Bể đầu tay cho sinh nhật con gái

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi MinhOCC, 26/3/12.

1. MinhOCC

MinhOCC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    [FONT=&quot]Em mới tập chơi thủy sinh lần đầu (đấy là không tính cái hồi cởi truồng chơi cá chọi trong chai rượu với mấy cọng rong đuôi chó các bác ah). Hôm trước đến nhà một ông anh có cái bể cá đẹp quá, nên vè quyết tâm làm một cái bể tặng cho con gái yêu tròn đúng 1 tuổi. Mặc dù bị vợ ra sức ngăn cản nhưng em đã hạ quyết tâm, mặc dù hậu quả là kinh phí eo hẹp và phải chuyển dự án từ trong phòng khách ra ngoài sân (có mái che)…Sau 1 tháng tìm hiểu các bài hướng dẫn của anh em trong diễn đàn và được góp ý tư vấn nhiệt tình của em linhtp272, anh Giao Tràng thi, mình đã set được 1 bể như sau. Bể của em được 3 ngày tuổi rồi ạ. Em biết là còn lộn xộn lắm, mong các bác ghé thăm góp ý chỉ bảo thêm cho em mau tiến bộ (nhưng các bác ném nhẹ tay thôi để em còn có ý chí tiếp tục gia nhập đại gia đình ABV nữa nhé). Em chụp bằng máy Canon 7.1 cùi nên hình không được đẹp các bác nhé.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    [/FONT] KT bể: 1m1 x 50 x50
    [FONT=&quot]nền: tự trộn (Tràng thi)..
    đèn 4 bóng 860 x 36w + 2 bóng 840 x 36w (hai bóng này em chưa bật vì sợ hơi thừa sáng).
    Đây là toàn cảnh em nó từ phòng khách ra:
    [/FONT]
    [FONT=&quot][​IMG]
    [/FONT] Lọc 3 bình lavie tự chế full nham thạch và đá ong, mua lại của người đang sử dụng nên vi sinh khá ổn.
    [FONT=&quot]Co2 MT3 + van Ar (Tràng Thi) + đếm giọt và trộn tự chế

[​IMG][/FONT]
    Một số cây cỏ như hình (cảm ơn em Linh rất nhiều).
    [FONT=&quot]

[/FONT]

2. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Bác đặt bể ra ngoài sân thì kiểm soát rêu hại khó hơn đấy ( trong time đầu ) mặc dù có mái che.

MinhOCC thích bài này.
  3. vanlabo

vanlabo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Buộc ít rêu vào lũa cho đẹp bác ah! Nhìn lũa trơ trụi quá!

MinhOCC thích bài này.
  4. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Vâng tại vợ em không cho để trong nhà nên mới phải dời ra sân, em cũng đang nghiên cứu vấn đề xử lý rêu hại sắp tới đây, mong các bác chỉ giáo thêm.

bachikho thích bài này.
  5. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Cảm ơn bác, Em cũng thích buộc rêu vào lũa lắm, nhưng chưa biết nên buộc rêu gì..xem hình thấy mấy bác có rêu ở lũa trông như cái cây thật, em mê quá mà không biết làm thế nào. Nhờ bác tư vấn thêm nhé.

6. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    cho e hỏi bộ C02 của bác tổng động viên hết bn thế ạ

7. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Nhà em có bình CO2 dạng bóp tay từ trước rồi (trước hình như mua khoảng 400 ngàn), giờ ra Nguyễn Thái Học thay van tổng và bơm khí hết 280 ngàn, mua thêm cái van Ar (có đồng hồ đấy) là 250 ngàn nữa bác ah. Vậy tổng thiệt hai chắc khoảng 900 ngàn.Đếm giọt và trộn chế bằng ống nhựa Tiền phong được thằng em kỷ niệm. Em mới chơi nên ra ngoài hàng được hướng dẫn thế nào thì làm thế í thôi ạ.

8. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    đây là bể đầu tay thì quả thật ấn tượng, dòng suối a xếp rất tự nhiên nhưng suối hơi to, nhỏ đi 1 chút thì đẹp.khúc lũa bên phải ko hợp với bể, a nên thay bằng khúc lũa khác có tay nhưng bé hơn khúc bên phải chắc sẽ đẹp hơn....

