Bể đầu tay của em

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi STV_Aqua, 14/6/07.

1. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào tất cả các anh,chị,cô,chú,bác trong diễn đàn.Sau 1 thời gian,em theo dõi và học hỏi.Em đã làm cái bể với niềm đam mê cây cá.:D :D :D .Rất mong các bác giúp đỡ và chỉ giáo tận tình.
    Bể 1m33, cao 70, sâu 45.
    Đèn 3 đèn 1m2
    Lọc tràn
    Cây gồm Hổ Vĩ,cỏ thìa,rêu cá đẻ,Lệ nhi......và 1 số em ko nhớ tên.:D :D :D .
    Phân nền tự làm gồm 5kg Tracatu,3kg đất trồng cây,3kg đất phù sa.
    Bể em mới làm đc gần 3 tuần.
    Toàn cảnh bể
    Hổ Vĩ.
    Cây gì đây ạ.Em quên mất tên rồi.hic hic~X( ~X( .
    Bên góc trái

Last edited: 14/6/07
  2. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    :eek: , hồ đầu tay đẹp lắm bác ui. trồng cây thoáng và rất có trật tự . cây đó là rotala green đó. Chúc bác có hồ đầu tay đẹp nhé.:applause:

3. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    hà hà, hồ rất đẹp, đầu tay mà thế này thì nhiều người còn phải chào nữa là. Chúc mừng nhé

4. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bể đầu mà như vậy thì quá ok, cái bố cục của bác em thích quá, mà sao nhìn hơi tối bác ui, hehe

5. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    wa...wa hồ đầu tay mà đẹp quá, mấy khúc lụa buột rêu đẹp quá,
    chúc mừng bác nhe

6. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cám ơn các bác

Rất vui khi được giao lưu với các bác trên diễn đàn.Cám ơn các anh đã khích lệ tinh thần cho em.
    @hgcluckybear: Cám ơn anh nha.Hic hic anh nói em mới nhớ đó là vẩy ốc xanh.
    @Gaùive1 : Em cũng không biết sao anh tối thế.Có thể em ko biết chụp ảnh.Chắc em giảm EV nhiều quá nên hình hơi tối.Cám ơn anh nhé.

Các anh cho em hỏi có loại cây nào dễ trồng mà trồng ở tiền cảnh không ạ.Em đang trồng cỏ thìa.Nhưng góc bên trái hơi trống.Em chưa biết trồng gì.Các bác tư vấn cho em được không ạ.

7. ngay ngo

ngay ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác trồng trân châu nhật đi bên VŨ có bán đấy .chúc bác có một hồ thủy sinh đẹp:applause: :applause: :applause:

8. minh_phuong97

minh_phuong97 Member

Thích đã nhận:
    3
    Bể đầu của bạn mà đẹp thật , cây cối tốt , nước trong .Nếu tiền cảnh trồng được chân trâu nhật thì tuyệt nhưng loại này hơi khó trồng , còn góc trái có thể trồng tiêu thảo thành bụi cũng đẹp .

9. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    trân châu thì hơi khó chơi đối với người mới. Có thể dùng ngưu mao chiên củng được. Dăm xuống đều, để yên 1 ngày, sang ngày sau cắt sát cách đáy khoàng 1.5 - 2cm sẽ đẹp. Nếu muốn nó xòe ra thì bạn nên trồng ngưu mao chiên đó trên cạn, nước sâm sấp, chổ nắng nhiều, vài bữa cây cọng ngưu mao chiên sẽ to ra, xòe từng cụm, sau đó hãy cắm xuống nước lại. hiệu quả lắm đấy.

10. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cám ơn các anh đã hướng dẫn và tư vấn nhiệt tình.:x :x :x .Em đọc bài trong mục "cây thủy sinh" thì có trân châu Cuba và Trân Châu Nhật,em thấy hai loại đó đều khó trồng.Nhưng khi nhìn thấy thảm Trân Châu em thấy thích quá.Em sẽ cố gắng thử trồng xem thế nào.

@Kelangtri: anh cho em hỏi Ngưu Mao Chiên và Trân Châu Nhật mua ở đâu thế ạ.Em thấy ở ngoài HN đâu có bán đâu ạ.Anh có thể chỉ cho em chỗ mua được không ạ.Em ở ngoài HN cơ anh ạ.~X( ~X( ~X(

11. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Ngưu mao chiên thì bạn lên Bác Hoà đi, còn Trân châu Nhật thì cây cạn hết mùa rồi bạn ạ. Hôm trước mình lên Bác Hoà thấy còn một ít, nhưng cuối mùa nên TC cũng kém rồi.

12. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    TCN và NMC mình có đủ cho bạn giồng . qua nhớ alo trước nha
    ...........

13. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Trước hết Teppy xin chúc mừng bác đã thành công ban đầu trong việc trồng cây, cây trong bể đầu tay của bác như vậy là quá ngon rồi. Tuy nhiên teppy có chút lăn tăn về bố cục của bể, mới nhìn thì trông vào cây cối là quá ổn nhưng khi nhìn kỹ thì thấy rằng bố cục của bể chưa có được ý tưởng rõ ràng, việc trồng cây còn chưa có sự tính toán cụ thể cho điểm nhấn và các mảng chưa được rõ ràng. Thông thường việc trang trí lũa và đá thì nên đặt chúng sao cho chiều cao của điểm cao nhất của chúng cao hơn 1/2 chiều cao của lượng nước trong bể lúc đó trông chúng sẽ ấn tượng hơn, và cây sen đỏ bác di chuyển vào bên phái sau của bụi cỏ thìa, các cây cao phía sau của hai bên rìa bể bác cắm xen lẫn vào phía sau của giữa bể để tạo một bố cục hình chóp, xung quanh bác có thể trộng NMC hay TCN để tạo một thảm màu xanh thì lúc đó trông bể sẽ nổi bật lên rất nhiều.
    Trên đây là một vài thiển ý của Teppy, có gì không phải xin được lượng thứ, chúc bác thành công.

14. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn tất cả mọi người.Em sẽ lên nhà Bác Hòa xem sao.Vậy cho em hỏi nhà Bác Hòa ở đâu thế ạ.
    @Havaten: Cám ơn Bác nhé.Vâng nếu có gì em sẽ alo.Bác cho em số ĐT được không ạ.
    @Teppy: Cám ơn anh đã góp ý.Em sẽ thay đổi thử xem sao.Em cũng cảm thấy bố cục chưa được ổn cho lắm.hì hì cám ơn anh nhé.

15. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Anh chụp đẹp quá, mấy cây đó anh mua ở đâu chỉ cho em với. Cảm ơn anh

16. luohan'

luohan' Active Member

Thích đã nhận:
    0
    [YT:applause: đẹp đấy chứ nhưng hơi túi đó bạn bảo 3 bóng 1m2 mà sao túi vậy ta nên để fong nền đằng sau cho a\s đõ tỏa

17. huỳnh_đạt

huỳnh_đạt Banned

Thích đã nhận:
    0
    hồ nhìn cũng tạm đuợc ...bạn nên lôi bọn rotala xanh và DTH lá kim ra xa thành kiếng một tý

sau một thời gian cây phát triển bố cục này sẽ thiếu nhiều cây trung cảnh đây .....hihihiiiii

18. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn tất cả mọi người đã góp ý.Em đã thay đổi bố cục 1 chút cho hợp lý hơn.Rất tiếc em chưa mượn máy ảnh để chụp bể.hic hic.
    @Hovaten: Cám ơn anh nhiều nha.Em đã mua được TCN và hình như là cây Hồng Liễu thì phải.Em lên nhà Bác Hòa,may mắn thay bác để lại cho em 1 chút TCN.
    @Teppy: xin ghi nhận ý kiến của anh.Em đã thử làm theo lời anh hướng dẫn.Trông cũng có khác.Hôm nào em sẽ post ảnh lên.

19. knguyen88

knguyen88 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bể đẹp thật đấy!...sao thấy ai làm bể đầu tay cũng đẹp hết vậy kà?...còn mình thì...hix hix....mà hình như cây của bác hơi lùn thì fai?...chắc làm chưa lâu hen?....cây cao thêm tí nữa + thêm chút ánh sáng nữa thì tuyệt vời....

20. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    @Tkhanh: Mấy cây đó mình mua cây cạn ở trên phố Hàng Đậu đấy mà.Bạn có thể lên đó mua.Hay mua trên bác Hòa là tốt nhất.
    @Knguyen88: Bạn cố gắng tham khảo các bài trên diễn đàn là có thể hiểu và làm nền đc mà.mình cũng tham khảo các bài trên đó.Bạn có thể tham khảo cách làm nền của Bác TienBM,chú Hovaten...