Bể đá Iwakumi ấp ủ, xin ý kiến để hoàn thiện

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi buiduccanh, 16/10/12.

1. buiduccanh

buiduccanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Chả là mình rất thích phong cách xếp đá Iwakumi nhưng chưa thật tự tin để set. Nay lên diễn đàn thấy bể đá của các bậc tiền bối, hậu bối đẹp quá, nên quyết định về lật hồ sau mấy ngày rong ruổi tập kết nguyên vật liệu, báo cáo các bác bể em hoàn thành vào 3 giờ sáng ngày hôm nay. sáng nay em đã kịp chụp lại để lên đây mong các bác, các chú, các anh, các chị góp ý để hoàn thiện. Em không dài dòng nữa đi luôn vào vấn đề chính:
    Thông số :
    - Kích thước 60-36-36
    - Phân nền : 5 Kg nham thạch độn nền rồi đến 3 kg đất nền của Aquagreen trên cùng phủ 10 kg ADA
    - Đèn:2 máng đôi Odysea 2 bóng 6500 2 bóng 10000 tổng 4x24w
    - Lọc EF2
    - CO2 có
    - Trang trí: Đá tiger, vảy ốc xanh, vảy ốc đỏ, DX lá kim, Cỏ cọp, Ngưu mao chiên ko biết là cao hay lùn xoè và 1 bụi hình như là vảy ốc 4 lá sau này khi ổn định trồng thêm trân châu nhật tiền cảnh.
    Ảnh em nó đây ạ :
    Toàn cảnh này :
    Từ trên xuống :
    Góc trái: [​IMG]
    Góc phải : [​IMG]
    Cảm ơn mọi người đã đọc bài và chờ gạch của mọi người để em về xây dựng hoàn thiện nốt cái bể

GHT, hadung, datmoc and 3 others like this.
  2. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Iwagumi thì thường là ít cây lắm, chỉ 1 - 2 loại cây là cùng, cơ bản đá là chủ đạo, bro chơi nhiều thế này lại còn có cả cây cắt cắm thì sao gọi là Iwagumi được. Sau này cắt cắm nó phát triển lấp hết cả đá đi thì còn Iwagumi gì nữa.

datmoc and ngoc_tanlong like this.
  3. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Ý tưởng của mình là trồng chân châu nhật tiền cảnh và trung cảnh là đàn thảo xen kẽ các khe đá là trồng ngưu mào chiên, bể mới set theo Pro có nên trồng CCN ngay chưa hay đợi vài tuần nữa đợi bể ổn định thì mới trồng, vảy ốc với ánh sáng mạnh mình thấy nó cũng bò dạp xuống mà, thằng nào ngoi cao mất cân đối mình sẽ thường xuyên cắt tỉa bạn ạ !
    Bên phải hơi trống có lẽ mình nên thêm vài viên đá nhỏ thì có vẻ cân đối và tự nhiên hơn

4. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Hiện mình đang treo đèn cách mặt nước khoảng 22 cm để như vậy có quá cao không nhỉ, vì mình thấy để như vậy rất tiện cho việc thay nước vệ sinh và cắt tỉa, Pro nào có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với.

5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Đá nhiều mà vụn quá so với bể bác chủ top ạ

datmoc thích bài này.
  6. tanhp

tanhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
  7. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Đá nhở xếp chưa đc tự nhiên. B nên tìm hiểu thêm trên 4R có rất nhiều thông tin.Phần cứng thì Ok rồi nên cứ thoải mái mà tha đổi cơ cấu.
    Chúc b sớm có bể đẹp.

8. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Là do mình lúc mua của Cá Xinh về hết viên vừa tầm phải lấy viên to về đập ra, do không khéo lắm nên nó bị vỡ vụn ra bạn ạ, đá tiger này dễ vỡ lắm các bác ạ

9. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
  10. nguyentunghp

nguyentunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    đây đâu phải iwagumi, phong cách này thường chỉ có 1 tởi loại cây là cùng thôi bạn ơi

11. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Không sao cứ từ từ rồi bạn sẽ có được quả Iwagumi thuần chủng thôi!:-*"không có việc gì khó,chỉ sợ bạn không làm"!hi hi;)

Last edited: 17/10/12
    luckylucke thích bài này.
  12. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    Dạ cho em có ý kiến ạ , cái này là Hà Lan lai Iwagumi ạ, cũng là 1 phong cách. Nhưng em thấy bụi cây bên gốc trái hậu cảnh, thì nó không hợp đâu ạ. Đồng ý là cắt tỉa thường xuyên, nhưng em chắc với bác, nó sẽ bị lẫn màu với đá, nhìn không hài hòa lắm đâu ạ. Em nghĩ nên dời bụi cây, bác sẽ thấy cái hồ nó thoải mái hơn( em là người luôn phá cách, và em yêu phong cách mới - nếu nó làm cho mắt mình thấy đẹp và hài hòa).Cái thứ 2, nếu cách xếp đá và với cây trồng của bác, em nghi là 1 số hòn đá sẽ hoàn toàn mất dấu . Chúc bác có 1 bể đẹp như ý :D

Last edited: 17/10/12
    ngoc_tanlong and buiduccanh like this.
  13. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Cám ơn lời khuyên trân thành của bạn luckyluke, quả thực góc trái màu nhìn màu cây và đá dễ lẫn với nhau nhìn không hài hoà lắm. Em thấy cái bể của em đúng là lai giữa Iwa và hà lan thật. ý tưởng đầu là chỉ có đá và chân châu nhật với ngưu mao chiên nhưng vợ e thì thích nhiều cây cối. Thôi em cứ phá cách vậy xem sao. Cuối tuần em sẽ chỉnh sửa lại theo sự đóng góp của mọi người! Thank các bác nhiều

ngoc_tanlong thích bài này.
  14. ngoc_tanlong

Thích đã nhận:
    3,000
    Vợ thích thì được rồi!chơi Iwagumi phá cách luôn.nhưng bác nên tìm thêm ít đá lớn cho phù hợp,để khi cây lên căng đá không bị chìm đi."nhất vợ nhì trời "mà hi hi!=P~

Last edited: 18/10/12
    buiduccanh thích bài này.
  15. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Cả ngày kiếm mà chẳng nơi nào còn hàng đá tiger, còn mỗi chỗ bác Cảnh là chưa đến, tý đi làm về alo xem có hàng xách 1 ít về lựa chọn chờ cuối tuần chỉnh sửa. các bác chờ em khi nào sửa xong pót ảnh lên xin ý kiến các Pro tiếp nhé

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:00 PM ----------

Cũng có bác đồng cảm với em, không em nói ra chỉ sợ các bác trêu là sợ vợ. Có điều mình biết cách hướng đam mê của mình làm sao cho vợ ủng hộ lúc ấy mới khoái. Từ hồi ham thuỷ sinh mình đâm ra chăm chỉ lau nhà hẳn, trước cứ làm về là nằm nhai hoa quả xem phim đợi vợ nấu cơm, xong rồi lại xem phim ăn hoa quả tráng miệng chờ tiêu cơm rồi ngủ. Giờ mỗi lần chỉnh chỉnh ngắm ngắm nước vung vãi vợ cầm đến giẻ định lau thì mình hăng hái: "Để anh " Thích nhất là lúc đi đâu về thấy vợ 1 mình cong mông lên ngắm nghía bể cá rồi 2 vợ chồng cùng nhau đếm xem có bao nhiêu bé tép mới sinh. Vợ mình hăng hái bắt ốc nhất rồi khoe chồng "E vừa bắt được mấy con ốc to đùng" Thôi chết nhìn lại bể thế là mấy em táo đỏ mới xin giờ đã ko còn em nào. Híc vợ đã cho hết vào thùng rác từ bao giờ

16. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Bro nếu định để iwagumi thật thì nên chơi TCN để phủ xanh nền và tền cảnh, còn nếu quyết để cây hậu cảnh thì nên thay đá bằng nhũng viên to hơn, Iwagumi không cần nhiều đá quá, 3-4 viên nhưng phải có một hòn đá chủ to và thật đẹp mang trong nó toàn bộ phần hồn của Iwagumi. 2-3 viên còn lại xếp nằm quanh viên chủ để tạo thành một cụm đá.

17. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Đã lên ông Cảnh kiếm được 3 viên to thay thế cuối tuần có thời gian thay đổi lại bố cục. Mình vẫn theo đuổi và quyết định trồng cây hậu cảnh. Thank Pro. chờ làm xong mình pốt ảnh lên và cho ý kiến tiếp nhé

18. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    Sao bác giống em thế. Hồi trước em chơi TS cũng vì là Vợ kêu thích nuôi cá, mới đó 10 năm rồi, em mua 1 cái bể to đùng so với em lúc đó( 1m2x50x50) về bỏ mấy con 3 đuôi vào nuôi, được khoảng nửa tháng thì em ngán, em bắt đầu kiếm cây, nghiên cứu phân .... để làm cái hồ. Chơi riết rồi nó thành cái thoái quen, không chơi thì thấy thiếu. Mà chơi xong phải biết dọn ( vì mình bỏ 1 số tiền không nhỏ để đầu tư), cái thời vàng còn 500k/1 chỉ, mà em dám lấy gần 20 triệu ra để làm cái hồ, nghĩ lại thấy kinh thiệt:D. Hồi đó trung bình giá có thể cao hơn bây giờ, mà mua gì phải lùng sục, chứ không bao giờ có sẵn. VD lọc: nghiên cứu hết cái này tới cái khác, đèn lúc đầu chơi hẳn màu vàng mới ghê :D, phân thì mua 10kg ada trộn với sỏi... nói chung hơi bị khê. Nên sau này vợ em hỏi: Suốt ngày anh cứ hồ với tép, cá, cây, mới mở mắt ra phải nhìn 1 cái, trong khi em thì anh không nhìn. Em trả lời rất đơn giản: giờ thích anh mê hồ, hay thích anh mê nhậu, bài, trai gái. Em có thể chọn, nếu không thích anh chơi hồ, mai anh dọn ngay, đàn ông nó thường có 1 cái đam mê, quan trọng là đam mê lành mạnh hay đam mê không lành mạnh, thà cả ngày anh ngồi ngắm bể ( việc thì vẫn làm bt nhé), hơn là lê la suốt ngày quán nhậu, bồ nhí, đánh bài, đúng không các bác :D

ngoc_tanlong and truongthinh like this.
  19. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Bác nói trí phải, cũng đôi lần e ham quá tới 11; 12 giờ đêm vẫn hì hụi cắm cắm tỉa tỉa với cái bể vợ em lườm lườm "Anh mang gối xuống ngủ với bể cá của anh ấy "xong rồi cũng chỉ bảo anh đi ngủ sớm giữ sức khoẻ, để mai làm tiếp. Anh chưa ngủ em cũng không ngủ được. Vợ cũng biết chồng nhiều đam mê nhưng những đam mê ấy chỉ quanh quẩn trong nhà như trồng cây, nghiền phim HD và bể thuỷ sinh nên nàng cũng ủng hộ. Chứ các bà vợ có yêu và chiều chồng đến mấy cũng không bao giờ bằng lòng cho mình thoả những đam mê bên ngoài, các bà là hay nghi ngờ lắm nên cứ đi làm về mình lao về nhà chăm sóc cái bể thuỷ sinh là các bà yên tâm, vậy là lợi ích các bên được cân bằng cả nhà vui vẻ

20. ngoc_tanlong

Thích đã nhận:
    3,000
    Mấy bác nói trúng trọng tâm rồi á!:-*có lần vợ em cũng bảo:'anh đem mền gối ra ôm cái hồ tép ngủ luôn đi!"hi hi!em nghĩ ai chơi thủy sinh chắc cũng gặp trường hợp tương tự như trên quá!=P~

luckylucke thích bài này.