30%).

Vậy xin hỏi các Bác:
    1. Em có nên thay bóng atman bằng Rạng đông không? ( 2 bóng Atman và 2 bóng rạng đông)?
    2. Vì sao mép lá bị héo, có phải cháy lá không ạ, cách xử lý cho lá cây xanh mướt :D
    3. Xử lý rêu hại thế nào ạ?

10. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Cục lũa của bạn giờ nhìn như người mẫu ý nhỉ :d . Trông vẫn thiếu cây hậu cảnh bạn ạ.

11. trumbuonlaulc

Thích đã nhận:
    1,127
    Hì, Hậu cảnh mình trồng trân châu cao, súng, và một số loại nữa, nó chưa mọc lên đấy bạn ạ. Dự tính mình chơi thêm dương xỉ nữa ... :d he he he
    -------
    Các Anh trả lời hộ bài trên hộ em với ạ! Đang lo quá!!!
    "
    sau một thời gian bể của em giờ như thế này...
    (cái lũa là em đang ươm, rêu và ráy - sắp tới em bỏ vô 1 cây lũa cổ thụ bên góc phải ở cục Rica)
    Đèn 4 atman 10k 60cm, em bật ngày 9 tiếng liên tục.
    Hiện nay em thấy cạnh một số cây bị vàng vàng kiểu héo và bị cháy ( nhất là Rica) chứ k được xanh mướt. Cây cũng thở rất nhẹ nhàng, thi thoảng mới có bọt khí 02 bay lên... ( trước đây em dùng đèn Rạng Đông Daylight thì cây thở ầm ầm, lá xanh tốt)

Một vấn đề nữa là ở bụi Rica em bị rêu hại, nó bám thành từng chùm nhỏ, dài khoảng 3mm, màu trắng đục. ( Vì nền RH nên hay ngả màu vàng do đó em thay nc 2 ngày 1 lần 30%).

Vậy xin hỏi các Bác:
    1. Em có nên thay bóng atman bằng Rạng đông không? ( 2 bóng Atman và 2 bóng rạng đông)?
    2. Vì sao mép lá bị héo, có phải cháy lá không ạ, cách xử lý cho lá cây xanh mướt
    3. Xử lý rêu hại thế nào ạ? "

12. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    1: Có gì dùng đấy . Không nhất thiết phải thay đèn bạn ạ.
    2: Nếu cây đã bắt rễ bạn cứ mạnh tay cắt lá héo lá kém đi sau nó mọc lá mới đẹp hơn . Còn về thiếu chất này hay chất kia rồi cách bổ sung chắc phải nhờ cao thủ bạn ạ.
    3: Rêu hại bạn cứ chịu khó nhổ bằng tay thôi mình cũng toàn làm thế thôi bạn sau bể nó ổn định thì thấy nó cũng hết dần , ít nhất là ít hơn hồi đầu. Nếu không kiểm soát được hãng nghĩ đến chuyện dùng oxi già. Lá nào bị rêu nhiều thì cắt và cắt thôi . Trừ rêu tóc xanh thì chắc chắn là oxi già rồi . Nếu là tảo thì tắt đèn 3 4 ngày nhé bạn .
    Tảo khác với rêu nhé bạn . Bạn vớt nó lên nếu nó nhũn ra thành bùn không cầm được thì là tảo . Rêu thì vừa dai vừa khó nhổ.

13. trumbuonlaulc

Thích đã nhận:
    1,127
    Thanks Xri:
    Là rêu hại ạ. khó nhổ lắm và nhiều ở trọng bụi Rica nữa.
    Chắc em tỉa lá héo đi....
    Nhưng mà em chỉ sợ do thời gian chiếu sáng hoặc do bóng đèn nên sợ cháy lá...
    Nhờ các bác tư vấn tiếp hộ em nhé!

14. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Thay nước tuần 2 lần hoặc 1 tuần 1 lần đi bạn . Thay 2 ngày 30% thế kia cây nào chịu nổi mình toàn thay có 20% thôi. Quên không để ý chi tiết này . Nhất là lọc HVT thì vi sinh ổn định rồi thì bể ngon lắm không cần thay nước nhiều đâu . Ngày bật 9 tiếng không ảnh hưởng gì đâu mình bật toàn ngày 12 tiếng nè. Còn bình thường về sớm thì 10h 1 ngày . Riêng ricia cắt tỉa mạnh tay cháy là cắt . Mình chưa trồng nên không biết chỉ nghe nói ricia mọc rất nhanh nên cần cắt tỉa liên tục không nó hỏng phần bên trong , thối rữa và trôi lên mặt nước . Lo nhất là nó không phát triển được ấy . Bòng đèn chắc chắn là không liên quan . Nhà nhà dùng atman người người dùng atman vẫn có bể đẹp đấy thôi . Trừ khi bóng dỏm thôi bạn. Mà 4 bóng với ricia có lẽ cũng hơi nhiều T_T Nhưng bạn trồng ccn thì biết làm thế nào .

15. vuongta

vuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Mình thì thấy đá hơi nhiều mà cây hậu cảnh hơi ít... Chúc bạn thành công

16. trumbuonlaulc

Thích đã nhận:
    1,127
    Dạ, em đang hoàn thiện dần, do mới chơi, lên làm đại bể mà anh... sang tuần chắc em lật làm lại anh à :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:33 PM ----------

Chú cứ chuẩn bị sang tuần sau làm lại bể cho anh nhé... sẽ bồi bổ cháo lòng tiết canh cho say sưa lấy cảm hứng :D

TaiTuong thích bài này.
  17. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    e thấy bác mới chơi thì cứ chọn bố cục nào dễ làm,thoáng ,full TCN hay để nền trơ chơi lũa với rêu là ổn,nhìn lại hay ,chứ bể vừa đá,lũa,cây cắt cắm,rêu,ráy loạn hết lên mà chưa thấy hợp lý cho lắm .

18. timkiem_hoanhao

timkiem_hoanhao Active Member

Thích đã nhận:
    17
    cây lúa của bạn không đẹp, bố cục đá cũng không chuẩn, bạn nên bỏ thời gian để set up lại hồ này thôi ban oi

19. MinhOCC

MinhOCC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Đây là bể lúc chủ thớt mới tập chơi...chứ bây giờ cũng là cao thủ rồi....

20. nguyentunghp

nguyentunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    bể đầu tay như vậy là khá quá mà, mình ko dược như bạn đâu