MinhOCC thích bài này.
  9. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Cảm ơn bác đã góp ý, em cũng thấy dòng suối hơi to 1 tý, chắc sẽ chỉnh lại sau. Khúc lũa bên phải thì hơi to, em chưa có kinh nghiệm, lúc đầu đã bỏ ra mấy lần nhưng cứ tiếc của nên lại nhét hết vào bể...lần sau em sẽ chọn lũa thật ưng ý rồi mới set bể ah.

10. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Các bác cho em hỏi hôm nay em về tắt đèn 1 lúc thì có nhiều con ốc nhỏ bằng hạt gạo, vỏ màu đục đục bò lên thành bể...em lấy kẹp gắp ra nhưng không ăn thua...em lên diễn đàn nhưng có rất ít bài về vấn đề này...em nhờ các bác chỉ cho em cách diệt nào hiệu quả nhé, em sợ bọn này nó mà đẻ ra thì kín bể...xong rồi đám cây cối của em đi tong mất....

11. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    bác mua vài đôi ốc ăn ốc về thả vào or nhìn thấy nó thì lấy kẹp kẹp chết, đàn tép cnagf thêm chất dinh dưỡng ^^

MinhOCC thích bài này.
  12. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    lũa bên trái hơi trống,lũa bên phải quá to, mấy cây màu hồng(ko nhầm là huyết tâm lan) nên bố trí ở góc,tiền cảnh bác để hơi cao, nhìn rõ gốc và thân của rau má.và các loại cây nên trồng thành từng cụm riêng biệt.chứ không nên mỗi chỗ cắm 1 vài cây.chúc bác có bể đẹp

MinhOCC thích bài này.
  13. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    KHông sợ đâu bác nếu có quá nhiều thì làm 2 chú cá lóc da báo. Chỉ hai hôm bác lại nhớ ốc đấy chứ
    Cứ để ốc đó thỉnh thoảng nhặt cho nó có việc bác ah.

MinhOCC thích bài này.
  14. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Em rất thích phần góp ý của bác ah, em sẽ rút kinh nghiệm về phần lũa...còn về cây thì em cứ cắm tạm vậy trước đã, giờ em chỉ hy vọng cây nó sống được là mừng rồi. mấy cái cọng rau má em cắm hoài nó vẫn cứ bị nổi lên như thế... cảm ơn các bác góp ý, thời gian nữa em sẽ làm lại, hy vọng là hoàn thiện hơn.

15. NTD

NTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    nhìn hệ thống lọc khủng bố của bạn chắc nước trong lắm nhỉ vì mình dùng có một bình mà đã trong như nước cất bạn lên buộc nhiều cây vào lũa cho nó tự nhiên.

MinhOCC thích bài này.
  16. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Cảm ơn bạn, nước bể của mình trong lắm...setup bể xong mình chạy lọc có một đêm mà nước đã trong vắt rồi. Bạn có thể góp ý cho mình nên buộc cây hoặc rêu gì vào lũa được không? Mình mới tập chơi nên cần loại nào khỏe khỏe một chút...

17. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Em nghe nói mùa hè nếu buộc rêu vào lũa thì không nên đúng không các bác. Các bác tư vấn giúp em mùa hè nên buộc lũa bằng loại nào với. Cảm ơn các bác nhiều.

18. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    rêu vẫn lên nhưng chậm và dễ đen thui...bác cứ buộc đi,thêm cái kinh nhiệm cho mùa hè sau ko thì bác buộc ráy

MinhOCC thích bài này.
  19. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    bể tặng con gái nhìn đẹp quá, thế có bể tặng vợ chưa anh.thêm cái nữa cho hoành tráng,

MinhOCC thích bài này.
  20. MinhOCC

Thích đã nhận:
    43
    Cảm ơn bác đã tư vấn. Em có tham khảo nhưng mọi người đều khuyên không nên buộc rêu vì sẽ bị đen. Chắc em sẽ đầu tư thêm quạt nhưng không biết chuyển qua buộc dương xỉ có được không các bác? Ráy thì em lại không thích lắm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:25 PM ----------

Bác nói đúng tâm sự quá. Em đang muốn đặt thêm bể nuôi ali. Nhưng bây giờ em mà mang bể về tặng vợ thì cả em với bể đều ra đường luôn.