Bể đầu tay cả nhà góp ý để có được bể đẹp hơn

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Lao_Yeu, 29/8/14.

1. Lao_Yeu

Lao_Yeu Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Chào cả nhà
    Em là thành viên mới toanh chưa hiểu biết gì về thủy sinh tình cờ vào diễn đàn này ngắm bể của các bạn thấy mê quá tiện nhà có sẵn cái bể nuôi cá vàng lên quyết định sắm thêm phụ kiện để chơi thủy sinh.
    Chính vì kiến thức eo hẹp cũng như đây là lần đầu đến với thủy sinh lên đành phải tìm một bác trên này có kinh ngiệm và bốc máy alo nhờ vả.
    Và người đó chính là bác cảnh nhà ta một thành viên kỳ cựu:
    Sau khi alo bác cảnh nhờ tư vấn em quyết đính bổ xung những phụ kiện sau:
    1. Bể nuôi cá vàng có sẵn: Kích thước dài 1,2M Rộng 40Cm Cao 50Cm
    2. Lọc ngoài Atman EF4 xin được của ông bạn chơi thủy sinh nay đã giải nghệ :D
    - Bên trong lọc bao gồm: Nham thạch to,nham thạch vụn + Sứ lọc gì đấy 2 ngăn dưới ,ngăn trên cùng là nham thạch to + bông lọc.Đầu In và Out của lọc đặt 2 đầu của bể ( Cái này cũng đi xin)
    2.Đèn T5HO 4 bóng mua của bác cảnh 3 bóng 6500k + 1 Bóng 10000k bật 8h ngày sáng từ 8h tới 12h. tối từ 20h đến 24h
    4. Bộ kít C02 cũng của bác cảnh ( Gồm Bình C02 cửu hỏa đã thay van tổng lắp thêm van điều áp y tế, sủi C02, đếm giọt ) chạy 24/24 khoảng 2-3g/s

Vất vả nhất là cái này vì bác cảnh k ráp sãn van giúp mà em thì mù tịt lại thấy nói là nguy hiểm nữa lên cũng mãi mới hoàn thành được cái vụ C02 này và thiệt hại là thêm 1 cái Van y tế nữa do làm rơi vỡ mất cái ống có hòn bi sợ không an toàn đành sắm cái khác lắp vào cho chắc cú.
    Các khớp nối giữa van chính và van giảm áp y tế em chỉ dùng cle siết cho chắt chứ không quắn bằng tan không hiểu thế đã an toàn chưa nhỉ? tạm thời thấy dùng ổn không bị xì khí.

4. Nền của bác cảnh luôn ( Bao gồm 1 bao nền trộn + 3 bao sỏi nhỏ nền cho vào giữa kiểu gói bánh trưng, trên cùng là 1 bao ADC Aqua soil)
    Làm nền xong vào nước ngâm 1 ngày mới cắm cây kết quả là lúc cắm cây nước có bị đục 1 chút nhưng chạy lọc là trong ngay.và tới giờ đã 3 ngày em mới chỉ thay nước 1 lần thay khoảng 40% nước.
    5. cây có nhờ thằng em qua nhà chú hòa yên phụ và alo nhờ chú nhặt cây hộ ( Bao gồm: TCN,TCC,vẩy ốc xanh đỏ,hồ liễu,diêp tài hồng, hẹ nước,và mấy cây rong gì em không biết tên)

Với phần cứng như thế và sau khi lọ mọ mất 2 buổi tối thì hồ của em cũng hoàn thành.Nước trong cây cối cũng có biểu hiện của sự sống mặc dù em chưa biết đến cây thở nó như thế nào.

Nếu bác cảnh có vào đây thì em cũng xin gửi lời cám ơn chân thành nhất tới bác vì những chỉ dẫn của bác để em có thể hoàn thiện sản phẩm đầu tay này. Và nếu bác có vào thì mong tiếp tục nhận được sự hỗ trợ của bác.

