Bể đá tổng hợp, phong cách Công viên Lê nin

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi paperplane1302, 19/8/07.

1. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bể này mình đã làm 1 năm rồi, nó là cái bể thứ 2 mình làm. Bể đầu tay làm lần đầu nền bằng đất nền mua trên AG, nhưng vì bản tính hay nghịch, nhổ cây lên nhiều quá nên hay bị rêu.
    Kích thước 80x45x45
    Nền ADA 6kg, 5kg nham thạch, 1kg sỏi 3 màu rắc lên trên.
    Đèn gác loại to mau ở AG, nó cũng chẳng có tên nữa :p
    Lọc Atman EF3
    Cây thì đủ loại, dễ trồng, dạo này mùa hè nên cũng hơi úa úa.
    Cá thì toàn lũ khỏe mạnh như Tam giác, X, Bút chì, Sê cam (cái này chiều thằng em, nó thích mỗi loài này #:-S ), mấy con Chuột Da rắn, Panda, muối tiêu... mình rất thèm nuôi Neon, nhưng chỉ nuôi được ở cơ quan thôi, ở nhà cứ nuôi là chết sạch.
    Điều mình hài lòng nhất ở bể này là đã duy trì được 1 năm, nhưng không hề bị phiền lòng vì rêu mặc dù mình rất hay nhổ cây lên.
    Toàn cảnh đây ạ
    Chếch phía trên xuống
    Thằng em của mình
    Giữa bể
    Góc trái
    Một cái hang :-S
    Các bạn góp ý giúp mình nhé, xem có gì chưa ổn không, chân thành cảm ơn ạ!

Last edited: 19/8/07
  2. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cây trầu xanh bên tay phải và thủy cúc ko đc ổn lắm anh à..theo em bên góc phải nếu đã định làm kiểu cây lá thế nè thì xài rubin lá hẹp hay lưỡi mèo cho đỡ to quá ^^ còn cây thủy cúc thì nên tỉa đi ko có phá bố cục quá !!!..bể nà đúng là cỏ cây chen đá lá chen hoa^^

3. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ôi ôi, trầu lùn hay lưỡi bò đấy hả bác, cây này đẹp nhỉ :U

4. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    ồ nó không phải Trầu đâu mynlove à, người bán bảo nó là cây Thanh đản, mình cũng biết nó có những tên khác nữa, tuy nó rất rẻ nhưng là cây mình thích nhất đấy, nó rất dễ trồng, khỏe mạnh, không như Lưỡi mèo hay bị rữa và mọc dài ngoằng bể đâu, cây này lúc nào nó cũng xanh tốt, chẳng đòi hỏi gì cả, nó lớn gấp 3 lúc mới trồng đấy. Còn bụi Thủy cúc là do bác Hòa dụ, bảo cái này trồng đẹp lắm nên mình tham lam cắm thử vào, mình nhổ ra còn có 2 cây thôi, mai cho ra nốt ý mà vì nó rụng lá khiếp quá. Mình cũng trồng Rubin nhưng là phía sau, chỉ để ngắm từ trền xuống và từ hông vào thôi =P~

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hìhì...
    Bể này hay phết nhờ...Bác nì chắc hay chui vô CV Lê-nin ngồi ghế đá lắm!:p
    Cái cây thanh đản kia chắc cũng họ echinodorus với lưỡi mèo/bò thôi, mới nhìn tưởng trầu lùn, giật cả mình...:D
    Con cory vằn kia đẹp quá! trong SG rất ít khi có hàng, mà giá lại cao nữa....

6. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    hi, trông gõn gẽ và xinh xắn y như một vườn hoa thu nhỏ nhỉ, cái cây Thanh đản đó cùng họ với trầu, hình thái hoa, đâm chồi, sinh sản ở nách các hoa không khác gì trầu cả

7. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn các đồng chí, được cái cây cối sống khỏe mạnh, bể trong, không bị rêu, chứ hồi mình làm bể bằng nền đất của AG với cát và sỏi, hay bị rêu lắm, về nhìn cái bể rêu, đục đục mà stress, đến cơ quan mà mặt cứ như đâm lê ấy hihi, từ khi làm nền bằng ADA và chọn những cây khỏe, dễ trồng mình đỡ lo hẳn. Mình cũng có bình CO2, cốc trộn, thang trộn, nhưng chưa cho vào bể, vì cái tủ thấp quá, với lại cây cũng mướt, nên để khi nào đủ trình độ trồng Trân châu Cuba thì mình mới cho vào.

to desperator: Cái cây Thanh đản ấy của mình không ra hoa gì bao giờ đâu, lá nó dày lắm.

to Blue Dolphin: Cái con Chuột da rắn đó ở HN cũng không có mấy đâu, giá cũng khá khá đấy hihi, còn Trầu á, cái hàng mình mua quen hay có cây Trầu lắm, không biết có phải cái cây Trầu lùn hiếm hiếm mà bác Tienbm đã từng nhắc đến không, khi nào mình thử vác về trồng xem.

8. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    híc bạn trồng nó trong hồ thủy sinh kia thì mong đến bao giờ nó ra hoa. phải trồng cạn hoặc bán cạn ngoài trời theo phương pháp ươm giống kìa. nó nè bạn

9. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    uh thế hả desperator, mình cũng không rành lắm đâu, mà cái cây trong ảnh này mình cũng thấy bán ở hàng mình mua cây đấy, trông cũng khỏe mạnh, nhưng mà cái cây này của mình nó mọc từ khi bé, và mọc từ 1 cái củ như cục gỗ nhỏ ấy.

10. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Cập nhật mấy hình bể mới chỉnh lại và bổ sung thêm cây

Sau khi nhổ đám Thủy cúc ra, mình đã điều chỉnh lại một chút ở tiền cảnh, đây là hình mới của bể :blushing:
    Chính giữa

Loại cây yêu thích

Hồng Hồ Điệp

Toàn cảnh

11. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Bể xanh tốt quá nhỉ, Tôi thích cái cây xanh xanh nho nhỏ mọc chen lẫn với đá đó. Cây đấy ông mua ở đâu đấy?

12. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    :) ông tungvov dạo này trốn đâu chạy ra đây thế? Cây đó với cây đằng sau là một, hồi đầu tôi trồng phía trước bể, nhưng đợt vừa rồi săn lùng ráo riết được thêm mấy chục cây nữa, mỗi tội bé bằng 1 nửa, nên di dời đám cao hơn ra đằng sau, trồng đám nhỏ hơn đằng trước. Cây đó mỗi nhà TS ở Mơ bán thôi, đợt trước mua được 1 ít, rình mãi mới có lại nên tôi mua sạch luôn :)>- cây này lên cực chậm, hầu như giữ nguyên hiện trạng và chỉ đẻ thêm lá, tôi thấy nó rất giống cây Trung Liễu của bác tienbm, bà chủ trắng nõn thì bảo là cây trầu, cô bé bán hàng trắng không kém thì bảo là lưỡi bò :mad:), hôm này thấy có tiếp tôi sẽ nt báo ông biết.

13. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Ok, dạo này tôi cũng bận quá. Bể lại ô mai xấu nữa. Sắp tới làm lại cái nền trồng từ đầu....Lúc nào thấy cây đấy alo nhé. :D . Tôi thích trồng những cây lên chậm thôi đỡ phải cắt tỉa nhiều ông ạ. :D

14. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bể cây cối nên mướt nhỉ. đám hồng hồ điệp bác mới trồng đúng ko. bac để HHD ở góc bể sợ ko đủ sáng cho nó đâu, đây là loài cần nhiều sáng. bể của bác 80 theo em nghĩ nên trông những loại có lá nhỏ thôi như thế sẽ có cảm giác về ko gian mạnh hơn. chúc bác có mộtc cái hồ thật đẹp. Thân

15. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn trieuhai, Hồng Hồ Điệp mình trồng cũng được gần tháng rồi, vì mình dùng phân ADA và thêm phân nước dành cho loại cây lá màu đỏ nên nó vẫn đẹp và hiện đang ra thêm lá ầm ầm, được cái bể của mình nhiệt độ cũng thấp thôi và mình cũng chọn những cây phát triển chậm và nhỏ để trồng đấy.

16. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Lúc nào làm lại cho bạn xem mặt mũi cái bể đi =P~ , hình như ông chưa post lên ABV lần nào nhỉ, khi nào thấy tôi sẽ alô, cây này phát triển rất chậm, đúng ý nhé.

17. trunghn

trunghn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể đẹp quá.Cho e hỏi là anh có bón phân ở dưới không mà cây xanh thế ạ.Và có những loịa cây nào không cần bón phân mà vẫn sống không ạ.

18. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn mà thấy mê, không còn gì để chê, heheheheheheheheheeheheeheh , đủ 50 kí tự chưa ta

19. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Chào bạn, bể của mình dưới cùng là Nham thạch, mình dùng phân ADA rải ở trên cùng với 1 ít sỏi 3 màu, chỉ vậy thôi, phân ADA là phân nhả chậm, cây lên ổn định và có thể dùng được lâu, cây mà không cần bón phân mà sống được thì bạn nên mua cây Ráy hoặc Tiêu thảo cũng là loài không cần nhiều dinh dưỡng.

20. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    câY Thanh Đản đó sau 1 thời gian đầu sẽ đẹp & sau đó thì sẽ mọc cuộng dài ngoằng ra, nhìn xấu lắm! hơn nữa bể bạn nhỏ, để cái đó mất diện tích lắm!