bể đầu tay của bạn em !!!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi mynlove, 6/8/07.

1. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hôm nay đi chụp ảnh hộ cái bể mới làm đc 4 hôm..bể sz 80x40X45 nền tự trộn ,lọc như hình ( em quên lúc chụp ko bỏ ra ) !! đèn 3 bóng atman nhưng chỉ có 2 máng thui .phông bể đen....tương lai sẽ có Co2 :D..mọi người cho nhận xét giùm nha :X
    đây là toàn cảnh ạ !!!
    góc bên phải ..hơi bị nhiều hồng liễu..can tội lên nhà bác Hòa thấy HL đẹp quá khuân 4 khóm về rút cuộc 1 khóm cho em vì hết đất :))=)) may quá hí hí

gần hơn nữa..có tiểu trúc diệp đang lên xanh rì :X
    ngang dọc dọc ngang ^^
    sau đây là 1 số loại cây ạ !!!
    cây nè là luân thảo đỏ mà chả hiểu sao ra lá nước chưa đỏ ạ ..hixxx :-S
    ko hiểu hổ vĩ làm sao uốn éo kinh..nhưng mà coi ngọn có vẻ ko bị hỏng !!!
    tiêu thảo và trân châu bò đang tập "nghển cổ" ạ !!!
    món nè em chả biết trồng đã đc chưa ạ..cứ cả cục bầy nhầy nhìn khiếp quá >"<..hi vọng là sẽ lên để còn xén :D
    tạm thời hết ạ ..có gì sau nè em sẽ up thêm..bà con vô ủng hộ nha !!!!

2. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    Em thấy nền dời hông hồ điệp vào chính giữa để cho nó đỏ hơn

3. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    bể mới như thế là tốt rồi . Myn trồng phải ko ?
    - cây trồng hơi tham . bỏ bớt HL đê
    - hổ vĩ 3 lá nó như thế đây , lá vặn vẹo
    - bỏ DTH lá kim đê . chơi bụi tiể chúc diệp thôi
    - bỏ rau đắng biển => nâng bụi luân thảo đỏ thì chuẩn hơn
    - quả lọc hơi chướng mắt . làm quả bazoka hợp lý hơn
    ......
    :D

4. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bể thiếu ánh sáng quá. Nhanh chóng bổ sung thêm đèn để hồng liễu hấp thu đủ sáng. Nếu ko thì chúng sẽ còi cọc.

5. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    MÌnh góp ý thế này, cây hổ vĩ như vậy mình đoán đến 9/10 là sẽ ko lên được, bạn muốn hổ vĩ lên tốt, tốt nhất là đến bác hòa, kiếm mấy cây hổ vĩ còn cạn nguyên, mới mọc, thân mập đem về trồng thì mới khả dĩ được :D
    Bể 80 cm thì hơi khó sống đấy bạn ạ, nhất là bạn chơi toàn cây cắm :p một thời gian là khó chịu ngay hì :D

6. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Nhìn cái bể bạn đẹp quá, thích nhất cách sắp xếp đá và lũa, có chiều sâu lắm! Ngày mai mình sẽ làm lại cái hồ của mình... hix hồ mình xấu quá...

7. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    thanl mọi người đã nhận xét cho myn !!!!
    @ phat : chắc bạn bị lộn roài..cây đó là Hồng Liễu..cứ hồng hồng là dễ nhầm nhọt sang HH điệp lắm :D

@ hovaten : thank chú chắc cháu cũng phải dần dần giải quyết cây thui ạ ^^ tạm thời cứ để nó lên..từ từ sẽ thanh lý bớt :D mà chắc hình ko rõ..cây đằng sau Luân Thảo cháu trồng là vẩy ốc xanh lá cạn đó ạ hí hí..công nhận nhìn cũng hơi giống rau đắng biển cháu định làm 1 cái nền vẩy ốc xanh đằng sau và phía trước cho luân thảo đỏ lừ cho nổi..ai dè..hình như bác Hòa bị nhầm hàng :))=))..cứ xanh lè chả thấy đỏ gì cả ạ !! :D còn về vụ cái lọc thì dùng tạm..khi nào cháu qua nhà chú ngắm mấy cái máy lọc nha..lúc chụp ảnh quên phéng mất ko gỡ nó ra..thành ra nhìn ôi quá =))

@ nnkeng : anh keng ơi..các em nè em lấy toàn ở nhà Hòa đại nhân đấy ạ ^^ hôm nay coi mấy ngọn có vẻ khỏe nhưng 1 số ngọn cũng hơi phê phê...ko biết có bị teo ko nữa >"<

@ kenshin : em cũng chỉ nghĩ sao cắm thế thui..cũng chả biết sâu siếc nó thế nào hì hì nhưng mà coi lại hình như bố cục hơi nhiều đá thì phải mà lại xếp đá cứ ngang ngang nhau....nhìn thoáng thì có vẻ ko sao nhưng ngắm kĩ cũng hơi thấy có vấn đề!!!

mọi người tiếp tục cho ý kiến tiếp nha :X
    hôm nay mạng nhanh up thêm hình 2 loại cây
    cây nè em thấy đề là Bình quả thảo nhưng nghe bác Hòa bảo là Tần quả thảo chắc cả 2 tên nè đều xài đc !!!
    còn dx nè hình như là dx lùn..loại nè có vẻ mới và đang bán rất nhiều ở chợ Mơ + HoàngHoa Thám..em cũng mới thử trồng ko biết nó có dễ sống như các loại dx kia ko nữa ???
    cận cảnh trân châu bò...hi vọng là bò đc chứ cứ nghển mãi thế nè thì nản lắm !!
    tạm thời hết ạ !!! mong ý kiến của mọi người..em xin chân thành cảm ơn !!

