Bể đầu tay của em đã đc 1 tháng

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Dark_Angel, 31/8/07.

1. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau gần 3 tuần ngâm cứu trên diễn đàn em đã làm đc cái bể .
    Hồ: 120x40x50cm
    Đèn: 1 máng 1m bóng oram
    C02: k có
    nền: tự trộn
    Nhìn thẳng
    Góc phải
    Góc trái
    Một bức xéo
    HÌnh chụp bằng điện thoại nên hơi mờ.Các anh thông cảm:D.Nhờ các anh chỉ giáo về bố cục thêm.

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    bạn trồng cây mà ko có CO2 thì làm seo mà nó sống nổi????????????????
    Nếu ko có kinh tế ...như mình (nên ko chơi được ^_^) thì bạn có thể tham khảo trong box để tự chế 1 bình CO2 cho cây mau phát triển, chúc bạn có bể đẹp

3. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hi, mình xin góp ý là hồ 1m2 thì chỉ xài 1 bóng thôi là rất thiếu sáng đó bạn, nên bổ sung thêm 2 bóng nữa!
    Cây cối phần lớn bố trí ở trung tâm hồ => nhìn không có bề nổi.

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ko có Co2 sao ko chơi đc hả anh..thoải mái đi !! đừng có ngại có điều phải biết chọn cây mà chiến thoai !! bể nè 1 đèn thì hơi thiếu sáng nhưng so mật độ cây thưa như vầy chắc cũng tạm !! hi vọng qua thời gian sẽ đẹp hơn !

5. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Sorry, cho mình spam chút, tại sao ở đây lại có đến 2 dark angel nhỉ? chữ hoa chữ thường mà vẫn phân biệt sao? hix, rùi sau này gọi tên 2 bạn này như thế nào đây? :confused:

6. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ~X
    Hồ như vầy phải xài thêm hai bóng nữa hả bạn vậy mà mình đâu có biết cảm ơn bạn nha
    Không có bề nổi bạn nói chuyên sâu quá mình không hiểu bạn giải thích thêm cho mình đicảm ơn bạn nhiều:blushing: :blushing:

7. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    úi, bác mới chơi TS mà trồng mấy cây khó tính, hơi hơi liều áh. Theo em bác chỉ nên trồng cây dễ tính cho wen cách chăm sóc rồi mới đến những loài cây khác.

8. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn nhìu. Về CO2 thì mình mới mua roài nhưng chưa lắp ,hôm nay mình sẽ mua thêm 2 bóng nữa.Các bạn chỉ giáo thêm cho mình sắp cây như thế nào cho đẹp đi.

9. basilisk

basilisk Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể trồng mấy cây cao cao thành khóm ở hai bên ,đặt cái gì to và sẫm màu(khúc lũa chẳng hạn)vào ròi trồng ít cây nhỏ xung quanh.

10. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic, bể được 1 tháng mà trông vẫn tiêu điều quá vậy? Mua thêm cây về trồng đi bạn ơi. Mà trông nước có vẻ đục thì phải cần xem lại hệ thống lọc xem sao.

11. an.manager

an.manager Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì bạn nên mua thay mấy cục đá nhỏ kia đi...nhìn không có bố cục gi cả....chúc bạn sớm có bể đẹp...

12. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn nên lấy mấy cục đá đó ra đi nó ko có đẹp hồ bạn đâu..nhà bạn ở đâu.. nhà mình còn dư đá nè..mình cho mấy cục đá về mà để vào cho nó thix hợp

13. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    @an.manager: Mình ko biết bố cục j` cả. Chỉ thây bỏ đó nó vui vui thôi:D
    Cảm ơn anh. Nhà anh hai_dylan150 ở đâu thế. Rảnh em sẽ qua lấy( Vì em còn đi học mà:D)Mấy hòn đã của em nhìn giống ngọc lắm :D
    Dây là cái bể của em hiện giờ(Sau 1 chiến dịch diết tảo nâu):D.CO2 đã có, 3 bóng đèn .Nước vẫn còn hơi đục(KO biết cách làm sao cho trong đây~x(~x( ). Còn thiếu sót j` mong các anh chỉ bảo thêm.
    bên trái
    bên phải
    ở giữa(Sẵn tiên cho em hỏi cái cây này tên j` vậy)

14. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    chà!bạn vừa chơi thủy sinh má vừa chăm cá dĩa à?Hơi khó khăn đấy:( :( :( :(
    Nước đục chắc do thức ăn bạn cho cá dĩa ăn fai ko?:confused: :confused:
    Lọc của bạn là loại lọc gì?nếu là lọc ngoài hoặc lọc tràn thì mình ghĩ nên mua thêm 1,2kg nham thạch(loại nhỏ)bỏ vào,mình thấy loại này lọc sạch lắm,hồ mình cũng đang xài đó!:D :D :D

15. baby angel

baby angel New Member

Thích đã nhận:
    0
    bể cá của bạn làm cũng đẹp lắm đó, bạn cố gắng nha, nhà bạn ở đâu để mình qua chỉ thêm cho

16. nhuphongmts

nhuphongmts Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ của bạn cũng tạm nhưng hơi đơn điệu , hồ của bạn cần có điểm chuẩn , có vật chủ trươc, sau , lớn , bé sắp xếp bố cục cụ thể hơn nữa bạn à , còn ở sau theo mình bạn nên dán phông nền đen hoặc xanh nước biển nhìn sẽ có ko gian hơn

17. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn nhìu nhìu:D. Nhưng bạn nhuphongmts nói mình thấy trừu tượng quá.Mình ko hỉu. Bạn có thể nói cụ thể hơn đc ko?

18. Aqua.Paradise

Aqua.Paradise Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Để dễ hiểu hơn bạn hãy tìm một điểm nhấn cho hồ của bạn, cụ thể hơn hãy tưởng tượng cái gì, loại cây gì bạn định làm trọng tâm gây sự chú ý của mọi người khi nhìn vào bể của bạn (trọng tâm ở đây ý của mình không phải là điểm giữa của bể) ví dụ : cây Rubin (ko biết có phải ko nhỉ) là loại cây rất to và phát triển rất nhanh ngay cả trong điều kiện nghèo nàn dinh dưỡng bạn đang trồng ở chính giứa bể và hơi thut lùi về sau quá => cây sẽ chiếm hết vị chí trung tâm và che hết các cây bạn trồng xung quanh và tương lai sẽ làm mất cân đối bể của bạn (cây này mình trồng có 2,5 tháng đường kính đã đạt tới 40cm trong đ/k nền trơ chỉ dùng dd của cá) bạn thử làm một cuộc cách mệnh là dồn hết cây lá nhỏ và cây cắt cắm sang một bên và trồng theo thứ tự từ trong ra ngoài bắt đầu từ loại cây phát triền mạnh truớc đến.... đuổi dần ra phía ngoài, còn những cây củ như Rubin, Súng thì khó nhỉ dồn qua 1 bên khác thử xem (mình thường trồng cây cắt cẳm riêng, cây thân củ riêng cho dễ sắp xếp). Trong bể của bạn mình ko thấy có cây gì nổi bật về hình dáng cũng như mà sắc nên không nên trồng loại cây gì ở chính giữa thì hơn, tốt hơn hết hãy trồng theo kiểu 2 bên (Xấu đều còn hơn tốt lỏi)............
    Ôi thành viên mới mà toàn bàn chuyện của các đàn anh, đàn chị nghe gớm nhỉ, mau bùng thôi.........
    Mong thứ lỗi, thứ lỗi.........

19. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Hi ! bể có bố cục hơi đơn điệu .tại sao không đặt đá lớn ở chính giiữa làm điểm nhấn .Hơn nữa nếu là tui , tui sẽ trống TCN , hoặc làm nền tiền cảnh tốt hơn.Mông muội góp ý , Nếu khôngn hợp lý bỏ qua nhé
    Thân. Chúc có bể thật đẹp để nhìn cho sướng