Bể đầu tay của Aries mong các bác góp ý.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi ariesvn, 31/5/08.

1. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Được người ta cho cái bể chả biết làm gì chợt nghĩ ra chơi thủy sinh, càng tìm hiểu càng mê, đến nay cái bể đầy tay này đã gần 2 tuần tuổi rồi. Kinh phí hạn hẹp, kiến thức góp nhặt từ nhiều nơimMong các bác cho ý kiến:
    Bể: 100x40x60 Quá cáo vì chắc là bể nuôi cá, kính 5li có kiềng tùm lum to đùng. Bể lần sau tự làm sẽ rút kinh nghiệm.
    Nền: 6kg phân Đài loan, 2kg BonBon, 2kg nham thạch loại nhỏ, 20kg sỏi trứng
    Đèn: 2 bóng jebo 30w dài 1m + 1 bóng chìm 25w sơ cua ít sài
    Lọc ngoài tự chế bơm 32W
    Cá: 2 neon king, 2 rambo, 6 sọc ngựa
    Nhiệt độ: Mấy hôm nay nóng quá, toàn từ 29-31 độ C, đang kiếm cái quạt nhỏ
    Cây: - Trân châu Nhật: Trồng 1 lớp mỏng dưới các chân núi phía tiền cảnh, có vẻ phát triển hơi châm, mới nhú chút lá non
    - Hẹ nước: Trồng hậu cảnh khu vực trung tâm
    - Lưỡi mèo (ko biết đúng không): Tiền cảnh bên trái
    - Cỏ dùi trống goias (ko biết đúng không): Trung cảnh, lác đác nơi chân núi
    - Thủy Cúc: Hậu cảnh khu bên trái, thấy không đẹp lắm đang tính bỏ ra
    - Đại bảo tháp: 1 cây duy nhất bên phải, phát triển cực nhanh, xanh nõn nà ai thấy cũng khen mà sao trên ngọn nó đang ra toàn mấy cái lá to to?
    - Lệ nhi xanh: Trung cảnh 2 bên, mổi bên 3 cây
    - Khác: Một vài cây nữa chưa biết tên :D

Hình cách đây 2 tuần (mới setup). Đá xếp thành 1 hình vòng cung để tạo 1 cái vinh nhỏ ở giữa tính sau này làm sân chơi cho tép
    Hình vừa chụp: Cây trồng được hơn 10 ngày, bắt đầu ra lá non, riêng mấy cây góc trái có vẻ không sống nổi, đang thối ngọn và lá. Cá mới thả hôm qua vài chú thử nghiệm nước xem có ok không.
    Chính giữa:

Góc phải:

2. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Mới mở màn, mở mắt thấy sướng,sướng nhứt bộ đá của bạn,nó hơi nhiều bỏ bớt đi,vì nặng bể lắm, mà kính có 5ly báo động, báo động, dưới đáy bể tốt nhât bạn lót miếng xốp dầy 5-10cm,bạn đã cẩn thận vô nước 2 phần cũng đỡ rung, xong điều đó tạo ra khoảng trống cần xử lý.Theo ý tôi [chỉ là ý riêng]bạn nghĩ tới việc trồng cây ts lưỡng cư vào hợp lý chăng.bể thế thế thời thế là nhanh nhất.Bạn cứ xúc tiến cái này làm nền kinh nghiệm cho cái sau hay hơn, đẹp hơn,cứ thấy nó đẹp dần lên trong mắt ta cũng thú vị lắm đó. Chúc bạn thành công!

3. ™congtu™

™congtu™ Member

Thích đã nhận:
    11
    He he . em là người bóc tem .Theo mình bạn nên bỏ cái nền đằng sau di thay vào đó là một cái nền đen chẳng hạn. Nhìn trông rổi mắt quá. Bổ sung thêm cây phía sau nữa đi bạn

4. aquamania

aquamania Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đầu tay như vậy tạm ổn. Bây giờ bạn tập trung học cách chăm sóc cây cho tốt rồi hãy xem xét đến bố cục. Hồ thủy sinh không cần dùng cái đèn gắn bên trong hồ đâu bạn, lấy ra cho đỡ vướng tầm nhìn.

5. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lệ nhi bạn gom lại thành một bụi thôi hồ của bạn lớn trồng cây cắt cấm bụi >10 ngọn là còn ít đó chúc bạn nhanh có hồ đẹp

6. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cây bạn nói là cỏ dùi trống thật ra nó là cỏ tranh mình có 2 hình để bạn phân biệt nhé
    đây là dùi trống
    đây là cỏ tranh
    còn về hồ thì tháo cái phông ra nhé bạn thay bằng màu đen sẽ đẹp hơn tiền cảnh nếu muốn TCN bò đẹp nhất thiết phải có co2 nếu ko thì nên thay bằng cỏ đỏ hoặc NMC chúc bạn có hồ đẹp
    thân

7. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Kiếm thêm khúc lũa, bổ sung thêm ít rêu cho thêm phần phong phú đi bác.
    Theo em thấy thì cái nền sỏi có vể hơi to, ko đc tự nhiên.

8. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn xếp đá nhìn trên xuống có hình vòng cung, làm trống phía trước
    Bạn xếp thêm đá ra phía trước đi thử xem sao (lựa đá nhỏ thôi), rồi trồng CTN thành thảm sẽ đẹp lắm

9. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bể đẹp quá nhưng đá sao lại xếp vòng cung thế đều nha quá. mọi người ơi giúp mình cách post hinh nên mạng với nếu có gì điện cho mình nghe 0912224533 hay nick Hungnobita2000

10. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Thank các bác nhiều, cái phông nền sau thì cũng có mấy bác nói từ trước, định gỡ lâu rùi nhưng kẹt cái kê bể sát tường giờ không có cách nào gỡ ra được. Chờ bữa nào rút bớt nước và nhờ người bê ra dùm mới thay được.
    Vụ kiếng thì mình cũng thấy lo lo từ đầu nên làm nền cũng hơi mỏng, đá cũng không dám dùng đá to, nước thì chỉ chừng 2/3 bể thôi. Tạm thời có vẻ ổn.
    Về bố cục đá thì trọng tâm sẽ là dãy cao nhất bên trái, phối cảnh là dãy bên phải. Ở giữa chỉ chạy 1 dãy mỏng tạo liên kết. Do cây còn quá ít và chưa phát triển rõ như ý đồ ban đầu nên các bác chưa thấy rõ. Để mình cắt tỉa, trồng thêm và chỉnh sửa bố cục dần rồi sẽ up hình tiếp tục lên để các bác góp ý.
    Riêng về phân biệt cỏ dùi trống và cỏ tranh thì em cũng bó tay, nhìn hình trên chả phân biệt được. Mua ở Thủy Mộc họ nói là dùi trống mà.

11. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng đang tìm lũa mà vẫn chưa kiếm được khúc nào thích hợp. Chủ yếu là trồng rêu để thả ít tép thôi chứ bố cục chính vẫn là đá.