Bể đầu tay của 5ti

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi pyramid, 8/2/07.

1. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Bể đầu tay của 5ti
    Sau 3 tháng nghiên cứu các bài viết của các đại cao thủ trên diễn đàn và trồng thử 1 số cây trên các loại nền , 5ti quyết định setup một bể có bố cục cùng với gỗ lũa, nền ADA để chơi tết . Xin các bác cho ý kiến đóng góp để rút kinh nghiệm . Thank!
    Do không kiếm được khúc gỗ nào ưng ý và hợp với hồ , nên phải ghép từ các mảnh nhỏ :
    Bộ gỗ sau khi ghép ( từ 12 mảnh):
    Các phụ tùng gồm ::
    - Hồ 50x50x40
    - Lọc ngoài
    - Bình CO2 và bộ van điều áp .
    - Máy bơm O2
    - 3 bộ đèn jebo 50
    - Hệ thống điều khiển tự động gồm
    + Rơle hẹn giờ đóng ngắt
    + Rơ le trung gian
    + Hệ thống van điện tự động đóng ngắt CO2 và O2
    - hoạt động theo nguyên lý :
    Khi đèn bật thì tự động mở van CO2 cho cây quang hợp , khi đèn tắt sẽ tự động đóng van CO2 và mở bơm O2 cho cây hô hấp
    Bơm lọc cài đặt ngày nghỉ 2 lần mỗi lần 1 h
    Bể sau khi setup 1 ngày. Cây cối hơi rườm rà nhưng chắc phải chờ hơn tuần nữa cây hồi phục mới cắt tỉa
    Hi vọng 3 tuần nữa cây cối sẽ ổn định để đón xuân
    [​IMG][/QUOTE]

2. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Bạn ghép lũa giỏi thật, trong đẹp và rất tự nhiên. Bể đẹp quá. Đồ nghề chuyên nghiệp ghê... Nếu là bể đầu thì đáng khâm phục thiệt. Chúc mừng bạn có bể đẹp chơi tết

3. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ui ui ui,nhìn bộ đồ nghề tự động đã quá anh Py ui.Không ngờ tết đến bận rộn thía mà vẫn âm thầm luyện công nhé.:applause:
    Không bít anh có thể tư vấn giùm em giá cả của toàn bộ hệ thống này được không?(kể cả bình co2)
    Xem ra lại phải học tập anh tiếp rùi á.:laughing:
    Em có thấy mấy cây đinh,không biết bằng gì vậy anh Py(sắt hay thép).Không biết anh nối lũa bằng loại đinh này có sợ ảnh hưởng đến bể không?Hehe,em nhìn hơi ghê anh ui:D
    Anh ghép khối gỗ này có lẽ rất kì công đây?hihi,hèn chi ốm đi 2kg thì phải=)) ( em thấy mặt anh hóp lại,lòi 2 tai lun)
    Cây cối và rêu nhìn xanh mướt, khỏe quá.(hồ này cao có 50, thò tay vô chắc dễ:rolleyes: )
    Í da,còn tạo sóng trên mặt nước nữa,xem ra bể của anh ngày càng chuyên nghiệp nha:D
    Xem hết toàn bộ từ đồ nghề đến bể,em rất khoái ,chỉ có 1 cái không biết có phải chủ ý của anh không: khối lũa nhìn hơi "hình tượng" tý.:rolleyes:

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Py: 5ti có phải là tititititi không đoá? mỗi lần oánh cái nick bác nì là ti mỏi lun....:D kím đâu ra nhìu gỗ lũa nhỏ thía...ghép chúng lại được như vầy thì quả là tuyệt! Blue có thấy vài loại rêu hiếm kìa....

5. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    Post hồ giùm bác tititititi gọi tắt là 5ti mà Py post hoài o xong, lí do là mải coi hệ thống tự động đóng ngắt CO2...thật là chuyên nghiệp và tiện dụng, khắc phục được các vấn đề thường gặp của người chơi TS ...
    Bộ lũa bác ghép cũng khá là điêu luyện, chắc chắn bác là dân kĩ thuật có óc thẩm mỹ ...
    tuy nhiên cũng có vài góp ý như sau:
    - rêu nên tách ra từng cành, cột sát với lũa, chúng sẽ mọc khỏe và đẹp hơn rất nhiều...
    - đám trân châu cuba sẽ không thọ, nếu không có chế độ dinh dưỡng phù hợp...
    nhìn chung, bể đầu tay như thế này là rất tuyệt.
    rõ ràng chủ nhân đã có nghiên cứu, đầu tư công sức, đặc biệt là vận dụng các kĩ năng chuyên môn vào thủy sinh.
    Xin chúc mừng

6. mp_tetra

mp_tetra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Anh Py nói bể này của tititititi mà...:applause: :applause: :applause:
    Bể đầu tay nhưng chắc chắn có sự hỗ trợ rất tích cực của Py rồi. Nhưng rõ ràng 5ti đầu tư rất công phu và chu đáo cho cái thú chơi này rồi.
    Ghép lũa như thế dùng vài cây đinh inox chắc không có vấn đề gì...:D :D :D

7. tititititi

tititititi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin cám ơn bác pyramid đã post dùm và các ơn các bác cho ýkiến đóng góp !

-Xin bổ xung 1 số thông tin :
    gỗ lũa mua tại cao quí 300 K được 18 miếng hiện mới dùng hết 12 miếng , được cái gỗ rất cứng phài dùng cưa sắt và máy mài mới sử được
    ghép nối bắng vít inox nên chắc không ảnh hường

-về tình hình phát triển của cây cối sau 2 tuần .

tất cả cây cối đều mọc ra gấp rỡi đặc biệt là đám peacok moss hôm trước thắng thầu của bác Blue_Dolphin

Nền dùng ADA và sau 10 ngảy có bổ xung chút phân nước ADA nên cà đám chân châu cuba buộc trên đá cũng phát triển ầm ầm ...

Last edited: 9/2/07
  8. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác này gom hít hàng thảo nào em ra kím lũa nhỏ hoài không có....mê cái hệ thống tự động của bác quá...hôm nào bác rảnh tay thiết kế giùm Blue nhen....
    Thank!

9. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    Py tham gia hết sức tích cực trong vụ copy toàn bộ nội dung-up lên 4r (vì mải xem nội dung nên đánh sai chính tả, kêu mod um lên mà chưa ai sửa giùm).
    Các việc còn lại hoàn toàn o dính tới Py... do Py mới biết 5ti hôm bác í trúng thầu weeping mà thôi. Đây chính xác là bể đầu tay của bác 5ti, các bác ngưỡng mộ chưa...
    Py đang thèm cái bảng điều khiển tự động hóa của 5ti đây nè...bữa nào giao lưu nhé bác 5ti...

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cắt ghép lũa rất khéo, Bể đầu tay mà trang thiết bị quá pro, nhìn cứ như là tên lửa sắp sửa rời bệ phóng vậy.

11. tititititi

Thích đã nhận:
    2
    Xin sẵn sàng chuyễn giao công nghệ nếu các bác có nhu cầu .
    Toàn bộ phụ tùng thì sẽ chỉ chỗ các bác đi mua chỗ rẻ nhất , còn hướng dẫn lắp ráp thì miễn phí.......

12. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy cho em ké theo với nhé anh tititititi, cho chút kỹ thuật tự động vào nhìn bể ra nét pro ghê luôn.

13. baonhon

baonhon Member

Thích đã nhận:
    2
    Bể đầu tay như vậy quá là tuyệt vời, nhìn cái bảng điều khiển tự động thấy pro quá. Thật là ngưỡng mộ bác 5ti. Mong bác sớm chuyển giao công nghệ để ae trên 4r được học hỏi.
    Thanks.

14. trieu_khoaitay

trieu_khoaitay Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn,
    Bạn có thể hướng dẫn cho mình về hệ thống tự động của bạn được không, mua những thiết bị đó ở đâu và cách lắp ráp như thế nào.
    Địa chỉ mail của mình là trieult@fpt.com.vn hoặc 0936089239 bạn có thể nhắn tin địa chỉ của bạn để mình đến tìm hiểu thêm về hệ thống này.
    Cám ơn bạn nhiều.

15. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bể đẹp. Khó biết là bể đầu tay. "Dàn" cơ điện rất gọn gàng. Bác có thể đưa hình mặt sau bảng này lên cho pà con và Mig ngất luôn không ạ?!
    Big thx
    * Hình như thổi khí vào buổi tối không cần thiết lắm với mật độ cây nhiều như vậy.

16. tititititi

Thích đã nhận:
    2
    Chào bác Mig29 ! Cám ơn bác đã vào thăm và góp ý .
    3 tháng qua tui cũng đọc khối bác của bác và thu thập được khá nhiều kiến thực từ các bài đó .

về việc thổi khí thì tui theo đúng kiến thực sinh vật học từ phổ thông . Khi có ánh sáng thì cây cần CO2 để quang hợp , còn khi tắt đèn thì cây cần O2 để hô hấp , nên càng trồng nhiều cây thì việc thổi khí khi tắt đèn là rất cần thiết , ngoài ra o2 cũng rất cần để oxy hoá các chất hữu cơ căn bẩn dư thừa trong nước làm nước trong hơn ( đó là nguyên lý của hồ sinh học trong công nghệ xử lý nước thải )

Về hồ đầu tay thì đúng là không phải hồ đầu tiên của tui nhưng là hồ đầu tiên tui trồng rêu và có trình bày bố cục cùng gỗ đá.

Cách đây 3 tháng tui đã trồng thử 3 hồ đầu tiên bằng 3 loại nền .
    -Nền mua của codai.
    -Nên ADA
    -Nền làm lấy bằng DBO

Tui trồng đủ các loại rong không trình bày bố cục gì cả mục đích lả trồng thử để rút kinh nghiệm và chuẩn bị các giống cây sử dụng setup hồ mới .
    Kết quả là sau 3 tháng cây mọc kín cả 3 bể cắt không kịp , hôm trước có thông báo trên diễn đàn bán rẻ rong rên bằng 30% giá trên thị trường , nhiều anh em đã đến , tui nhiên tui cũng chằng lấy tiền và tặng cho mỗi người 1 rổ mang về . ......

17. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác 5ti có cái hình close-up bụi TCCB không? Blue muốn xem chúng phát triển ra sao? bác mua chúng từ lá cạn hay lá nước và trồng được bao lâu rồi?
    Thank!

18. tititititi

Thích đã nhận:
    2
    bác này gãi đúng vào chỗ đau của tui , hiện đang điên người vì 2 bụi TCCB này đây !!!!

Bui TCCB tui mua ở APT 1 vỉ , về tách thưa ra buộc vào 2 mảnh đá , tình hình phát triển rất tốt sau 10 có bổ xung chút phân nước , cách đây 2 ngày thấy cây ổn định nên ra Cao qui mua 20 con cá ( chả nhớ tên ) loại bé tí , nửa đỏ nửa trắng ( 10K/con) thả vào cho vui mắt . Ai nhờ qua 1 ngày đi công truyện về bọn chúng xơi sạch 2 bui chỉ còn rễ , hiện điên quá đang tìm cách bắt hết ra không có bọn nay xơi nốt rong nữa thì toi ....

19. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Cho " tui " hỏi bác 1tí : tắt bơm lọc 2 lần / ngày như vậy để làm gì ?
    Tắt - bật máy lọc như vậy có hại gì với động cơ máy lọc không ? Bác giải thích cho " tụi tui " hiểu rõ hơn tí !:D

20. tititititi

Thích đã nhận:
    2
    máy móc phải cho nó nghỉ chứ bác .
    Mặc dù bơm đã có nước làm mát . Nhưng sau thời gian 10-12 h làm việc vẫn nóng lên , cường độ mài mòn các ổ trục sẽ cao lên . Do vậy bơm chạy 1 ngày nên cho nghỉ 1-2 lần mỗi lần 30 phút . Việc làm này chỉ làm bơm hoạt động bền hơn chứ không ảnh hưởng gì cả . Đây là qui trình hoạt động của các trạm bơm đấy bác ạ .