Last edited: 7/8/07
  8. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Hi, theo lời anh Hovaten thì đúng là hơi rối thật, bác bỏ bớt cây ra thử xem! trồng làm sao cho nó tròn tròn xòe ra ấy.

9. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    muốn thế chắc phải tỉa cây anh à..mà cây muốn tỉa phải đợi nó cao lên 1 tý..giờ chắc chỉ rút bớt cây cho nó đỡ rối đc thui đã :D

10. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    bể cập nhật 1 tuần tuổi
    toàn cảnh.. hôm nay qua cây cối bắt đầu khá um nên chụp luôn..hí chắc sắp tỉa tót đc roài...1 số cây kém đi như là diệp tài kim..có thể do nóng quá bị thối gốc hết ko biết có đúng ko mọi người cho em ý kiến nha !!! thank nhiều ạ
    góc bên phải om tòm :D
    cận cảnh hồng Liễu và tiểu trúc diệp part 2 ^^ đã ra lá nước rùi nhìn đẹp hơn lúc đầu !!
    cái nè phải bắt đền bác Hoà..kêu cho luân thảo đỏ mà chả biết ra cái loại gì nữa =)) tức cười quá..!!
    cây lưỡi bò lên xanh mướt nhìn thik quá đi mất :X
    vẩy ốc xanh bắt đầu ra lá nước ạ !!!
    1 thoáng cỏ thìa
    nhưng mà tình hình là rất tình hình..hình như bể nè bị tảo nâu roài ạ >"<..hixx...trên đá có mấy cái nè các anh các bác xem giùm giúp cháu với nha..từ trước đến nay làm bể có rêu tảo toàn đổ cái diệt rêu vô..mà nghe các bác trong hội cá bảo ko nên xài >"<..chả biết sao nữa..

11. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    :D, Thay nước và hạn chế số giờ bật đèn đi bạn ơi, trong forum có hướng dẫn rùi đó! tớ không nhớ nó nằm ở đâu nữa, hix hix, bạn chịu khó tìm thử xem.

12. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    ảnh chụp hôm qua hôm nay mới up đc vì mạng chậm quá. mọi người cho ý kiến nha..đợt tới phải tỉa roài..lười quá đi mất >"<
    toàn cảnh
    ngo ngoe đòi tỉa :D
    mấy em nè lên lá nước cao quá..nhìn ngộ ghê
    trúc thò rễ :D
    hết ạ sắp tới khi cắt tỉa xong em sẽ up thêm hình !!

13. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    nhiều cây còi quá Mylove ơi, có khi phải đầu tư thêm C02 đi :p cây hồng liễu lên khỏe nhưng chưa được đỏ, khắc phục đi Milu :))

14. bluefish

bluefish Member

Thích đã nhận:
    0
    cho bống vàng vào ăn hết tảo nâu rồi à ?????????????????????????

15. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    @ TKhanh: nghe đồn là có Co2 roài mà..keke..khánh ko coi thấy cốc trộn bên góc trái đó à :D..dc cái rậm rạp..nhưng sáng ko tốt cho lắm..nền bt nên cây cũng khó đỏ lắm :D
    @ Giáp : cũng bt ..chưa chắc đã phải tảo nâu..chất dd bị đùn lên thui..cái nè bống dọn nhanh ý mà ^^
    mà dạo nè đám vẩy ốc roài hổ vĩ lên cao cũng thở..nhìn thấy bong bóng hay quá !!

Last edited: 21/8/07
  16. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ui nhà bạn này xài cái máy lọc giống y chang mình :) Cây của bạn đẹp lắm :D

17. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Uh :laughing: giờ mới nhìn ra cái cốc trộn. Mấy hôm nữa phải làm lại bể nhờ Mylove thôi, mà thử nghiệm thêm nền thử coi, tìm ra nền mới vừa rẻ, vừa tốt :blushing:
    Mylove có bổ sung thêm cây phần tiền cảnh ko, che bớt phần trống =P~

18. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    nghịch thì nghịch thoải mái à ^^ có điều hậu quả ko biết gánh chịu thế nào đây ^^..cái bể nè cũng làm thử..có điều phân nền Anh quân cũng khá đảm bảo..nước trong veo ngay từ lần đầu cho vô..thả thử 1 đôi neon vào sống nhăn là tàm roài !! còn cây cối thì ko còi lắm đâu..nhưng mà pt cũng hơi có vấn đề..đám vẩy ốc xanh lên đẹp lắm !!..hồng liễu chưa đc đỏ..có thể do thiếu sáng nữa ..diệp tài kim thì hơi nhỏ và pt kém ..đang theo dõi coi..bụi luân thảo trồng lần đầu thì đã phải cắt tỉa..còn bụi trồng lần sau thì bó tay...pt như rùa ý mà trồng cách nhau có mấy hôm,.có thể lỗi do trồng quá dầy ..trời thì nóng quá
    còn về cái tiền cảnh thì đang đợi cỏ pt và trân châu cũng bắt đầu bò à !!