Đây là bể đầu tay của em mong cả nhà góp ý và tư vấn để em có thể hoàn thiện và chăm sóc cho bể của mình được đẹp hơn.

có vài điều em cần xin tư vấn như sau:

- Nền của em cao khoảng 15 cm. từ chỗ thấp nhất của nền tới mép nước là khoảng 45cm và tới đèn là khoảng 52Cm
    Với chiều cao như vậy và với đèn như vậy liệu có ổn cho CCN bò chưa? và có vấn đề gì không?
    Vì em thấy CCN của em đang có hiện tượng ngóc cổ lên cao chứ không bò sát nền. Ngoài ra thì vẩy ốc xanh là cũng hơi ngả vàng 1 chút hay đây là hiện tượng cháy lá?
    - Về lọc em bố trí In và Out thế đã hợp lý chưa? và về công xuất của lọc có đủ dùng cho bể không? vật liệu lọc tạm ổn chưa?
    - C02 thì em dùng sủi lên có vẻ chưa được hiểu quả lắm vì em thấy khí CO2 chưa đy được khắp bể. và em có cho thêm cái ly úp ngước trên đầu sủi CO2 để ngăn khí nổi lên mặt nước và hi vọng nó sẽ hòa tan tốt hơn.em để khoảng 2-3g/s

Bác nào có kinh ngiệm dùng CO2 thì tư vấn giúp em với ạ. Dùng Co2 thế đã ổn chưa? có cần thiết phải sài thêm trộn Co2 không vì em thấy cây của em chưa bao giờ thở.
    - Về cá thì hiện tại em chưa thả cá cả nhà tư vấn giúp em xem giai đoạn nào lên thả cả và thả cá loại nào?

xin cảm ơn cả nhà rất mong nhận được sự góp ý đóng góp.

Sau đây là show bể 3 ngày tuổi

Toàn cảnh bể:

Góc Trái bể:

Góc phải bể:

Cận cảnh CCN đang vươn cổ lên chứ không bò:

Trộn CO2 tạm thời dùng được 2 ngày

Hệ thông lọc và Co2

Đếm giọt Co2 đang để khoảng 2-3g/s

ngoc_tanlong, GHT, datmoc and 6 others like this.
  2. trin

trin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Hứa hẹn một bể đẹp trong tuơng lai gần :)
    Viết đến thế rồi mà còn ko đủ ký tự:)

3. nguentuananh.hd

nguentuananh.hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bác úp ngược cái ly ở chỗ trộn co2 như vậy co2 có hòa tan vào nc ko, cây có thở ko bác. Bác nên cắm lại tcn, bác trồng tcn sai cách rồi

4. dung.nguyen.hp

dung.nguyen.hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Bể đầu như này cũng là ổn rồi bạn.cành lũa thô quá không hợp bố cục.nên tìm cành ngả dài về 1 hướng bạn ah.bể này không thiếu sáng đâu ttn lá cạn chưa bò thôi.trộn co2 của bạn chưa ổn rồi tham khảo bộ trộn jaqno đi dùng ok lắm.thân.

ngoc_tanlong thích bài này.
  5. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Ảnh khá tốt. Chỉ còn chờ cây lên nũa thôi. Chúc mừng bác có bể đẹp

huykeo thích bài này.
  6. Lao_Yeu

Lao_Yeu Active Member

Thích đã nhận:
    33
    xin cảm ơn mọi người đã góp ý
    cái cốc úp ngược giờ em cho dòng nước ở đầu out lọc chảy ngược vào trong cốc lên Co2 cũng hòa tan được tương đối và cũng chảy khắp bể nhưg k thấy cây thở như các bạn thường nói.
    vậy bác nào có kinh ngiệm dùng CO2 thì tư vấn giúp em với ạ. Dùng Co2 thế đã ổn chưa? có cần thiết phải sài thêm trộn Co2 không vì em thấy cây của em chưa bao giờ thở.
    - Về cá thì hiện tại em chưa thả cá cả nhà tư vấn giúp em xem giai đoạn nào lên thả cả và thả cá loại nào?

7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    cây thở thì tìm trong tiểu mục co2 đi bạn. có ko dưới 2 topic

ngoc_tanlong thích bài này.
  8. aqadecor

aqadecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Trân châu mất 1 thời gian mới bò bác ah, bác cắm trân chậu bụi to hơn em cắm ah

9. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    e thấy bác cứ bỏ cái ly đó ra bác ạ. đầu out cho lên trên gần mặt nước, vừa có tác dụng thổi mặt cho lọc váng

10. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Gốc lũa nhìn hơi vô duyên có thể thay lũa hình dáng khác hay bỏ gốc lũa ra...thay thêm đá hay trồng bụi cây em thấy có vẻ hài hòa hơn ....ngu ý!!!:(